Có gì mới?

Chia sẻ Nỗi buồn của một quán net

zinzin2010

Thành viên
nếu là đàn ông thì ko tư vấn đâu nhoa ( nhưng em để lại cho mọi người cái phây s búc anh sẽ tư vấn cho em nhiệt tình bên dưới :) )
- cái thất bại ở đây là do chính em ko biết chớp thời cơ , tại sao đông khách ko mở thêm máy , để phục vụ khách cho tốt hơn ( khách hiện nay đi theo đàn , nếu 1 quán ko đủ máy phục vụ nó khắc nó đi chỗ khác đáp ứng được nhu cầu của nó ) 1 đàn sang quán khác ??? nó sẽ quấn theo các khách khác đã đánh tại quán mình đi theo nó luôn , nếu khách ở quán em nó quen 1 trong các thằng của đàn cá đó .
- bởi vì em là con gái 23 t , anh nghĩ về khâu phục vụ khách anh nghĩ sẽ ko vấn đề gì . nhưng ngược lại em ko biết gì về máy móc ( ví dụ như chuột tai nghe bàn phím có vệ sinh hoặc thay theo định kỳ ko , hay tổ chức giải đâu cho họ ko , và quan trọng hơn cả trong KD là phải biết nhìn và cảm nhân những gì đang diễn ra xung quanh mình ( VD màn hình. chuột .bàn phím .tai nghe .các quán khác ra sao . máy móc của họ như nào và góp lại 1 câu quán người ta hơn mình cái gì vì ko hơn thì anh nghĩ khách họ ko đi đâu )
=> giờ chỉ khuyên em nâng cấp lên . làm sao quán cho nó đẹp mắt , màn hình thì chí ít cũng phải = người ta .chuột bàn phím thì đừng có bám bụi nếu cái nào tàn quá thì lém đi ( nhiều ông bảo sao vắng khách 4 thứ nói trên nó quyết định nhiều lắm ) khi ổn định rồi thì nâng lên 100 máy . khuyến mại zầm zầm là ối thằng nó sợ :) , ko phải nói tự hào chứ như anh bây giờ bị bao vây quanh các ngả đường họ hạ giá các kiểu , nhưng a có chết đâu , mà anh khuyến mại thì họ còn méo mặt => bởi vì anh biết anh hơn họ ở điểm gì và họ hơn anh ở cái gì .
- hầu như tình trạng của em thường rơi vào các quán Net quy mô nhỏ . ít đầu tư hoặc quanh đó nhiều quán mở với trang thiết bị tốt hơn
lao thủy được phen gato

saohaibang

Thành viên
Khách học sinh vừa từ quê lên ghé biếu em :D thấy vui vui, hôm trước có đứa mẹ bán chè đem vào 2 ly chè thái nữa, nhiều lúc làm net cũng có khách vô tình cũng có ng rất quý :p

Attachments

114,5 KB · Đã xem: 272

hongquantn

Thành viên
thôi thỉ cố gắng mà làm . nếu ko chống nổi thì đổi nghề em nhé ....

hieutu007

Thành viên
Chao ôi,

Đúng là em gái lên Threat mới có khác. Mới post bài hôm qua mà đến 5 trang còm mênh rồi...hehe.
Tình trạng như bạn kinh doanh đông khách được 1 năm thì đã thu hồi vốn xong rồi, ngại gì phải lo chứ... Giờ cứ tà tà làm ít ăn ít, làm nhiều ăn nhiều thôi....
Còn bạn muốn đông trở lại thì chấp nhận bỏ tiền đầu tư thêm : ghế cũ thì thanh lý --> mới, không dùng Caseless thì nay chuyển sang Caseless cho nó hợp xu thế, thay phụ kiện mới, ... Nhiều chủ quán Net cứ nói bàn ghế, phím chuột còn tốt sao phải thay? Xin lỗi, kinh doanh phòng Net thì đa số khách hàng " có mới nới cũ, giá chỗ nào rẻ hơn thì chơi"

Chỉnh sửa cuối:

hatan9009

Thành viên
bác hatan9009 cho em hỏi cái chỗ này bác nói , mà em nghĩ mãi nó vẫn về cái chỗ em nghĩ =))
- Khoản dịch vụ của em cũng lên đầy đủ chút nhé. :)

Không biết bạn đang nghĩ gì? còn mình chỉ đơn giản là đồ ăn với nước ngọt dành cho quán nét thôi.

Netsinbad

Thành viên
Thế này nhé! Mình cũng giống như bạn đây, mới mở nét cũng gần 1 năm nay cũng dc 20pc. Có lúc mình cũng y như bạn, theo mình thì suy nghĩ thế này, kinh doanh nghề nét thì phải có cạnh tranh mà khu vực mình ở nông thôn xã nghèo không có trường Phổ Thông cấp 3 nhưng mà khu minh ở có tới 4 quán chụm lại 1 chỗ, có 2 quán mới mở xài cấu hình yk như bạn H81...màn 24in. Khách mình có 1 số chạy wa đó chơi, cũng dc vài ngày rồi lại quay về quán mình và mình hỏi với 1 số ý kiến tụi nó là như thế nào. có đứa nói quán mới chơi màn hình lớn em không quen, rồi có đứa thì bảo bên đó chơi bùn, đúa thì nói chơi k dc tự nhiên, còn đứa thì bên đó bán mì xào mì nước dở ẹt ăn không ngon như bên mình:D. dịch vụ bên đó ít hơn bên mình. và thế các em đã trở lại, trong khi đó mình chỉ ngồi ở nhà mà bít bao nhiêu thông tin của bọn nhóc nó gữi cho mình, Mình cũng xin chia sẽ chút kinh nghiệm nhỏ cho bạn là kd nghề này thì khách hàng là ưu tiên trên hết sao đó thì máy móc và dịch vụ. Có khoảng thời gian trước tiệm mình đông khách đứng chờ cũng nhiều, mình ngồi thấy nôn cả ruột,và mình nghĩ ra cách này:) **chạy đi mua 1 bộ cờ tướng với vài bộ bài cho mấy đứa nó ngồi chơi đỡ chán và vừa chờ máy lun,cũng tăng thêm thu nhập bán nước thuốc nữa đó nha.** Chịu khó cái là tụi nó la hơi bị ồn. Mình thì k tạo sự kiện j về game cho tui nó nhưng lấu lâu mình mua đồ về nấu lẩu với vài kết bia rồi tối đén thì dọn ra vừa nhậu vữa bàn chia sẽ kinh nghiệm về game. hihi...còn thường ngày thì mình hay uống trà đêm khuya tâm sự đàm đạo với tụi nhóc. Chỉ vậy thôi..:D:D

phamthanhdo

Năng động
chỗ của mình khách thích chuột nhẹ mà vừa tay k quá lớn, bàn phím phải loại cao cho dễ đá fifa
phím cao thì có K40. mouse nhẹ vừa tay có fuhlen L102 or steel seri internet icafe.
vga nên nâng cấp lên gtx750 hoặc R7730 D5 cho nó bon. gt630 cân em 23'' thì hơi yếu vì ko để max setting được.
mặt bang quán thế mà them 10 pc nữa cũng hơi căng nhỉ?

hoiquannet

Năng động
buồn làm gì em ơi,1-2 năm nữa dẹp hết bây giờ đó.Làm nét a rút ra được bài học ko có đứa nào trung thành với 1 tiệm nét đâu em hehe.

longnhatvuong

Vi Tính Nhật Vương
http://vozforums.com/showthread.php?t=3883006

Theo như công ty mình thường xuyên thi công các phòng game net thì
Thứ nhất: Các Phòng game bây giờ phát triển thành các Cyber game, với số lượng máy nhiều.
Thứ 2: Mô hình phòng game chuyên nghiệp, có phòng lạnh, phòng hút thuốc và phòng không hút thuốc.
Thứ 3: Chuột bàn phím, tai nghe chuyên nghiệp, đẳng cấp, nói không với mặt hàng rẻ tiền không chuyên nghiệp.
Thứ 4: Phong cách phục vụ chuyên nghiệp, có nhân viên thu ngân, nhân viên phục vụ, nhân viên giữ xe.
Thứ 5: Cấu hình máy tốt, đáp ứng được các nhu cầu game củ game thủ. Cấu hình tiêu biểu, Main intel h81, cpu i3 4150, ram 4g, vga 650 ti, LCD 24ich
Thứ 6: Phòng game thiết kế hình ảnh đẹp bắt mắt, nằm ở vị trí đắc địa, có khả năng thu hút game thủ từ các quán khác.
Thứ 7: Các mô hình phòng game ở Việt Nam tất nhiên sẽ phát triển theo xu hướng phòng game trên thế giới.
Thứ 8: Hiện nay có rất nhiều công ty thi công phòng game chuyên nghiệp, và điều quan trọng là chủ phòng máy phải lựa chọn được đối tác có kinh nghiệp và phong các phục vụ chuyên nghiệp>>>>>
Với tiêu chí trên thì phòng máy 27 máy sẽ tất yếu không có sức cạnh tranh với phòng máy 70 máy sắp mở ra.
Giải pháp là:
1/ Tiếp tục kinh doanh thì phải mượn vốn tái đầu tư lại cho chuyên nghiệp
2/ Không tái đầu tư thì cắt lỗ sớm, thanh lý nhanh gọn
CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI DỊCH VỤ VI TÍNH NHẬT VƯỢNG
Địa chỉ: 55 Đường 18, KP5, Phường Linh Trung, Quận Thủ Đức, TP Hồ Chí Minh
MR. Long 098 3421 789 hoặc 0948 421 789
web.nhatvuongamd.vn
THI CÔNG PHÒNG GAME CHUYÊN NGHIỆP

duylinhpc

Thành viên
http://vozforums.com/showthread.php?t=3883006

Theo như công ty mình thường xuyên thi công các phòng game net thì
Thứ nhất: Các Phòng game bây giờ phát triển thành các Cyber game, với số lượng máy nhiều.
Thứ 2: Mô hình phòng game chuyên nghiệp, có phòng lạnh, phòng hút thuốc và phòng không hút thuốc.
Thứ 3: Chuột bàn phím, tai nghe chuyên nghiệp, đẳng cấp, nói không với mặt hàng rẻ tiền không chuyên nghiệp.
Thứ 4: Phong cách phục vụ chuyên nghiệp, có nhân viên thu ngân, nhân viên phục vụ, nhân viên giữ xe.
Thứ 5: Cấu hình máy tốt, đáp ứng được các nhu cầu game củ game thủ. Cấu hình tiêu biểu, Main intel h81, cpu i3 4150, ram 4g, vga 650 ti, LCD 24ich
Thứ 6: Phòng game thiết kế hình ảnh đẹp bắt mắt, nằm ở vị trí đắc địa, có khả năng thu hút game thủ từ các quán khác.
Thứ 7: Các mô hình phòng game ở Việt Nam tất nhiên sẽ phát triển theo xu hướng phòng game trên thế giới.
Thứ 8: Hiện nay có rất nhiều công ty thi công phòng game chuyên nghiệp, và điều quan trọng là chủ phòng máy phải lựa chọn được đối tác có kinh nghiệp và phong các phục vụ chuyên nghiệp>>>>>
Với tiêu chí trên thì phòng máy 27 máy sẽ tất yếu không có sức cạnh tranh với phòng máy 70 máy sắp mở ra.
Giải pháp là:
1/ Tiếp tục kinh doanh thì phải mượn vốn tái đầu tư lại cho chuyên nghiệp
2/ Không tái đầu tư thì cắt lỗ sớm, thanh lý nhanh gọn
CÔNG TY TNHH THƯƠNG MẠI DỊCH VỤ VI TÍNH NHẬT VƯỢNG
Địa chỉ: 55 Đường 18, KP5, Phường Linh Trung, Quận Thủ Đức, TP Hồ Chí Minh
MR. Long 098 3421 789 hoặc 0948 421 789
web.nhatvuongamd.vn
THI CÔNG PHÒNG GAME CHUYÊN NGHIỆP
anh này nói thì hay thiệt, nhưng bán hàng thì rất không chuyên nghiệp.
hỏi hàng thì báo giá , khi người ta lên đền nơi thì gọi không nghe máy.
chả hiểu làm ăn thế nào

longnhatvuong

Vi Tính Nhật Vương
anh này nói thì hay thiệt, nhưng bán hàng thì rất không chuyên nghiệp.
hỏi hàng thì báo giá , khi người ta lên đền nơi thì gọi không nghe máy.
chả hiểu làm ăn thế nào
Rất xin lỗi vì sự thiếu chuyên nghiệp này, topic bán ram cũ là mình đăng tin dùm ông anh họ, ổng ko có rành về vi tính. bữa sau có dịp mời cafe tạ lỗi nhé.

lha2013

Thành viên
Net mình chỉ có 20 máy thôi và mở cách đây vừa tròn 1 năm. Trong khoảng thời gian đó ngày nào net mình cũng đông có khi khách đứng đợi 2 3 tiếng vẫn không có máy. Một năm đó xung quanh cũng có mở biết bao nhiêu quán nét nhưng khách vẫn trụ tại quán mình. Khoảng sau tết, lúc cấp 2 đang thi học kỳ 2 thì quán mình bắt đầu vắng dần nhưng cũng không đến nỗi, vẫn cứ nghĩ rằng bọn nó ở nhà ôn bài cho kỳ thi nhưng sự thật là bọn nó đã chơi ở 1 quán net khác mới mở rồi. Biết rằng có canh tranh nhưng vẫn thấy buồn. Quán của mình chỉ có 20 máy nên nhiều khi vào 1 nhóm là gần hết máy rồi, nhiều khi đứng đợi lâu người ta cũng nản lắm chứ, mình cũng biết vậy nhưng làm được gì hơn. Kéo dài đến bây giờ, khách cứ thế đi hết đi hết chỉ còn lại 1 số khách quen thân thiết, một số đi làm 1 số đi học 1 số bỏ đi quán khác cũng có 1 số quay lại.... Mình rất buồn, máy của mình cũng k đến nỗi tệ, cách cư xử lại vô cùng thân thiết mà k hiểu lý do gì khách mỗi lúc 1 đi, hay mình đã làm gì sai? Mình vẫn gặp mặt hay lên fb nói chuyện bình thường với những người đã bỏ đi 1 cách vui vẻ nhưng k hiểu tại sao họ vẫn đi nơi khác, hay do phong thủy nơi đây k tốt?
Mình là con gái, 23t mới tập kinh doanh thôi nên còn bỡ ngỡ, gặp trường hợp như vậy chỉ biết buồn mà thôi. Xin những lời khuyên chân thành của những tiền bối đi trước để mình rút kinh nghiệm cho bản thân.

Ko sao đâu em ơi, em mở cả năm full khách thì thu hồi vốn chắc cũng 70 - 80% rồi, nên thanh lý ngay và luôn đê, cày nghề này ống chề đấy, kiếm nghề khác học đê

hung1986apple

Thành viên
Net mình chỉ có 20 máy thôi và mở cách đây vừa tròn 1 năm. Trong khoảng thời gian đó ngày nào net mình cũng đông có khi khách đứng đợi 2 3 tiếng vẫn không có máy. Một năm đó xung quanh cũng có mở biết bao nhiêu quán nét nhưng khách vẫn trụ tại quán mình. Khoảng sau tết, lúc cấp 2 đang thi học kỳ 2 thì quán mình bắt đầu vắng dần nhưng cũng không đến nỗi, vẫn cứ nghĩ rằng bọn nó ở nhà ôn bài cho kỳ thi nhưng sự thật là bọn nó đã chơi ở 1 quán net khác mới mở rồi. Biết rằng có canh tranh nhưng vẫn thấy buồn. Quán của mình chỉ có 20 máy nên nhiều khi vào 1 nhóm là gần hết máy rồi, nhiều khi đứng đợi lâu người ta cũng nản lắm chứ, mình cũng biết vậy nhưng làm được gì hơn. Kéo dài đến bây giờ, khách cứ thế đi hết đi hết chỉ còn lại 1 số khách quen thân thiết, một số đi làm 1 số đi học 1 số bỏ đi quán khác cũng có 1 số quay lại.... Mình rất buồn, máy của mình cũng k đến nỗi tệ, cách cư xử lại vô cùng thân thiết mà k hiểu lý do gì khách mỗi lúc 1 đi, hay mình đã làm gì sai? Mình vẫn gặp mặt hay lên fb nói chuyện bình thường với những người đã bỏ đi 1 cách vui vẻ nhưng k hiểu tại sao họ vẫn đi nơi khác, hay do phong thủy nơi đây k tốt?
Mình là con gái, 23t mới tập kinh doanh thôi nên còn bỡ ngỡ, gặp trường hợp như vậy chỉ biết buồn mà thôi. Xin những lời khuyên chân thành của những tiền bối đi trước để mình rút kinh nghiệm cho bản thân.
y như tiệm mình, và y như tâm trạng của mình.
lời khuyên cho bạn là:
tin là sẽ có
khó rồi sẽ qua.

trieuvan1992

Thành viên
:D Làm event cho quán để kéo khách lại yk, mình thấy làm event cũng kéo dc 1 phần khách, còn giữ khách thì chủ yếu do thái độ của chủ quán và thiết bị ở quán net

saohaibang

Thành viên
Sau khi em thông báo sẽ tổ chức giải đá fifa giao hữu, quán có thêm 1 số khách mới và khách cũ về lại dc 2 ng. Khách mới chơi đột kích, khách cũ chơi lol o_O k có liên quan gì đến fifa :eek: ngày hôm nay full máy :D em xin hết và giờ em đi ngủ mai còn dậy sớm mở cửa :p em k có mở net đêm ;) khách cũng biết đến giờ tự động ra về k cần em phải nói gì hết :)
Chúc mọi người buổi tối vui vẻ. G9!

thanhich

Thành viên
Thật ra thì bạn không có gì sai cả, do bạn đã "ngủ quên trên chiến thắng" . Kinh doanh bao giờ cũng vậy. Một cty, 1 tập đoàn có thể hùng mạnh tại thời điểm này, nhưng không có gì đảm bảo sẽ còn hùng mạnh ở 1 thời điểm sau nếu như không có sự thay đổi, nếu như không có tầm nhìn rộng. Lấy Nokia làm vd minh chứng, từng thống lĩnh thị trường dtdd 1 thời gian, từng đè bẹp các đối thủ tiếng tâm như LG, Samsung, và thời điểm đó cả thế giới chẳng ai biết Apple là gì. Mọi người rất bất ngờ khi Nokia phá sản, nói bất ngờ là m nói theo nghĩa tên tuổi và tầm ảnh hưởng của thương hiệu thôi chứ truoc khi ngừng cuộc chơi thì số mệnh nokia đã được dự báo rồi

Kinh doanh net cũng vậy, chủ phòng net muốn tồn tại được lâu dài, vững mạnh thì phải xác định yếu tố cạnh tranh lâu dài chứ không phải chỉ dừng lại ở tại thời điểm hiện tại. Ngoài cạnh tranh với đối thủ hiện tại, CPN phải có tầm nhìn xa về đối thủ vô hình trong tương lai.

Phòng net của m chỉ 15 máy thôi, được cái ở vùng nông thôn, cách 4km mới có 3 phòng net gần nhau (m xác định đấy là đối thủ hiện tại), mặt bằng m hẹp, 3,5m x 6,5m (800k/tháng). Nhưng không vì lẽ đó mà m đầu tư cho có lệ. Ghế nệm chân quỳ, máy cấu hình ff lol chơi được, không lag, mát mẻ, tranh trí đẹp, bàn ghế đẹp, 22", khách vừa chơi xong m dọn dẹp ngay, vừa quản lý vừa lên mạng học thêm kinh nghiệm chuyên môn, từ 1 dân chơi đàn đám tiệc mà giờ m đã nắm được phần nào ít nhiều kiến thức pc, cấu hình, xử lý sự cố, nc nhiều, chơi game với khách hàng, thậm chí nhiều khi xảy ra sự cố như rớt mạng, đứng... m còn đền tiền giờ cho ae nữa kìa...
Lúc đầu cái tolet chỗ m tệ lắm, thiếu ánh sáng, không sạch, ko có vòi rữa. Có lần 2 bạn nữ khách quen chơi buổi tối đi vệ sinh xong rồi từ đó về sau ko thấy 2 bạn ấy ghé nữa. Nghĩ lại do m so xuat không nghĩ đến trường hợp ấy, m đã sửa sang lại, đèn ánh sáng này nọ, gắng vòi xịt luôn. Giờ thì có khách nữ và 2 bạn kia đã trở lại. Cảm giác của m cũng như bạn lúc 1 năm truoc, rất vui khi có lượng khách đông, thu nhập hàng tháng cũng dư dã.

Nhưng mình ko hài lòng như bạn vì quan niệm kinh doanh của m là "Tư duy như người mua, không bao giờ hài lòng với hiện tại". Mình ko bằng lòng với hiện tại, vì đối thủ hiện tại ko mạnh hơn đối thủ trong tương lai. Hãy lập ra 1 kế hoạch nâng giá trị phòng net và từng buớc thực hiện nó. Giống như m z, kế hoạch ngắn hạn của m là tích góp tiền > thuê mặt bằng rộng hơn > nhiều máy hơn > máy lạnh hoặc quạt hơi nuoc... rồi lặp lại mô hình mà m đã đat duoc o 1 vùng nong thon khac.

Bạn nữ ak, bạn đừng buồn, vẫn còn cách giải quyết đấy. Hãy "tư duy như người mua" và tận dụng tối đa mối quan hệ giữa m và khách hàng rồi kéo dần dần khách lại. :) Chúc bạn thành công :)

u

u
Cái bạn nói rất chuẩn nhưng một khi tình trạng này xảy ra khi ta chưa hồi vốn. mình đầu tư thêm máy lạnh hoặc quạt nước, sữa sang phòng ốc...thì thiên thu cũng không thể hồi vốn mà máy chạy càng ngày càng yếu. Tốt nhất hãy hồi vốn rồi muốn nâng cấp úpdata gì cũng được.

saohaibang

Thành viên
LMHT có vấn để gặp khách k hiểu chuyện cứ đổ thừa máy mình bị sao :( thiệt là khổ tâm hết sức

Top Bottom