Có gì mới?

Hỏi BỆNH NÀY LÀ BỆNH GÌ VẬY

leminhdhsp

Thành viên
CHÀO BẠN MÌNH CÓ VẤN ĐỀ VỀ MONG DC BẠN GIÚP ĐỠ PHÒNG MÁY MÌNH KHOẢNG 3 THÁNG NAY THƯỜNG XUYÊN MẤT MẠNG THỜI GIAN MẤT KO CỤ THỂ VÀO GIỜ NÀO MỖI LẦN MÂT KÉO DÀI KHOẢNG GẦN 2 PHÚT , MÌNH ĐÃ YÊU CÂU NHÀ MẠNG THAY DÂY MẠNG MỚI TỪ NGOÀI CỔNG KÉO VÀO KHOẢNG 1KM THAY CON VỚT CÓ 6 ĐÈN THAY D CLINHK CÂN BẰNG TẢI, THAY DÂY MẠNG LAN CAO CẤP, THAY CẢ SÍP MẠNG LAN MÁY ĐÃ TÉT TỪNG MÁY 1 NHƯNG NÓ VẪN MẤT NHƯ MÌNH NÊU Ơ TRÊN MÌNH CŨNG ĐÃ YÊU GCAFE CÀI LẠI PHÂN MỀM NHƯNG VẪN KO HẾT KỂ CẢ DÂY TỪ CON VỚT 6 ĐÈN XUỐNG DLINHK MÌNH CŨNG THAY RỒI TÁT CẢ MỌI CÁI GẦN NHƯ LÀ THAY HẾT MẠNG MÌNH DÙNG VIETTHEO QUAN CHỖ NHÀ MINH HỌ KO BI NHƯ THẾ MÌNH ĐÃ HỎI HỌ CHỈ MỖI NHÀ MÌNH BỊ THÔI. DAN MÁY MÌNH CHẠY SEVE CUA MAI HOÀNG CÒN MAY CŨNG LẤY CỦA MAI HOÀNG CẤU HÌNH CHÍP 2340 RAM 4G MAIN H81MSI CẠC HÌNH 750 1G MSI, RẤT MONG BẠN GIÚP ĐỠ
Trường hợp như bạn nói thì trước kia phòng máy mình cũng đã từng bị. Sau khi KTV của nhà mạng kiểm tra và cũng thay vài món mà vẫn bị.
Bạn để ý xem lúc mất mạng con convertor (cục có 6 đèn ấy) có bị mất đèn không? 2 đèn trên bên trái ấy. Nếu đèn bị tắt thì yêu cầu đổi con khác

danhtynh

Thành viên
CHÀO BẠN MÌNH CÓ VẤN ĐỀ VỀ MONG DC BẠN GIÚP ĐỠ PHÒNG MÁY MÌNH KHOẢNG 3 THÁNG NAY THƯỜNG XUYÊN MẤT MẠNG THỜI GIAN MẤT KO CỤ THỂ VÀO GIỜ NÀO MỖI LẦN MÂT KÉO DÀI KHOẢNG GẦN 2 PHÚT , MÌNH ĐÃ YÊU CÂU NHÀ MẠNG THAY DÂY MẠNG MỚI TỪ NGOÀI CỔNG KÉO VÀO KHOẢNG 1KM THAY CON VỚT CÓ 6 ĐÈN THAY D CLINHK CÂN BẰNG TẢI, THAY DÂY MẠNG LAN CAO CẤP, THAY CẢ SÍP MẠNG LAN MÁY ĐÃ TÉT TỪNG MÁY 1 NHƯNG NÓ VẪN MẤT NHƯ MÌNH NÊU Ơ TRÊN MÌNH CŨNG ĐÃ YÊU GCAFE CÀI LẠI PHÂN MỀM NHƯNG VẪN KO HẾT KỂ CẢ DÂY TỪ CON VỚT 6 ĐÈN XUỐNG DLINHK MÌNH CŨNG THAY RỒI TÁT CẢ MỌI CÁI GẦN NHƯ LÀ THAY HẾT MẠNG MÌNH DÙNG VIETTHEO QUAN CHỖ NHÀ MINH HỌ KO BI NHƯ THẾ MÌNH ĐÃ HỎI HỌ CHỈ MỖI NHÀ MÌNH BỊ THÔI. DAN MÁY MÌNH CHẠY SEVE CUA MAI HOÀNG CÒN MAY CŨNG LẤY CỦA MAI HOÀNG CẤU HÌNH CHÍP 2340 RAM 4G MAIN H81MSI CẠC HÌNH 750 1G MSI, RẤT MONG BẠN GIÚP ĐỠ
Chào bạn! Mình xin chia sẻ ý kiến này không biết có giúp gì cho bạn ko nhé. Lúc trước phòng mình sử dụng phần mềm bootrom NXD, sử dụng key x2 LMHT, Fifa lậu, nhưng zạo trước Garena xiếc chặc quá, sử dụng x2 lậu thường xuyên bị lỗi không vào được LM. Sau đó mình chuyển qua sử dụng Gcafe chính hãng để có X2 chính hãng , cài và sử dụng miễn phí 1 tháng. Tuy nhiên khi sử dụng còn vài ngày nữa là hết dùng thử, mình tính tới chuyện ký hợp đồng để sử dụng dài hạn luôn, nhưng chỉ còn vài ngày cuối dùng thử, nó bình tình trạng giống như bạn miêu tả vậy ( mình đã kêu bên nhà mạng (Viettel) lại kiểm tra), thay luôn modem, kiểm tra dây, thay Hub, . . . nhưng nó vẫn bị, xong rồi kêu Gcafe xuông kiểm tra thì nó vẫn như zậy. Xong rồi mình lại quay lại cài bootrom nxd thì hết tới giờ luôn. (Cùng thời điểm với mình thì cũng có vài phòng tương tự như zậy và cài bootrom NXD hay CSM boot thì hết. Nếu bạn muốn biết chính xác thì hãy cài lại 1 trong 2 loại này xem. (Mình không phải là kỹ thuật của csm hay gcafe gì cả, cũng không quảng cáo cho ai cả, mình chỉ là kỹ thuật tự do - chỉ biết chút ít về bootrom thôi, chỉ muốn chia sẻ chút ít tình trạng mình đã gặp thôi.

dương hoàng minh

Thành viên mới
em xin chia sẻ thế này nhà em cũng là tay ngang thôi em không rành lắm có gì sai xin bỏ qua cho em. bác kiểm tra xem có tràn ổ SSD gì đó ko nếu tràn thì cài lại làm sao cho khi tắt máy là dữ liệu trên máy con phải được xóa hết .kiểm tra xem ram có se qua ổ cứng chưa nếu chưa thì cài lại . hôm trước em chỉ bị hai vấn đề như vậy mà ngày nào em cũng gọi điện lên làm phiền bộ phận hỗ trợ CSM cuối cùng họ cũng tìm ra 2 nguyên nhân trên bây giờ phòng em đã ổn định rồi bác thử xem sao chúc bác thành công

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
Xác nhận là chỗ em xài mạng Viettel cũng có tình trạng rớt tầm 3 phút tự kết nối lại , thường thì 1 ngày rớt 1 lần , có khi 2 hoặc 3 ngày rớt 1 lần . đã làm đủ cách như chủ thớt nói nhưng vẫn kg hết , nhưng cũng hệ thống cũ đấu line VNPT vào là bình thường , Viettel đã giam em 2 tháng vẫn kg sửa được lỗi pochiu .

sokimechk

Thành viên
Mình xin trân thành cám ơn mọi ý kiên đóng góp của các bạn mình cũng dã thử tát cả mọi phương án nhưng đều ko hiệu quả chắc có lẽ phải đổi nhạ mang thôi 4 tháng bị rồi tư nhiên máy mới dc 1 năm phai thay bao nhiêu thú mất tiên oan vẫn ko hết chỉ có 1 cách duy nhất la có 1 đường chuyền khác thư là biết ngay hoặc kéo mượn keo mạng lan hàng xóm về thử se xác định được nguyên nhân , thiết bị mạng trong nha mình là ko vấn đề chỉ có thiết bị mạng trên trung tâm có vấn đề như các bạn nói nhưng ko ko bao giờ thừa nhận và họ thường hay đổ lỗi cho mình , để mình đổi mạng mà có kết quả mình sẽ chia sẻ mọi người biết để người nào có bị thi tránh phải như mình phải chịu nỗi dau 4 tháng trời , thanhks các bạn góp ý

Attachments

595,3 KB · Đã xem: 276
    615,2 KB · Đã xem: 265
    215,7 KB · Đã xem: 276
    313,7 KB · Đã xem: 267
    329,4 KB · Đã xem: 280
Chỉnh sửa cuối:

sokimechk

Thành viên
Xác nhận là chỗ em xài mạng Viettel cũng có tình trạng rớt tầm 3 phút tự kết nối lại , thường thì 1 ngày rớt 1 lần , có khi 2 hoặc 3 ngày rớt 1 lần . đã làm đủ cách như chủ thớt nói nhưng vẫn kg hết , nhưng cũng hệ thống cũ đấu line VNPT vào là bình thường , Viettel đã giam em 2 tháng vẫn kg sửa được lỗi pochiu .
chuẩn rồi đó mình cũng bị y như vậy thay các kiểu thiêt bị mang nhà mình vẫn ko hết trừ thiệt bị nhà mạng mà ngoài nhà mình

kenny74can

Thành viên
Khi rớt mạng bạn ping dùm IP LAN modem, IP WAN modem, DNS Viettel. Sau khi có kết quả post hình lên đây mình hướng dẫn bạn tiếp.

netminhkhangcsm

Thành viên
Mình cũng từng bị vậy rồi,thử đủ các kiểu,lúc đó cũng đang xài Drayteck 2910.Và nguyên do của mình là lỗi 1 cổng WAN or LAN(ko sd cổng bị lỗi đó vẫn bị nhé).Lấy cái modem cùi mía của nhà mạng vittel tặng xài tới h ko bị nữa.Ý kiến cá nhân thôi Gcafe + Draytek 2910 = ko hòa hợp cho lắm :D

tran van tuan

Thành viên
lúc trước e củng bị tình trạng giống mấy bác . chuyển qua mạng vnpt xài ổn định 1 thời gian bây giờ thì nó nổi bệnh lại khó hiểu hơn là lâulâu 1 ngày khoảng vài lần rớt mạng nhưng e ping mạng vẩn còn cái kiểu giống như mang yếu . có bác nào hướng dẩn giùm e với

tran van tuan

Thành viên
cái bệnh này có bác nào sửa được chưa . chỉ cho ae khắc phục với . e đang khóc với bệnh này hơi nhứt đầu quá. đã làm đủ loại cách hết bó tay với nó luôn

Luân Liều Lĩnh

Guest
lần sao viết bằng tiếng Việt đã được thầy cô dạy nhé! Nhìn như Ma trận hoa cả mắt, cũng ko muốn đọc hết nữa

lehai.net

Thành viên
Dùng phương án loại trừ bạn nhé.
- dùng máy tính có hdd cắm trực tiếp vào modem ko cắm bất cừ thiết bị nào khác.
- tắt tính năng wifi nếu có.
- nếu rớt mạng hoặc >7 dòng ping cao liên tục gọi viettel đến xử lý.
- nếu ping đều ko rớt:
+ cắm máy chủ trực tiếp vào modem và ping trực tiếp trên server bootrom nếu thấy rớt xử lý server
+ cắm máy chủ vào switch tổng cùng 1 máy trạm. test máy trạm
+ ping từ máy trạm đến các card mạng server
+ko rớt cắm tiếp link đến SW nhánh
+nếu rớt kiểm tra SW bằng cách cắm đây mạng máy con vào server. đến đây xác định được lỗi SW hay máy con rồi.
Chúc bạn xử lý thành công

designvb

Thành viên
Nhiều nguyên nhân lắm, mình cung cấp 1 nguyên nhân nhé: sư phụ nào đó vào modem hẹn giờ reboot và thế là =)))))

cái này e biết nè. nếu a đang xài gcafe VNG thì a gcafé hòa bình đi. em cũng bị tình trạng là rớt mạng có thời gian( ngày nào cũng tầm 18>21h là rớt mạng) đổi mấy nhà cung cấp dịch vụ internet vẫn chưa hết. nên e đổi sang gcafe hòa bình thì lài ổn định lại. cái này em góp ý thôi nha, a tham khảo thêm đi

tran van tuan

Thành viên
có bạn nào có cách khắc phục lỗi này thì giúp ae với. tình trạng nhưi thế này chắc đống cửa làm tiệm mới quá

netTinTin

Thành viên
có bạn nào có cách khắc phục lỗi này thì giúp ae với. tình trạng nhưi thế này chắc đống cửa làm tiệm mới quá

cái này đổi mạng là hết thôi, mạng viettel xài lâu là bị thế,hay bị rớt gói dù thay dây hay đồ mới.bạn cứ ping theo DNS viettel là thấy liền, cứ 100 gói là rớt 1 lần,mà rớt là mất mạng, tí mới có lại

yanztran

Thành viên
Tui mấy tháng trước cũng bị tình trạng này .... Gọi Viettel xuống thì nó nói tràn địa chỉ MAC, rồi làm oài cũng không xong. Mình nói ra hộp mạng ở cột đèn coi có vấn đề gì hông. Mấy ảnh ra kiểm tra xong cắt dây hàn cáp quang lại thì bình thường tới giờ ... bạn thử đi

Minh Hòa

Thành viên
Chào bạn, mình xài mạng Viettel hôm bữa mình cũng bi như bạn và thay tất cả thiết bị vẫn ko hết, cuối cùng phải thay qua port khác mới hết, bạn lh với kt viettel yêu cầu đổi port thử xem sao

korolan

Thành viên
dùng phương pháp loại trừ như bác lehai.net đã trình bày. để dể hiểu hơn thì nói như thế này.
cái này nếu rành rọt chắc chắn thì làm, không rành nhờ 1 kĩ thuật mà hổ trợ
-đầu tiên kiểm tra mạng và các thiết bị mạng
nếu mạng và các TB vẫn ok.
tiếp tục kiểm tra SV bao gồm phần cứng và phần mềm
nếu SV ok.
lỗi chắc chắn phát sinh từ máy trạm.
kiểm tra máy trạm.
mở lần lượt từng máy và kiểm tra theo dõi kĩ lưỡng cho đến khi mở full dàn.
lỗi phát sinh từ máy nào xử lý ngay máy đó.
có thể do 1 cáp lan từ HUB chạy về máy trạm có vấn đề gây chập hoặc gì đó gây xung đột mạng, nên khi máy trạm đó hoạt động làm cả hệ thống mạng phát sinh ra hiện tượng bệnh
thứ 2 có thể main bị lỗi ở chỗ cổng lan cũng dẫn đến tình trạng tương tự.
mình từng bị 1 main như thế và kết quả là ăn hành 2 ngày và thức trắng 1 đêm để phát hiện ra lỗi từ cái main đó.
lưu ý thêm với bạn thêm là ngoài ra còn các điều kiện khác ảnh hưởng đến mạng là
+ nguồn điện chập chờn cũng là lý do làm hệ thống mạng ngắt quảng

+ kiểm tra nguồn Adapter cấp cho modern mạng( cục màu đen giống cục sạc DT). có thể nguồn cấp không đủ hoặc không chuẩn cũng làm modern hoạt động không hết hiệu năng hoặc đớt quảng.
chân thành!!!

Top Bottom