Có gì mới?

Hỏi LMHT bị lag và làm đứng máy !

PhisonBui

Thành viên
Máy dùng ổ cứng thì lâu ngày ổ cứng đơ giật do bị bad là bình thường. Khi máy truy xuất dữ liệu đến phần đĩa bị bad sẽ có hiện tượng đơ giật, nhiều khi treo máy. Bạn thử sử dụng công cụ HDD Regenerator trong đĩa Hiren's Boot xem sao, nếu ổ đĩa bị bad nhẹ có thể format lower và cài lại bản ghost mới. Nếu nhiều ổ cùng bad quá thì bạn có thể chuyển qua bootrom cho tiết kiệm chi phí so với mua ổ cứng mới.
Nếu ổ cứng bị bad nặng còn vào win rất chậm, hay hiện bảng check disk khi khởi động, ổ cứng chạy có tiếng ồn két két.
Theo bạn mô tả chơi vài trận mới bị thì nhiều khả năng không phải do ổ cứng, khi máy bị đơ bạn nhanh tay tháo ra kiểm tra bằng cách sờ tay vào chip xem, nếu bị nóng giật tay thì bạn lên vệ sinh lại giàn máy đồng thời bôi lại keo tản nhiệt.
Trên đây là một số chia sẻ của mình mong bạn sớm khắc phục được.
thanks bạn, hiện mình kiểm tra thì có thể nghe tiếng cót két của 1 số máy trong ổ cứng + ổ cứng rất nóng. mấy lần trước mình thử phân mảnh ổ cứng trong win xp có sẳn, thời gian phân mảnh rất lâu ! thật sự mình cũng mới bước chân vào tìm hiểu, mình chỉ biết sơ sơ về ghost máy thôi, may mắn gặp các bạn chỉ tận tình cho mình, cảm ơn các bạn rất nhiều.

Mèo hoang

Thành viên
thanks bạn, hiện mình kiểm tra thì có thể nghe tiếng cót két của 1 số máy trong ổ cứng + ổ cứng rất nóng. mấy lần trước mình thử phân mảnh ổ cứng trong win xp có sẳn, thời gian phân mảnh rất lâu ! thật sự mình cũng mới bước chân vào tìm hiểu, mình chỉ biết sơ sơ về ghost máy thôi, may mắn gặp các bạn chỉ tận tình cho mình, cảm ơn các bạn rất nhiều.
Xin chia buồn với bạn, ổ cứng của bạn phần cơ bị lỏng lẻo hao mòn lên khi đọc dữ liệu tạo ra tiếng kêu cót két. Nhất là khi khởi động hoặc đóng một số chương trình có dung lượng lớn máy thường kêu to và rung mạnh, ổ cứng rất nóng. Đó là biểu hiện sắp hỏng cơ ổ cứng. Nếu ổ cứng còn bảo hành thì bạn mang đi bảo hành gấp. Nếu hết bảo hành thì hãy chuẩn bị tinh thần mua ổ cứng khác hoặc lên bootrom.

duyqt

Thành viên
Bạn thử chuyển Virtual Memory qua chung với ổ cache thử xem. Cấu hình của bạn để Virtual Memory ở ổ C: chơi game khả năng đứng máy rất cao.

PhisonBui

Thành viên
:( kiểu này là phải đầu tư lại rồi, mình quyet định lên bootroom và thêm 1 số card vga cho 1 số máy trước + thay lại hoàn toàn dây và hub, tại vì tài chính cũng có hạn, trước mắt chắc phải làm như vậy thôi, khách nhằn hoài khổ quá :)

Top Bottom