Có gì mới?

Chia sẻ 15 năm làm Net của tôi

caocuong700

Thành viên
Các bác có khổ bằng em không khi ngày ngày cứ nghe câu " nhà làm giáo viên mà đi mở quán điện tử" nghe mà cứ muốn đập cho nát cái mỏ tụi nó lũ phụ huynh ngu dốt, mình kinh doanh hợp pháp có phải trái phép đâu mà suốt ngày cứ dọa báo lên huyện rồi "có ngày tao đập máy", còn lũ trẻ trâu thì chơi xung quá đập màn hình đòi mãi cũng trả lời "dạ dạ ít bữa em có tiền em trả" rồi mãi cũng thấy tiền đâu. Còn mấy thằng cô hồn vào quán chủ yếu để trốn hút bồ đà, đến lúc hết tiền thì bắt trộm gà với những tài sản của nhà mình, đuổi chửi thì sợ nó ghét nó phá hoại. Chưa hết, còn các cụ cái miệng chẳng khác gì cái loa phát thanh, đm bị yếu tim mà mỗi làn nó chơi Liên Minh gặp cao trào là nó la lên làm tim mình đập thình thịch, đầu trâu óc chó nhắc quài cũng như không. Mấy thằng hút thuốc thì không chịu bỏ vào gạt tàn, cứ thích để trực tiếp lên bàn rồi có khi cháy bàn phím, cháy dây phone v v hút xong văng lung tung, có khi điếu thuốc còn cháy bay thẳng vào ghế vào cáp mạng vào đay điện mà tức điên, rồi nào là chơi nợ... Thôi không nói nữa nói đến mai cũng chả hết, nói chung ít tháng nữa em thanh lý rồi đi tu.
trường hợp của bạn giống mình có 90% à :v

caocuong700

Thành viên
Bác giống mình thế, nhưng mình cày net tự lập từ năm 19 tuổi, tự xích mình 1 chỗ, bạn bè nhạt dần, đặc biệt là ko dc đi chơi lên ko có bạn gái, tủi thân lắm, mình giờ 25 tuổi rồi .
làm ăn cũng sớm đấy. tui thì 20t làm net bây giờ đã 27t 1 vợ 1 con, 40pc thiếu ngân hàng 180 chai , không biết khi nào thoát khỏi trốn mê ly này

caocuong700

Thành viên
có vợ con là được rồi bác ạ. =)) nợ nần thì trả dần .
vòng xoáy nợ nần ko có hồi kết bạn ơi, trả gần xong lại phải bắt đầu vay vốn để nâng cấp máy . Tui đã đổi máy 3 lần rồi , giờ chỉ biết cầm chừng qua ngày để giành tiền trả ngân hàng, bây giờ mà có 1 cyber ra kế kể như dẹp tiệm ^^!

trucemnguyen

Thành viên
Mình đang hoan mang không biết nên tiếp tục hay bỏ nghề.

Chỉnh sửa cuối:

325netkg

Thành viên
15 năm theo nghề Net
Xin chào tất cả mọi người !
Mình là 1 Net Cỏ tại 1 tỉnh miền tây sông nước nam bộ, đến giờ mình vẫn đang KD nghề Net, 1 nghề mà theo đại đa số chủ Net đều nói là làm dâu trăm họ, 1 nghề có nhiều vấn đề mà xã hội đang nhìn mình với con mắt không mấy thiện cảm nhất là các bậc phụ huynh học sinh.

15 năm trong cuộc đời người tuy không phải là dài nhưng đối với Nghề net thì cũng không phải là ngắn, 15 năm là cả 1 quá trình KD hỉ, nộ, ái ố với biết bao cơ cực của cuộc sống mà nghề Net phải nếm trải.

Nhớ lại những ngày đầu của thế kỷ 20, tức là mình bắt đầu KD Net từ những năm 2000, lúc đó tên gọi Phòng Net chưa có, mới chỉ gọi là những Phòng Game, 1 số người phụ huynh còn không biết đó là gì, họ còn toàn nói là điện tử, chung chung đại loại thế.

Cấu hình hồi xưa thế này : Pentium 166MMX, Ram 32Mb, 64Mb, hdd 6,4Gb, 10Gb hoặc cao lắm là 20Gb là Vip lắm rồi, khá hơn 1 chút là những con pentium II Slot 1, Pentium III máy bộ là dữ dằn rồi, thiết bị vi tính những năm 2000 cũng hơi bị đắt đỏ, cái Hub Cnet 10/100 8P lúc đó là trên 100$.

Lúc đầu mình khởi nghiệp chỉ có 6 máy tính, chưa có Hub, sau này mới mua dc cái Hub Cnet 8Port đó. Game thì chơi toàn là RoadRash, BH2002, cờ tướng, Mario, line 98, xếp gạch. những Game mà thời hoàng kim ai cũng biết, màn hình thì second hand 14”, ngon lắm là chỉ có 1 máy có màn hình Prolink 15” siêu phẳng với giá 5k/1h.

Sau đó là sự lên ngôi của Halflife , Counter Strike 1.3, Red Alert 2 ( Báo động đỏ ) Máy tính được cải thiện hơn 1 chút , Ram 128Mb, Celeron 1.2 hoặc 1.7Ghz là Mơ ước của mình.

Trong 15 năm nghề Net thì có rất nhiều cuộc chạy đua vũ trang về cấu hình máy tính, lúc sơ khai thì chat Mirc, Chát Yahoo thậm chí máy tính thời gian đầu đâu cần đóng băng DF hay SD và BootRom như sau này đâu.

Lúc đầu mình làm 6 máy làm từ 6h sáng đến 12h đêm dc hơn 200k, thời đó vàng 1 chỉ khoảng 400k gì đó, thật ra toàn lấy ngắn nuôi dài, ăn trước trả sau, đắp đổi dần dần thì vài năm cũng lên dc 22 máy cả 1 khu vực chỉ có 1 mình làm thôi, sau này hàng xóm gần đó thấy ngon ăn mở ra cạnh tranh mình tiêu tùng liền nên lại phải chuyển chỗ.

Phận đi thuê nhà 6,7 năm trời liên tục, nếm mùi đau khổ rất là nhiều sau đó 1 thời gian nhờ cha mẹ cho hưởng quyền thừa kế dc 1 ít tiền, mua 1 miếng đất cắm dùi cùng dàn Net Cùi, túc tắc kiếm cơm qua ngày. Lúc đó nợ nần chống chất, tứ phí bủa vây, những năm đó lại rơi vào khủng hoảng kinh tế năm 2008, trả lãi suất mà đẻ con so luôn mọi người à.

Nào là tiền nợ máy tính, nợ tiền VLXD, nợ anh chị em, nợ ngân hàng... vợ thì ốm, con thì sơ sinh, nheo nhóc, lúc đó tôi chỉ còn 42 Kg , ấy vậy mà vẫn chưa hết khủng hoảng các bác à.

Số là thế này vừa mới về nhà mới dc 1 vài tháng, mình 22 máy 1 ngày dc hơn 500k, hàng xóm thấy làm ăn cũng dc họ liền mở ra cạnh tranh, lúc đó là năm 2008, thì doanh thu đang ổn định hơn 500k 1 ngày bỗng tụt xuống thảm hại chỉ còn 200k, lại tái đầu tư dặm vá thêm lần nữa, DT lên lại 300k thì đầu ngõ nhà mình lại mở thêm 1 phòng nữa, DT lại tụt xuống dưới 200k, lại 1 lần nữa nâng cấp, o bế thì DT mới ngóc lên dc hơn 300k, chưa kịp hoàn hồn thì lại thêm 1 tiệm nữa mở, lại rút mất khách hết của mình.

Cuộc chiến cạnh tranh thực sự khốc liệt, âm thầm và lặng lẽ, mình đáo hạn ngân hàng và vay lại tái đầu tư cấu hình mạnh, màn hình LCD 19” Full Wide gương, lúc đó PM xung quanh chỉ là 17” vuông mà thôi.

Và rồi thời gian cứ trôi đi lặng lẽ, ngoái đầu nhìn lại thì sắp hết năm 2015 rồi, nhanh quá các bác ạ.

Năm 2014 và nhất là năm 2015 này làn sóng mở Net ồ ạt, mọi người lên Cyber ầm ầm, rầm rầm rộ rộ khiến tỉnh lẻ quê em cũng cứ phải đua theo phong trào.

Nào là đầu tư ghế giám đốc, phòng ốc khang trang, máy lạnh rào rào, cấu hình thì cực khủng, màn hình thì càng TO càng tốt...

Phòng Net nhà em cũng không ngoại lệ, đã cuốn vào vòng xoáy rồi đành phải đâm lao theo lao thôi các bác ạ. 1 là anh sống 2 là anh chết, quy luật bất di bất dịch của thị trường.

Không biết tương lai Nghề Net này có thịnh không khi mà ngày càng có nhiều bất lợi cho nghề Net, là 1 nghề KD có điều kiện, ai ai cũng có SmartPhone nhoay nhoáy, ai cũng có Laptop, cáp quang giá rẻ kéo đến tận hộ Gđ.

Vậy KH của chúng ta là ai, hồi xưa có 100 KH chia cho 10 Phòng Net , giờ cứ cho là có 100KH đi nhưng bây giờ đi đâu cũng gặp Net, Net bủa vây tứ phía, chưa kể các loại hình giải trí cạnh tranh trực tiếp và gián tiếp khác là máy bắn cá phá nát làng quê chúng em.

Đó là em không tính những đại gia nhảy vào thị trường béo bở này, họ có tiền tỷ, tiền tấn đổ vào cứ như là rửa tiền vậy. Ôi eo ơi em không dám nghĩ sâu xa nữa.

Nhiều lúc ngẫm nghĩ sao mình lại có thể làm Net lâu đến vậy, có những đêm trằn trọc không ngủ chỉ vì phụ huynh học sinh vào mắng chửi, đánh đập con cái của họ trước mắt mình, muốn bỏ nghề Net lắm chứ.

Tất cả những tệ nạn đều đổ lên đầu Nghề net trước tiên cho dù lý do đó là như thế nào.

Những tâm sự của mình cũng chỉ là phần nổi của tảng băng chìm mà thôi, những ai KD Net dài lâu chắc cũng hiểu dc tâm tư của mình 1 phần nào có trong đó, xin chúc những anh chị nghỉ làm Net cảm thấy lòng mình dc thanh thản, không bị gò bó, trói buộc giống như tôi và những ai đang KD Net chưa thấy ngày mai tươi sáng đâu hết.

Mọi ý kiến đóng góp tâm sự xin hãy gởi về địa chỉ mail : [email protected] hay số Tel 098.8139798
Rất hy vọng nhận được nhiều sự chia sẻ của tất cả mọi người
Chúc các chủ Net vượt qua nhiều cơn bão sắp tới.

Từng lê la ở quán của bác chủ thớt năm học cấp 2..
Thi trường Esport VN đang trên đà phát triển, e vẫn tin rằng nghề này nếu ae đầu tư nghiêm túc có chiến lược sẽ khá hơn là cứ ngồi thu tiền.
Cũng như bóng đá vậy, có giải đấu, có phong trào nhiều thì cầu thủ nghiệp dư mới đi thuê sân mini tập luyện.

Game thủ chơi đơn giản để xả strees thì riết rồi cũng chán, nếu nhắm đúng vào game thủ thật sự yêu thích các bộ môn Esport thì tạo điều kiện, khích lệ họ tham gia Esport bán chuyên nghiệp... Đến lúc nào đó Game thủ bán chuyên phát triển ồ ạt, thì cũng là lúc đẩy nghề này phát triển theo... vì cầu thủ chẳng bao giờ tập luyện ở nhà 1 mình.. Các đội tuyển Esport bán chuyên cũng vậy... thì phòng net sẽ trở thành nơi tập luyện chứ ko còn đơn giản là nơi giải trí nữa

hoanghontim90

Thành viên
Địa điểm
Thành phố Thiên Thần Gãy Cánh
Các anh làm NET với nhau, cạnh tranh nhau và "chơi khô máu" với nhau nên game thủ hưởng lợi nhất. Hồi bé em chơi NET đường truyền ADSL đã có giá 3k/h, mãi đến bây giờ vẫn có chỗ khuyến mãi 2.5k/h nữa thì hỏi sao không héo.
xăng lên giá, điện lên giá thì NET cũng đồng lòng lên giá thế mới sống nổi. :D

caocuong700

Thành viên
Từng lê la ở quán của bác chủ thớt năm học cấp 2..
Thi trường Esport VN đang trên đà phát triển, e vẫn tin rằng nghề này nếu ae đầu tư nghiêm túc có chiến lược sẽ khá hơn là cứ ngồi thu tiền.
Cũng như bóng đá vậy, có giải đấu, có phong trào nhiều thì cầu thủ nghiệp dư mới đi thuê sân mini tập luyện.

Game thủ chơi đơn giản để xả strees thì riết rồi cũng chán, nếu nhắm đúng vào game thủ thật sự yêu thích các bộ môn Esport thì tạo điều kiện, khích lệ họ tham gia Esport bán chuyên nghiệp... Đến lúc nào đó Game thủ bán chuyên phát triển ồ ạt, thì cũng là lúc đẩy nghề này phát triển theo... vì cầu thủ chẳng bao giờ tập luyện ở nhà 1 mình.. Các đội tuyển Esport bán chuyên cũng vậy... thì phòng net sẽ trở thành nơi tập luyện chứ ko còn đơn giản là nơi giải trí nữa
chỗ mình toàn mấy thằng trẻ trâu thì tổ chức thế nào :)) , bạc vs đồng đánh giải chắc cười chết

netminhkhangcsm

Thành viên
còn comment là thấy bác còn làm Net mặc dù DT ko dc như xưa.
ai cũng vậy mà bác, cuộc sống giống như hình Sin, lên voi xuống chó mấy hồi, miễn sao mình lao động chân chính là dc rồi.
Thân
Bác CoNan thì wa ngon rồi còn gì.Một người tài giỏi và thành công trong nghề Net.Bác đứng thứ 2 ko ai dám đứng thứ 1 tại Rạch Giá rồi.Đang phấn đấu như bác nhưng sắp chịu ko nổi rồi,đang định bỏ của chạy lấy người rồi nè.

netminhkhangcsm

Thành viên
có vợ con là được rồi bác ạ. =)) nợ nần thì trả dần .
Làm Net dc mới 4 năm mất mẹ con vợ rồi nè,nó bảo làm phụ hồ còn có ngày T7,CN chở vợ đi chơi,mình làm Net sắp xếp lắm mới đi dc 1tháng/1lần.Thế là sao 4 năm nó đã rũ áo ra đi với chàng công tử ngày nào cũng cho nó đi chơi dc.Buồn và hận cái nghề Net này wa.

cuongnetbn99

Thành viên
Làm Net dc mới 4 năm mất mẹ con vợ rồi nè,nó bảo làm phụ hồ còn có ngày T7,CN chở vợ đi chơi,mình làm Net sắp xếp lắm mới đi dc 1tháng/1lần.Thế là sao 4 năm nó đã rũ áo ra đi với chàng công tử ngày nào cũng cho nó đi chơi dc.Buồn và hận cái nghề Net này wa.
thật hay chém thế bác...

caocuong700

Thành viên
nếu vợ bạn như thế thật thì chia tay cũng ko sao đâu bạn, nếu yêu bạn thì sẽ thông cảm cho bạn thôi , chẳng lẽ chủ net toàn ế à . tui đang sống hạnh phúc đây nhà cửa cái gì cũng ko thiếu, chỉ có thiếu nợ thôi :D

netconan

Thành viên
Bác CoNan thì wa ngon rồi còn gì.Một người tài giỏi và thành công trong nghề Net.Bác đứng thứ 2 ko ai dám đứng thứ 1 tại Rạch Giá rồi.Đang phấn đấu như bác nhưng sắp chịu ko nổi rồi,đang định bỏ của chạy lấy người rồi nè.
Mèo khen mèo dài đuôi em ơi , núi cao còn có núi cao hơn nữa mà.
dạo này KD tốt chứ hả em ?

Phạm Xu Ly

Thành viên
Mình thì luôn mở net kèm theo nhiều nghề nên có khi net rất ế nhưng nhờ cái khác nó bù lại nên củng sống được qua ngày ( photo, chụp ảnh thẻ lấy nhanh, sửa chữa và cung cấp máy văn phòng, ..... ), có lúc net ế chưa tới 1ook/ngày nhưng DT củng được 400-500k nên củng tạm ổn.

thanhhung_1986

Thành viên
Mọi thứ thay đổi quá chóng mặt, riêng một thứ không thay đổi: giá NET :D
Em khoái bác nhất câu nói này đây. Nét 7 năm giá hồi 2 năm về trước tiền điện tiền mạng chi phí còn rẻ thì 3k/1h giá bây giời mới lên được 4k/1h thì có gần 10 tiệm mọc lên . Ôi cái nghề ngồi chai đít monkey :)

Top Bottom