Có gì mới?

Chia sẻ Nỗi buồn của một quán net

zoitruong

Thành viên
Địa điểm
hỏi chi?
vãi cả bàn phím cơ, mua loại giả cơ thôi :D quảng cáo nhiều vao` loa loa loa :D có gì mua loại có LED ấy

thanhich

Thành viên
-Cũng đang giống như tình trạng của bạn. Cấu hình bên mình cũng i3 3240, Ram 4G, GT 630 và 21máy . 3 tháng gần đây do có 2 tiệm mới mở chỉ cách mình 20m và có 19Máy nhưng nó đầu tư ghế + màn hình đẹp hơn nên quán mình vắng và không còn ổn định về lượng khách nữa ( trước t7+cn luôn full nhun giờ thì hên xui). Nhưng với cấu hình này và mình đã hồi vốn nên mình chẳng phải lo. có lo là lo cho bên nó mới mở nhưng lượng khách cũng giống bên mình thôi. Bây giờ theo cái kiểu 1 cái bánh to và chia cho rất nhiều người nên ai cũng ăn ko đủ no vậy. Chỉ cần mình đã hồi vốn thì cứ thỏa mái mà làm thôi.
-Cái vấn đề mở thêm máy là chính xác nhưng cái quan trọng là muốn cũng ko thể mở thêm vì ko có không gian để mà mở. Mình nhìn thấy PM của bạn có thể đầu tư thêm khoảng Chuột + Bàn Phím và Tai nghe trông hoành tráng hơn và quan trong nhất là Sơn Cái Phòng nhìn chuyên Game 1 chút. Tốt nhất là Tông Đen và Đỏ

saohaibang

Thành viên
Đợt e mua mấy con này về thì khách thích vì nhẹ bâng luôn mà giờ tìm mua lại k còn

trangia

Thành viên
cấu hình này ok mà, max sitting ok rùi "game hiện giờ", zậy chỉ còn cùng cách phục vụ và giá cả. và mạng ok nữa , coi lại bạn ơi! . số lượng máy hơi ít đối với tp nhỉ

trangia

Thành viên
ý mình nói là xài phần mềm . mạng trong tiệm chơi có bị gì không, rùi màn hình " bàn phím chuột" . :) có bằng tiệm cạnh tranh không ấy mà

saohaibang

Thành viên
ý mình nói là xài phần mềm . mạng trong tiệm chơi có bị gì không, rùi màn hình " bàn phím chuột" . :) có bằng tiệm cạnh tranh không ấy mà
à à đúng rồi, mỗi khi có người down là lag tưng tưng mà mình chặn băng thông lại 2m - 10m vậy không biết có hợp lý k nữa

zoitruong

Thành viên
Địa điểm
hỏi chi?
à à đúng rồi, mỗi khi có người down là lag tưng tưng mà mình chặn băng thông lại 2m - 10m vậy không biết có hợp lý k nữa
a đù, chết là ở chỗ này nè. Tiếc là thớt ko rành IT, chỗ em thằng nào download phá hoại là em đuổi cổ, down nhạc thì dc, down phim thì biến. Mấy thằng down phim tới quán khác người ta cũng đuổi nó như đuổi tà, sợ quán khác mướn người phá mình thì càng chết...

saohaibang

Thành viên
a đù, chết là ở chỗ này nè. Tiếc là thớt ko rành IT, chỗ em thằng nào download phá hoại là em đuổi cổ, down nhạc thì dc, down phim thì biến. Mấy thằng down phim tới quán khác người ta cũng đuổi nó như đuổi tà, sợ quán khác mướn người phá mình thì càng chết...
mình chặn băng thông lại nên giờ cũng hết tình trạng đó rồi, với lại mình cũng nói khách hạn chế down mấy cái nặng, còn mấy đứa nhóc kiểm tra thấy down tắt ứng dụng đó ngay và luôn :p nhắc nhở mấy đứa nhóc mà may là cũng biết nghe lời, muốn chơi trò gì thì 1 đứa down về xong chép ra UBS để dành xài hay coppy qua cho đứa khác, mình cho mượn UBS luôn

khanh8x1411

Thành viên
Thật ra thì bạn không có gì sai cả, do bạn đã "ngủ quên trên chiến thắng" . Kinh doanh bao giờ cũng vậy. Một cty, 1 tập đoàn có thể hùng mạnh tại thời điểm này, nhưng không có gì đảm bảo sẽ còn hùng mạnh ở 1 thời điểm sau nếu như không có sự thay đổi, nếu như không có tầm nhìn rộng. Lấy Nokia làm vd minh chứng, từng thống lĩnh thị trường dtdd 1 thời gian, từng đè bẹp các đối thủ tiếng tâm như LG, Samsung, và thời điểm đó cả thế giới chẳng ai biết Apple là gì. Mọi người rất bất ngờ khi Nokia phá sản, nói bất ngờ là m nói theo nghĩa tên tuổi và tầm ảnh hưởng của thương hiệu thôi chứ truoc khi ngừng cuộc chơi thì số mệnh nokia đã được dự báo rồi

Kinh doanh net cũng vậy, chủ phòng net muốn tồn tại được lâu dài, vững mạnh thì phải xác định yếu tố cạnh tranh lâu dài chứ không phải chỉ dừng lại ở tại thời điểm hiện tại. Ngoài cạnh tranh với đối thủ hiện tại, CPN phải có tầm nhìn xa về đối thủ vô hình trong tương lai.

Phòng net của m chỉ 15 máy thôi, được cái ở vùng nông thôn, cách 4km mới có 3 phòng net gần nhau (m xác định đấy là đối thủ hiện tại), mặt bằng m hẹp, 3,5m x 6,5m (800k/tháng). Nhưng không vì lẽ đó mà m đầu tư cho có lệ. Ghế nệm chân quỳ, máy cấu hình ff lol chơi được, không lag, mát mẻ, tranh trí đẹp, bàn ghế đẹp, 22", khách vừa chơi xong m dọn dẹp ngay, vừa quản lý vừa lên mạng học thêm kinh nghiệm chuyên môn, từ 1 dân chơi đàn đám tiệc mà giờ m đã nắm được phần nào ít nhiều kiến thức pc, cấu hình, xử lý sự cố, nc nhiều, chơi game với khách hàng, thậm chí nhiều khi xảy ra sự cố như rớt mạng, đứng... m còn đền tiền giờ cho ae nữa kìa...
Lúc đầu cái tolet chỗ m tệ lắm, thiếu ánh sáng, không sạch, ko có vòi rữa. Có lần 2 bạn nữ khách quen chơi buổi tối đi vệ sinh xong rồi từ đó về sau ko thấy 2 bạn ấy ghé nữa. Nghĩ lại do m so xuat không nghĩ đến trường hợp ấy, m đã sửa sang lại, đèn ánh sáng này nọ, gắng vòi xịt luôn. Giờ thì có khách nữ và 2 bạn kia đã trở lại. Cảm giác của m cũng như bạn lúc 1 năm truoc, rất vui khi có lượng khách đông, thu nhập hàng tháng cũng dư dã.

Nhưng mình ko hài lòng như bạn vì quan niệm kinh doanh của m là "Tư duy như người mua, không bao giờ hài lòng với hiện tại". Mình ko bằng lòng với hiện tại, vì đối thủ hiện tại ko mạnh hơn đối thủ trong tương lai. Hãy lập ra 1 kế hoạch nâng giá trị phòng net và từng buớc thực hiện nó. Giống như m z, kế hoạch ngắn hạn của m là tích góp tiền > thuê mặt bằng rộng hơn > nhiều máy hơn > máy lạnh hoặc quạt hơi nuoc... rồi lặp lại mô hình mà m đã đat duoc o 1 vùng nong thon khac.

Bạn nữ ak, bạn đừng buồn, vẫn còn cách giải quyết đấy. Hãy "tư duy như người mua" và tận dụng tối đa mối quan hệ giữa m và khách hàng rồi kéo dần dần khách lại. :) Chúc bạn thành công :)

u

u

Chỉnh sửa cuối:

hatan9009

Thành viên
nếu là đàn ông thì ko tư vấn đâu nhoa ( nhưng em để lại cho mọi người cái phây s búc anh sẽ tư vấn cho em nhiệt tình bên dưới :) )
- cái thất bại ở đây là do chính em ko biết chớp thời cơ , tại sao đông khách ko mở thêm máy , để phục vụ khách cho tốt hơn ( khách hiện nay đi theo đàn , nếu 1 quán ko đủ máy phục vụ nó khắc nó đi chỗ khác đáp ứng được nhu cầu của nó ) 1 đàn sang quán khác ??? nó sẽ quấn theo các khách khác đã đánh tại quán mình đi theo nó luôn , nếu khách ở quán em nó quen 1 trong các thằng của đàn cá đó .
- bởi vì em là con gái 23 t , anh nghĩ về khâu phục vụ khách anh nghĩ sẽ ko vấn đề gì . nhưng ngược lại em ko biết gì về máy móc ( ví dụ như chuột tai nghe bàn phím có vệ sinh hoặc thay theo định kỳ ko , hay tổ chức giải đâu cho họ ko , và quan trọng hơn cả trong KD là phải biết nhìn và cảm nhân những gì đang diễn ra xung quanh mình ( VD màn hình. chuột .bàn phím .tai nghe .các quán khác ra sao . máy móc của họ như nào và góp lại 1 câu quán người ta hơn mình cái gì vì ko hơn thì anh nghĩ khách họ ko đi đâu )
=> giờ chỉ khuyên em nâng cấp lên . làm sao quán cho nó đẹp mắt , màn hình thì chí ít cũng phải = người ta .chuột bàn phím thì đừng có bám bụi nếu cái nào tàn quá thì lém đi ( nhiều ông bảo sao vắng khách 4 thứ nói trên nó quyết định nhiều lắm ) khi ổn định rồi thì nâng lên 100 máy . khuyến mại zầm zầm là ối thằng nó sợ :) , ko phải nói tự hào chứ như anh bây giờ bị bao vây quanh các ngả đường họ hạ giá các kiểu , nhưng a có chết đâu , mà anh khuyến mại thì họ còn méo mặt => bởi vì anh biết anh hơn họ ở điểm gì và họ hơn anh ở cái gì .
- hầu như tình trạng của em thường rơi vào các quán Net quy mô nhỏ . ít đầu tư hoặc quanh đó nhiều quán mở với trang thiết bị tốt hơn
Net mình chỉ có 20 máy thôi và mở cách đây vừa tròn 1 năm. Trong khoảng thời gian đó ngày nào net mình cũng đông có khi khách đứng đợi 2 3 tiếng vẫn không có máy. Một năm đó xung quanh cũng có mở biết bao nhiêu quán nét nhưng khách vẫn trụ tại quán mình. Khoảng sau tết, lúc cấp 2 đang thi học kỳ 2 thì quán mình bắt đầu vắng dần nhưng cũng không đến nỗi, vẫn cứ nghĩ rằng bọn nó ở nhà ôn bài cho kỳ thi nhưng sự thật là bọn nó đã chơi ở 1 quán net khác mới mở rồi. Biết rằng có canh tranh nhưng vẫn thấy buồn. Quán của mình chỉ có 20 máy nên nhiều khi vào 1 nhóm là gần hết máy rồi, nhiều khi đứng đợi lâu người ta cũng nản lắm chứ, mình cũng biết vậy nhưng làm được gì hơn. Kéo dài đến bây giờ, khách cứ thế đi hết đi hết chỉ còn lại 1 số khách quen thân thiết, một số đi làm 1 số đi học 1 số bỏ đi quán khác cũng có 1 số quay lại.... Mình rất buồn, máy của mình cũng k đến nỗi tệ, cách cư xử lại vô cùng thân thiết mà k hiểu lý do gì khách mỗi lúc 1 đi, hay mình đã làm gì sai? Mình vẫn gặp mặt hay lên fb nói chuyện bình thường với những người đã bỏ đi 1 cách vui vẻ nhưng k hiểu tại sao họ vẫn đi nơi khác, hay do phong thủy nơi đây k tốt?
Mình là con gái, 23t mới tập kinh doanh thôi nên còn bỡ ngỡ, gặp trường hợp như vậy chỉ biết buồn mà thôi. Xin những lời khuyên chân thành của những tiền bối đi trước để mình rút kinh nghiệm cho bản thân.

+ Đã đọc hết tất cả ý kiến m.n góp ý với em. Trên có bác này nói chuẩn này. Nhưng theo anh như thế là chưa đủ. Theo anh là như này nữa.
+ Có câu. (Sống là phải trải nghiệm. ) Em có chơi điện tử không? Có bao giờ em đặt mình vào vị trí của người chơi nét khi ngồi quán mình không? có bao giờ em đi quán khác chơi thử để trải nghiệm, xem họ kinh doanh thế nào không?
E có hòa đồng với những vị khách của mình không? ( hòa đồng ở đây không chỉ là cách nói chuyện giao tiếp với khách, mà thỉnh thoảng em phải ngồi chơi cùng với khách nếu như có người muốn hoặc team thiếu người nữa. ) Nếu em đã từng thử những cái anh nêu trên. Chắc em cũng hiểu được phần nào tại vì sao quán em vắng khách rồi chứ.?

+ Theo kinh nghiệm của anh khi đi chơi nét. Đầu tiên là những cái gì đập vào mắt mình đầu tiên là phải ấn tượng đã. ( Như quán phải cao, thoáng, mát. phím chuột, màn hình phải đồng bộ sạch sẽ. Chủ quán trẻ hay già, trẻ con, thanh niên hay là trung tuổi. " tâm lý của anh là cứ phải thanh niên, con gái như em lại càng thích. :v Chứ trẻ con với người già trông quán là anh én ngay. Khoản này em có lợi thế rồi. phát huy thôi. hj " sau cùng mới đến cấu hình máy chơi có mượt hay không. )

+ Góp ý. Sau khi đã thử những lý do đầu tiên nêu ra.
- Việc đầu tiên em cần phải làm bây giờ là lên cho khách đi cả giày dép vào quán đi.
- Lên thay toàn bộ dàn phím chuột cho đồng bộ. ( tránh tình trạng khách chơi ngồi mỗi máy 1 kiểu sẽ gây ra không quen phím chuột. Cái ày em cứ hỏi mấy người chơi đế chế, halife, đột kích là biết) :) Đề suất cá nhân cho bộ phím chuột bình dân. em xem qua phím newmen e835, chuột fullhen L102. bản thân anh đang dùng thấy khá ổn.
- Quán là phải đủ sáng, thoáng, mát. ( theo anh. Mát nhưng không gian không thoáng cũng lên xem lại nhé. :) )
- Khoản dịch vụ của em cũng lên đầy đủ chút nhé. :)
- Khoản giờ giấc cũng lên thoải mái chút. như khách chơi đêm chẳng hạn. ( vấn đề này là em phải đi cửa sau với các chú CA quản lý khu vực của em nhé. tránh các chú ấy gọi cửa đêm. phải 1 lần khách nó hãi là cũng bỏ đi hết đấy. )
- Chắc còn 1 số lý do nữa nhưng phải thực tế và có ( fa sờ búc mới giải thích rõ được. hj )

+ Ý kiến các nhân. Còn thiếu sót chỗ nào mọi người bổ xung thêm. Còn không thì mọi người ném gạch thoải mái. :v

+ Chúc em full khách trở lại.

thebestwish

Thành viên
Quán hóc môn chổ nào cho mấy anh này địa chỉ để mấy ảnh xuống chơi là đông khách trở lại thôi . Thời buổi giờ net cạnh tranh khóc liệt lắm . Bây giờ mở net thuê mặt bằng với lượng máy ít thì khó sông nổi . Mà em ở xã nào vậy , trên này cũng có nhiều cao thủ ở HM .

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Thông báo cho các ông chưa vợ: Cố bé này rất xinh, xinh hơn cái hình ở avatar rất nhiều :D

phamtuan007

Thành viên
Tóm đi tóm lại là mấy bác góp ý thật dài và chân tình câu chốt cũng mong có FB của cô này !!!!

NetAT

Năng động
bác hatan9009 cho em hỏi cái chỗ này bác nói , mà em nghĩ mãi nó vẫn về cái chỗ em nghĩ =))
- Khoản dịch vụ của em cũng lên đầy đủ chút nhé. :)

Top Bottom