Có gì mới?

Chia sẻ 15 năm làm Net của tôi

Kim Hùng

Điều hành chính
Đồng cảm với chủ thớt, 1 thời tung hoành ngang dọc giờ nhìn lại thấy mình quá tả tơi :(

phằn xong lứa

Thành viên
Thế kỷ 21 chứ bác :D. Mình cũng hơn 10 năm rồi. đọc thấy bóng dáng mình. "Than ôi ! Thời oanh liệt nay còn đâu..."

netloctien

Năng động
mình mở từ năm 2009 đến này rút ra nói ra tới giờ vẫn nhiều cái buồn vui
thời g31 mới ra 2 vợ chồng tích cóp sang luông cái hàng tạp hóa được 50t quyết định làm nét. ráp được 8 cái g31 ram 1g hdd 80G màn hình 2nd 15" + 4 cái 945 ram 1g ngày thu dược 200k 2 vợ chồng mừng thầm co tiền nuôi con. được 1 năm, đùng cái bị cạy cửa phất 5 cái ra đi ráp lại 5 cái khác toàn củ. cái lô ở chợ 2.5m x 4.5m nhét 12 máy + 1 máy tính tiền tối hết khách bỏ cái nệm xuống nhét chiết dream cà tàn, Hôm nào cập nhật game thì mài cái quần trên ghế gần 2-3 giờ sáng mới xong, Đóng băng rùi mở băng rùi ghost đa cấu hình....
Được 1 năm trả mặt bằng chợ thuê chỗ mới nhà nguyên căn nên không lẻ vẫn để 12 máy lên được 16 máy mấy cái g41 ram 2 g đột kcjich chạy không nổi trên ram 1g => nâng lên 2g. rùi dung lượng games tăng nhanh, ổ 80g đỏ lè đỏ lét => lên phương án bootroom mua lan rời 1gb +swith + dây hạt mạng lên boot rom tháo hdd bán dược 170k 1 cái dử máy cái dung luong lớn lại làm sever. lú c này doanh thu khoảng 500 đến 700k tấy ổn định mua đất làm nhà tổng thiêt hại hết 400t sinh con thứ 2 tăng thêm nhiều chi phí khác, quyết định tăng thêm máy kiếm thêm thu nhập mang 20t đi ráp thêm 5 máy rùi lol ra đời intel3100 kéo đắm đuối lên card rời chọn 7300gt lên 10 máy trước sau ff3 ra đới phải lên hết 7300gt cho 22 máy 300k 1 cái có chái chịu hơn 1thang1 có cái ổn, rùi thì tháo gắn , mất màu, không lên hình đủ thứ ngya2 ổn dinh 700k có ngày hơn 1t rùi nét thợ hồ ra đời rớt thê thảm bắt đầu l6n màn hinh 17" vuông kéo card rời gt240 1g drr5 22 cái lên ram3 4g cho máy chạy ram3 3g cho máy chạy ram 2 đếm đầu ma9n nay doanh thu giảm mạnh giờ cóc ken thang không đến 10t , con cái học ngày càn cao tiền càn nhiều may mà Vợ buông bán không lo tiền ăn. giờ nuôi 2 đứa con (lớp 3 với mẫu giáo gởi)không đủ g31 ngày nào cũng gồng ganh đến giờ rán kéo hết năm nay xem tinh hình. giớ kho6g biết nghề gì để chuyển nữa => đi sai 1 bước thì tội vợ con... 1 ngày kgo6ng xa cũng phải giã từ nét thui... giờ thì mắt cận, lưng cong ngó lại bóng đã tà...

cuongnetbn99

Thành viên
chỗ em thì khủng khiếp luôn.bán kinh khoảng 1km thôi mà đếm ra 11 quán...trước it quá còn kiếm ăn được.giờ mọc như nấm thế thì kiếm đâu ra chứ.em làm nghề 5 năm nay những lúc đông khách mệt mọi còn có cái gì đó làm động lực cố gắng được.khách vắng teo thì lấy đâu ra động lực chứ..quán minh đông khách tí thì ngta nhìn tưởng ng0n cũng đua đòi mở theo.năm 2015 là năm kinh khủng của nghề nét....

hominhhoa

Thành viên
nói thật chứ giờ minh chán ngấy cai nghề này như ở tù ko dc di đâu chơi.

Net Minh Trí

Thành viên
Địa điểm
Vạn Ninh- Khánh Hòa
Các bác có khổ bằng em không khi ngày ngày cứ nghe câu " nhà làm giáo viên mà đi mở quán điện tử" nghe mà cứ muốn đập cho nát cái mỏ tụi nó lũ phụ huynh ngu dốt, mình kinh doanh hợp pháp có phải trái phép đâu mà suốt ngày cứ dọa báo lên huyện rồi "có ngày tao đập máy", còn lũ trẻ trâu thì chơi xung quá đập màn hình đòi mãi cũng trả lời "dạ dạ ít bữa em có tiền em trả" rồi mãi cũng thấy tiền đâu. Còn mấy thằng cô hồn vào quán chủ yếu để trốn hút bồ đà, đến lúc hết tiền thì bắt trộm gà với những tài sản của nhà mình, đuổi chửi thì sợ nó ghét nó phá hoại. Chưa hết, còn các cụ cái miệng chẳng khác gì cái loa phát thanh, đm bị yếu tim mà mỗi làn nó chơi Liên Minh gặp cao trào là nó la lên làm tim mình đập thình thịch, đầu trâu óc chó nhắc quài cũng như không. Mấy thằng hút thuốc thì không chịu bỏ vào gạt tàn, cứ thích để trực tiếp lên bàn rồi có khi cháy bàn phím, cháy dây phone v v hút xong văng lung tung, có khi điếu thuốc còn cháy bay thẳng vào ghế vào cáp mạng vào đay điện mà tức điên, rồi nào là chơi nợ... Thôi không nói nữa nói đến mai cũng chả hết, nói chung ít tháng nữa em thanh lý rồi đi tu.

netconan

Thành viên
Các bác có khổ bằng em không khi ngày ngày cứ nghe câu " nhà làm giáo viên mà đi mở quán điện tử" nghe mà cứ muốn đập cho nát cái mỏ tụi nó lũ phụ huynh ngu dốt, mình kinh doanh hợp pháp có phải trái phép đâu mà suốt ngày cứ dọa báo lên huyện rồi "có ngày tao đập máy", còn lũ trẻ trâu thì chơi xung quá đập màn hình đòi mãi cũng trả lời "dạ dạ ít bữa em có tiền em trả" rồi mãi cũng thấy tiền đâu. Còn mấy thằng cô hồn vào quán chủ yếu để trốn hút bồ đà, đến lúc hết tiền thì bắt trộm gà với những tài sản của nhà mình, đuổi chửi thì sợ nó ghét nó phá hoại. Chưa hết, còn các cụ cái miệng chẳng khác gì cái loa phát thanh, đm bị yếu tim mà mỗi làn nó chơi Liên Minh gặp cao trào là nó la lên làm tim mình đập thình thịch, đầu trâu óc chó nhắc quài cũng như không. Mấy thằng hút thuốc thì không chịu bỏ vào gạt tàn, cứ thích để trực tiếp lên bàn rồi có khi cháy bàn phím, cháy dây phone v v hút xong văng lung tung, có khi điếu thuốc còn cháy bay thẳng vào ghế vào cáp mạng vào đay điện mà tức điên, rồi nào là chơi nợ... Thôi không nói nữa nói đến mai cũng chả hết, nói chung ít tháng nữa em thanh lý rồi đi tu.

Âu cũng rơi vào hoàn cảnh của bác Trí đây cũng thiệt là tình, biết làm sao dc bác nhỉ.
Cũng nhờ net bọn mình mà tụi nhỏ bây giờ cập nhật thông tin nhanh gọn, học hành mở mang tầm mắt ra với bạn bè thế giới.

netconan

Thành viên
Thế kỷ 21 chứ bác :D. Mình cũng hơn 10 năm rồi. đọc thấy bóng dáng mình. "Than ôi ! Thời oanh liệt nay còn đâu..."
hehe, bác lên xe Lexus thì đừng bao giờ ngó lại nhìn cây Ô liu ! hoài niệm cho vui nhé bác, đừng buồn vì bác cũng đã vượt qua dc hơn 10 năm rồi còn gì, bác hãy tự hào rằng to6i sống qua dc 10 năm cũng nhờ Net đấy.
hihihi

netconan

Thành viên
Đồng cảm với chủ thớt, 1 thời tung hoành ngang dọc giờ nhìn lại thấy mình quá tả tơi :(
còn comment là thấy bác còn làm Net mặc dù DT ko dc như xưa.
ai cũng vậy mà bác, cuộc sống giống như hình Sin, lên voi xuống chó mấy hồi, miễn sao mình lao động chân chính là dc rồi.
Thân

Nhân Vật Hư Cấu

Thành viên
tình hình là dàn máy em lắm được 13 tháng , làm cố 1năm nữa rồi xem xét nâng cấp hay là bỏ nghề .
chân ướt chân ráo bước vào nghề 22t nợ 90 củ :D
ngồi mài mông nên chưa 1 mảnh tình vắt vai =))

Nhân Vật Hư Cấu

Thành viên
Âu cũng rơi vào hoàn cảnh của bác Trí đây cũng thiệt là tình, biết làm sao dc bác nhỉ.
Cũng nhờ net bọn mình mà tụi nhỏ bây giờ cập nhật thông tin nhanh gọn, học hành mở mang tầm mắt ra với bạn bè thế giới.
chỗ em ở gần trường ĐH còn thấy chúng nó ra học hành với cập nhật thông tin . chứ bác bảo mấy quán trong hẻm cách xa hàng cây số vào quán thì 90% game , 10% facebook vs youtube thì cập nhật cái gì =))

Nhân Vật Hư Cấu

Thành viên
Trong xã em chưa có 1 quán nét nào , thật ra là có 1 quán nhưng người dân có con chơi game cứ đứng trước cổng chửi đổng nên phải dẹp .
làm như là quán nét là 1 nơi tệ nạn lắm vậy .
nếu mở thì khá ngon nhưng mà nghĩ đến dân quê em vậy nên thôi .
nghĩ đến nét lại chán

thanhtrieu1206

Năng động
Thời sinh viên em học ngành CNTT mà ngu dốt lắm. Ra trường thất nghiệp ko có việc làm ba mẹ tính để sửa nhà xong cho mở quán net ai ngờ nhà em đang sửa thì đùng 1 cái sát bên nhà với hàng xóm ra 4 tiệm. Vậy mà ba mẹ vẫn ko bỏ ý định vẫn bắt em phải làm và lúc đầu thì cũng kha khá 1 ngày cũng 800 900. Hiện tại thì 1 ngày 400 là em hạnh phúc lắm rồi, trong 1 thị trấn nhỏ mà gần 20 quán ôi thôi nghĩ đến là em tiếc là mình đã lỡ vấn thân vào nghề net rồi thì khó bỏ lắm. 1 số đứa nhóc nó cũng thương mình mấy quán mới mọc lên 2 3k/1h nó vẫn ko chơi cứ chơi quán mình 4k/h, giờ mà bỏ nghề thì không biết theo nghề nào nữa rồi tụi nhóc thân với mình đi quán nào, ngẫm nghĩ mà buồn

duyan33

Thành viên
tình hình là dàn máy em lắm được 13 tháng , làm cố 1năm nữa rồi xem xét nâng cấp hay là bỏ nghề .
chân ướt chân ráo bước vào nghề 22t nợ 90 củ :D
ngồi mài mông nên chưa 1 mảnh tình vắt vai =))
Bác giống mình thế, nhưng mình cày net tự lập từ năm 19 tuổi, tự xích mình 1 chỗ, bạn bè nhạt dần, đặc biệt là ko dc đi chơi lên ko có bạn gái, tủi thân lắm, mình giờ 25 tuổi rồi .

Nhân Vật Hư Cấu

Thành viên
Bác giống mình thế, nhưng mình cày net tự lập từ năm 19 tuổi, tự xích mình 1 chỗ, bạn bè nhạt dần, đặc biệt là ko dc đi chơi lên ko có bạn gái, tủi thân lắm, mình giờ 25 tuổi rồi .
vào nghề này thì xác định là phải thế rồi , bây giờ mà mời cưới không biết bạn bè có đủ 1 mâm không nữa , mà cuxg chẳng biết bao giờ mới lấy được vợ nữa :D

Nhân Vật Hư Cấu

Thành viên
Thời sinh viên em học ngành CNTT mà ngu dốt lắm. Ra trường thất nghiệp ko có việc làm ba mẹ tính để sửa nhà xong cho mở quán net ai ngờ nhà em đang sửa thì đùng 1 cái sát bên nhà với hàng xóm ra 4 tiệm. Vậy mà ba mẹ vẫn ko bỏ ý định vẫn bắt em phải làm và lúc đầu thì cũng kha khá 1 ngày cũng 800 900. Hiện tại thì 1 ngày 400 là em hạnh phúc lắm rồi, trong 1 thị trấn nhỏ mà gần 20 quán ôi thôi nghĩ đến là em tiếc là mình đã lỡ vấn thân vào nghề net rồi thì khó bỏ lắm. 1 số đứa nhóc nó cũng thương mình mấy quán mới mọc lên 2 3k/1h nó vẫn ko chơi cứ chơi quán mình 4k/h, giờ mà bỏ nghề thì không biết theo nghề nào nữa rồi tụi nhóc thân với mình đi quán nào, ngẫm nghĩ mà buồn
chắc lúc học bác cũng mê game nên học hành kém chứ gì , ra mở nét để thỏa mãn niềm đam mê . nhưng đời không như là mơ phải không ?

Top Bottom