Có gì mới?

Hỏi Nhờ ae CPN góp ý giúp

thienbao88

Thành viên
Tình hình là mình đang là CPM 20 máy main H61 cpu G860 DRAM 4G card NVI N210 1G hdd 320g nay mình muốn nâng cấp máy lên tí nhớ anh em nào rành về cấu hình giải đáp hộ mình xin chân thành cảm ơn

hatan9009

Thành viên
tùy khu vực bạn cạnh tranh nhiều hay ít. nếu bình thường thì dùng gt 730 2gb 64bit cũng dc. theo mình dòng 7730 dùng chíp amd vừa nóng, một số game thấy mọi người phản ánh không thích hợp, hết hạn bảo hành rất hay bị hư.

jonnypham

Thành viên
Tình hình là mình đang là CPM 20 máy main H61 cpu G860 DRAM 4G card NVI N210 1G hdd 320g nay mình muốn nâng cấp máy lên tí nhớ anh em nào rành về cấu hình giải đáp hộ mình xin chân thành cảm ơn
Theo mình thì Bác nâng lên Bootrom và thanh lý hết mấy cái HDD đó đi là dàn Bác chạy ngon lành thôi. Tầm giá Server để chạy cho dàn 20 máy của Bác ráp tầm 7 tr thôi

netmetro

Guest
1tr5-2tr5/máy cho VGA .
để dành dần tiền .
lên i3 3240. 2tr/con
__làm có nhiêu chỉ để dành nâng cấp chứ không có lời lóm gì cả. hỗm rày lời nhiêu giờ ói ra hết đi.
Làm net có nhiêu lãi thì tái đầu tư nâng cấp hết. làm không khéo thì âm tiền thể hiện bằng chứng là tới lúc nâng cấp rồi mà vẫn chưa có đủ tiền nâng cấp cả dàn

Digital Life

Thành viên
Minh tư vấn theo kinh nghiệp nhé: Chạy games chủ yếu nâng cấp RAM, VGA, MÀN HÌNH. Chứ CPU của bạn đủ chạy rồi, đừng nâng lên core i3 cho phí tiền, vì i3 hỗ trợ đồ họa và chạy đa nhiệm, mà đồ họa thì có VGA rời rồi. Dàn của bạn không nói rõ màn hình, vì xu hướng giờ màn to sẽ đẹp và thu hút khách. Với dàn của bạn nên nâng cấp như sau: Bỏ HDD mua cái Sever cũ tầm 7 triệu chạy cho ngon cớ Main 12000bts, Ram 8G, chíp G3xxxx, On 2 Lan gigabit. Ram của bạn 4G ko cần lên nữa; Bạn nâng lên màn Led 22" đến 23" là vừa(Mua màn cũ còn bào hành); Nâng VGA lên 2Gb/128/Dr3(Mua VGA cũ còn bảo hành) hoặc VGA 1G/128/Dr5. Vì với dàn đó mình nâng trong tầm để vừa kinh tế, vừa hợp lý. Còn bò tiền mua CPU core i, rồi VGA mới, màn mới.....Đội giá lên cực cao. Nếu thế thì không bằng thanh lý dàn cũ lên dàn mới. Kinh nghiệm 8 năm làm NET góp ý, có gi mong các tiền bối ném nhẹ tay.

Digital Life

Thành viên
Ngoài ra nên tân trang lại bàn ghế cho đẹp mắt, thay phím chuột, tai nghe cho tốt. Với dàn đó bạn còn dư thừa khai thác!

vanhocdoan

Thành viên
- Ưu tiên số 1 hiện nay là bác thanh lý cái đống HDD 320G đi càng nhanh càng tốt để càng lâu càng mất giá với giá thị trường với 20 ồ HDD 320g nếu dc giá thì cũng khoảng 5-6tr chỉ cần bỏ thêm 1-2 tr nân cấp hệ thống mạng là lên bootrom ok đủ rùi. Tuy nhiên cũng nên kiểm tra cái main H61 của bạn có phải Lan 1Gb hay không nếu là Main không bootrom dc thì nên thanh lý main đó rùi mua main cũ khác có Lan 1gb , giờ Main H61 cũ thường Lan 1Gb cũng rẻ lắm chỉ từ 400-500k thui nên cũng không có bù thêm nhiều tiền đâu . " Đừng nghĩ đến việc mua Lan rời gắn vào main không hỗ trợ bootrom nha "
- Ưu tiên thứ 2 là cái Vga N210 củ mỳ của bác tống khứ nó được rùi lên vga gt630 D5 cũng tạm ổn . Cái N210 của bạn thanh lý cũng dc 250K lên Gt630 thì bù thêm tầm 400k/cái nửa.
- Tiếp theo thì bạn mới nghĩ đến chuột , phím , tai nghe, ghế ... Nếu màn hình nhỏ chỉ 19" trở suống nếu có điều kiện thì nghĩ đến lên cái bự hơn 22"-24" Việt Nam khoái To mà :)

hảmy14td

Thành viên
Digital Life , 8 NĂM LÀM NET MÀ DẠI, LÀM NET MÀ MUA MÁY CŨ VỀ, THAM RẺ 1 TÝ NÓ HỎNG 1 MÁY THÔI LÀ HƠN MUA MỚI, CHƯA KỂ NÓ KHÔNG ỔN ĐỊNH, VÌ CƯỜNG ĐỘ HOẠT ĐỘNG QUÁN NET, RẤT CAO, VIỆC MUA MÁY CŨ QUÁ MAY RỦI, VÌ TIỀN NÀO CỦA ẤY, KHUYÊN NET CHỈ MUA MỚI,LÀM 3 NĂM KHÔNG PHẢI SUY NGHI MÁY HƯ HỎNG.

leminhdhsp

Thành viên

Như bác chủ Top nói là muốn nâng cấp máy lên 1 tí, nhưng phải khai báo rõ khu vực mình có bao nhiêu tiệm net, có cạnh tranh dữ không, ... thì mọi người có tư vấn hợp lý hơn. Với dàn máy của bác nếu 1 mình 1 cõi thì cứ tà tà mà hưởng thụ. Còn bị cạnh tranh vừa, mà tình hình tài chính không ổn thì:
1. nên Dùng bootrom: nhưng mua server khoảng 7Tr thì theo em là không ổn. Tệ lắm cũng phải 9-10tr. Khoản này thì thanh lý mấy cái HDD + thêm 1 ít nữa bù qua. Dùng CSM Boot đòi hỏi cấu hình server không mạnh, chạy ổn (cái này tùy KTV VNG cài đặt nha).
2. Lên vga GT730 2GB 64bit được rồi.
Trước mắt ưu tiên 2 vấn đề này đi.

phamthanh

Thành viên
bác thớt chỉ nêu cấu hình và xin tư vấn nâng cấp, chung chung quá. Bác phải nêu ra nguyên nhân tại sao nâng cấp. vd như máy chạy yếu, chơi nhiều game cùng lúc lag, màn hình 19 hay 24 hay 27, tình hình cạnh tranh, cấu hình net đối thủ, cần chuyển từ HDD qua Bootrom...v...v... để AE còn biết tư vấn cho phù hợp. Chứ như cấu hình của thớt chỗ mình xài ngon vì ít cạnh tranh và toàn học sinh cấp 2 - 3. :D

Digital Life

Thành viên
Digital Life , 8 NĂM LÀM NET MÀ DẠI, LÀM NET MÀ MUA MÁY CŨ VỀ, THAM RẺ 1 TÝ NÓ HỎNG 1 MÁY THÔI LÀ HƠN MUA MỚI, CHƯA KỂ NÓ KHÔNG ỔN ĐỊNH, VÌ CƯỜNG ĐỘ HOẠT ĐỘNG QUÁN NET, RẤT CAO, VIỆC MUA MÁY CŨ QUÁ MAY RỦI, VÌ TIỀN NÀO CỦA ẤY, KHUYÊN NET CHỈ MUA MỚI,LÀM 3 NĂM KHÔNG PHẢI SUY NGHI MÁY HƯ HỎNG.
Xin lỗi bạn! Máy cũ mình chạy 3 năm rồi chưa hư hỏng gì. ngoài thay phím chuột. Mua máy cũ với những người nắm vững kỹ thuật thì chẳng là vấn đề mà bỏ tiền ra giảm được 50 Phần trăm. Đầu tư nét nên tính toán sao cho nhanh thu hồi vốn bạn nhé. Mình đang chạy dàn P31 từ 2011 đến nay. Giờ mua lại dàn Giga B75 của người ta mới chạy 1,5 năm với giá bằng 1 nửa khi lắp. Ở quê nên không dám đao to búa lớn.

thienbao88

Thành viên
bác thớt chỉ nêu cấu hình và xin tư vấn nâng cấp, chung chung quá. Bác phải nêu ra nguyên nhân tại sao nâng cấp. vd như máy chạy yếu, chơi nhiều game cùng lúc lag, màn hình 19 hay 24 hay 27, tình hình cạnh tranh, cấu hình net đối thủ, cần chuyển từ HDD qua Bootrom...v...v... để AE còn biết tư vấn cho phù hợp. Chứ như cấu hình của thớt chỗ mình xài ngon vì ít cạnh tranh và toàn học sinh cấp 2 - 3. :D
à lý do như sau: thứ nhất dàn máy mình cày đã được 3 năm máy thì chạy hơi lag mặc dù đường truyền 50mb màn hình ss 19 còn về cạnh tranh thì có chút ít hơn 5km chỉ được 2 dàn net cấu hình net đối thủ màn hình 24 in BTroom. Mình cũng xin chân thành cảm ơn các Bác đã nhiệt tình góp ý cho bài này

Digital Life

Thành viên
à lý do như sau: thứ nhất dàn máy mình cày đã được 3 năm máy thì chạy hơi lag mặc dù đường truyền 50mb màn hình ss 19 còn về cạnh tranh thì có chút ít hơn 5km chỉ được 2 dàn net cấu hình net đối thủ màn hình 24 in BTroom. Mình cũng xin chân thành cảm ơn các Bác đã nhiệt tình góp ý cho bài này
Chạy HDD lâu dài bị bad hoặc phân mảnh, yếu cơ....truy xuất chậm gây ra máy chậm hoặc lag. Chứ theo mình nghĩ cấu hình của bạn chiến tốt các loại games hiện nay. Bạn lên Bootrom sẽ rất mượt!

hảmy14td

Thành viên
phải gọi Digital Life là thánh, máy cũ dùng phải hơn 2 năm người ta mới thanh lý, thánh mua về dùng 3 năm chưa hỏng, tào lào vừa thôi cha, chỉ có quàn nét làm thời vụ mới làm kiểu mua cũ về làm. lâu dài có ai mua cũ về, xin hỏi còn chủ phòng net nào ở đây mua máy cũ về thành công không, hay đều nghỉ net.

phamthanh

Thành viên
xin hỏi còn chủ phòng net nào ở đây mua máy cũ về thành công không, hay đều nghỉ net.
- mình là 1 người nè bác, mình có 2 tiệm nét, 1 tiệm nữa cũ nữa mới, 1 tiệm toàn cũ ( g41 + E8400 + vga zotac gt440: dàn này mới ráp được 8 tháng và amd x2 245 lúc trước xài onboard sau này mình gắn thêm card: dàn này đã 4 năm).
- nói chúng tùy tình hình khu vực. chỗ mình ít cạnh tranh nên vẫn sống tốt.

Top Bottom