Có gì mới?

Hỏi Cúp điện mất luôn image

dichvunet135

Thành viên
-Lò mò mãi mới xong cái image nên lên diễn đàn than thở .Tối qua 9h em đang ở quán nét thì cúp điện .Vậy là đóng quán nghỉ sớm luôn.Sáng nay dậy mở máy cả dàn ko lên.Vào server thì ko còn cái image nào @@ Chả hiểu nổi.Xem dung lượng thì ssd 120GB còn 70GB .Thư mục writeback/image thì trắng xóa.Lọ mọ lên diễn đàn mình có anh Dân tộc ê đê vô Team View xem giúp là mất luôn image .Nản .Các bác thấy có vô lý k ? Cúp điện mất file .Trong khi cái server còn vô được .Chỉ mất 2 file image xp với win7 .Chát box với các anh em thì có 2 nguyên nhân .
1, Do server k có cục tích điện nên mất .
2, Do k dùng csm vip nên mất.

Khổ quá , khổ quá các bác ạ.Từ sáng đến 1h chiều thất thu rồi :(

dichvunet135

Thành viên
mình nghĩ chắc bị xóa chứ file tự nhiên mất thì lần đầu thấy @@

jonnypham

Thành viên
-Lò mò mãi mới xong cái image nên lên diễn đàn than thở .Tối qua 9h em đang ở quán nét thì cúp điện .Vậy là đóng quán nghỉ sớm luôn.Sáng nay dậy mở máy cả dàn ko lên.Vào server thì ko còn cái image nào @@ Chả hiểu nổi.Xem dung lượng thì ssd 120GB còn 70GB .Thư mục writeback/image thì trắng xóa.Lọ mọ lên diễn đàn mình có anh PhươngIT vô Team View xem giúp là mất luôn image .Nản .Các bác thấy có vô lý k ? Cúp điện mất file .Trong khi cái server còn vô được .Chỉ mất 2 file image xp với win7 .Chát box với các anh em thì có 2 nguyên nhân .

Cũng có khả năng nó bị ẩn, thử dùng lệnh này xem thử coi

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Tậu được dàn net mà cái UPS không tậu được thì cũng nên xem lại. Mất điện đột ngột nó sinh đủ thứ bệnh, mất image là chuyện đã gặp. Lúc đó chỉ việc vô mục import chọn image là vài giây nó add vô lại.

dichvunet135

Thành viên
Tậu được dàn net mà cái UPS không tậu được thì cũng nên xem lại. Mất điện đột ngột nó sinh đủ thứ bệnh, mất image là chuyện đã gặp. Lúc đó chỉ việc vô mục import chọn image là vài giây nó add vô lại.
nhà em có 1 cái mà để máy tính tiền phòng lúc cúp điện còn tính tiền được cho khách @@

jonnypham

Thành viên
lọ mọ làm cái img mới rồi bác .để em vô xem có ẩn k .vì thấy thiếu 50gb mà
Coi trong thùng rác hoặc file ẩn, hoặc dùng lệnh df -h / xem thử thư mục nào đang chiếm dung lượng lớn. Coi chừng bị move sang thư mục khác hok chừng :D ( có nội gián phá hoại )

nttpzo

Thành viên
backup image trên icafe8 như nào vậy mấy bác

dichvunet135

Thành viên
Coi trong thùng rác hoặc file ẩn, hoặc dùng lệnh df -h / xem thử thư mục nào đang chiếm dung lượng lớn. Coi chừng bị move sang thư mục khác hok chừng :D ( có nội gián phá hoại )
em tìm ko ra anh.chắc del luôn .sọt rác ko có.mà ai fá được giờ .tối qua đang chơi thì cúp điện.mà 9h đêm nên đóng quán luôn.sáng dậy khách zô mới biết ko còn image :))

bangnguyen

Thành viên
mua thêm cái ups cho cái sv đi. ssd cúp điện đột ngột có thể làm mất file mà.

mất imay thôi thì cũng hên
mình cũng từng bị mất luôn cái sever 10 củ sau 1 hôm mất điện ấy chứ :D tiếc đức rụt

namtz

Moderator
tốt nhất nên sắm cái ups đi anh ơi - mất điện ngang có thể làm image lỗi nữa đó

adwinld

Thành viên
Theo như kinh nghiệm và cảm nhận của mình thì anh em nên dùng 2 con UPS
Con 1 : 1k dùng cho sever + máy tính tiền + modem .....
Con còn lại dùng cho cái switch ( lúc cúp điện có cái mà remost tắt sever )
Hạn chế tắt đột ngột ( cup điện , giữ nút nguồn ) ảnh hưởng tới đủ thứ, đó là kinh nghiệm 3 năm học 2 năm làm thuê và 1 ,5 năm làm quán nét của em

minh10071

Năng động
=))=))
Theo như kinh nghiệm và cảm nhận của mình thì anh em nên dùng 2 con UPS
Con 1 : 1k dùng cho sever + máy tính tiền + modem .....
Con còn lại dùng cho cái switch ( lúc cúp điện có cái mà remost tắt sever )
Hạn chế tắt đột ngột ( cup điện , giữ nút nguồn ) ảnh hưởng tới đủ thứ, đó là kinh nghiệm 3 năm học 2 năm làm thuê và 1 ,5 năm làm quán nét của em
Sao không lấy cái switch đó cắm vô UPS 1 luôn. Có 1 cái switch mà phí 1 UPS ah.Modern đâu cần nguồn UPS đâu bạn

Dân Tộc Ê Đê

Thành viên
-Lò mò mãi mới xong cái image nên lên diễn đàn than thở .Tối qua 9h em đang ở quán nét thì cúp điện .Vậy là đóng quán nghỉ sớm luôn.Sáng nay dậy mở máy cả dàn ko lên.Vào server thì ko còn cái image nào @@ Chả hiểu nổi.Xem dung lượng thì ssd 120GB còn 70GB .Thư mục writeback/image thì trắng xóa.Lọ mọ lên diễn đàn mình có anh PhươngIT vô Team View xem giúp là mất luôn image .Nản .Các bác thấy có vô lý k ? Cúp điện mất file .Trong khi cái server còn vô được .Chỉ mất 2 file image xp với win7 .Chát box với các anh em thì có 2 nguyên nhân .

Nghĩa là lão đổi thừa tui làm mất image của ông hả ??????

jonnypham

Thành viên
em tìm ko ra anh.chắc del luôn .sọt rác ko có.mà ai fá được giờ .tối qua đang chơi thì cúp điện.mà 9h đêm nên đóng quán luôn.sáng dậy khách zô mới biết ko còn image :))
Nhưng ổ 120G mà còn có 70G trống, thì cái 50G kia có thể là IMG còn lưu lại đâu đó,chỉ tại bạn hok chịu khó tìm thôi, chứ HĐH Linux đâu chiếm tận 50G SSD :)

Top Bottom