Có gì mới?

Chia sẻ Cập nhật game trọn vẹn

maitrunghieuit

Thành viên
Ae cpn đang gặp phải vấn đề cập nhật những game Garena (và một vài game khác lưu dữ liệu ở thư mục C://ProgramData, như Fortnite chăng hạn). Sau khi cập nhật, tắt máy mở lại thì nó lại báo cập nhật. Vấn đề nằm ở chỗ Garena lưu file cấu hình phiên bản game ở thư mục:

C://ProgramData/Garena/gxx/config

Ae cập nhật game xong nhưng không lưu lại thư mục config đó (nên khi mở Garena lên nó chỉ nhận phiên bản game cũ) có 2 cách để lưu thư mục đó:
Cách 1: chép thư mục đó vào ổ game luôn, tạo file cấu hình .bat để chép ngược lại ổ C khi mở game (tính năng thêm file cấu hình này đa số phần mềm Menu Game đều có như XNet, iCafeMenu, CSM Click,...)
Cách 2: super cả OS và Game lúc cập nhật game, để nó lưu thông tin lại ổ C luôn không cần chép qua lại như cách 1.
====================
Sau một thời gian tìm hiểu mình tìm ra được cách thứ 3 rất nhanh gọn, chỉ cần mở super game mà cập nhật ko cần làm gì khác. Đó là chuyển thư mục ProgramData mặc định vào ổ game. Cách làm như sau:
- Mở super OS cho máy trạm, mở máy trạm đó, nhấn nút Windows + R, gõ chữ "regedit" enter, mò vào đường dẫn này:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows NT\CurrentVersion\ProfileList
- Nhấp đôi lên key ProgramData, giá trị mặc định là %SystemDrive%\ProgramData bạn sửa lại thành D:\ProgramData (nếu ổ game của bạn là D).

- Ok tắt máy, chờ 2 phút, đóng super lưu lại (tại sao chờ 2 phút, vì lúc đó super mới lưu hết những thay đổi, nếu bạn đóng super sớm có thể nó sẽ lưu sót, ví dụ với CSMBoot khi bạn đóng super nếu super chưa lưu hết thay đổi nó sẽ thông báo "Máy trạm vẫn đang hoạt động, bạn có muốn đóng hay không", nhưng nếu chờ 2 phút rồi đóng nó sẽ hỏi Lưu hay Không, lúc đó mới ok).
- Sau đó là chuyện cập nhật game, hoặc chọn lưu đường dẫn game cho mấy game của Garena, cứ mở super game mà làm.

Lưu ý: ae cứ mở super Game mà cập nhật bình thường chả sợ gì cả, chỉ khi nào mở super OS mà không gộp điểm ảnh mới sợ tràn server thôi. Mở super game để cập nhật game thuận tiện hơn việc chép FTP nhiều, vì việc chép dữ liệu sẽ không thể nào bằng việc làm trực tiếp trên dữ liệu. Mình đã cập nhật biết bao nhiêu lần, phòng máy nào cập nhật tay game Fortnite thì sẽ hiểu, tuần nào cũng cập nhật, vậy sao mình mở super game để cập nhật (tất cả game luôn ko riêng gì Fortnite vì mình ko tải game từ Click) mà server vẫn chả bị vấn đề gì?! OK?

Chúc ae thành công, có gì cần hỗ trợ cứ comment (y)

Mr.Định

Điều hành chính
sao ko sửa luôn trên đường dẫn ở sv trỏ về ổ game fortine thử bác. bác tiện có thì test luôn coi ok không. khỏi cần phải super xem :)
Dưới client mở sp 1 lần thay đổi đường dẫn như trên sv 1 lần 1 :D

maitrunghieuit

Thành viên
sao ko sửa luôn trên đường dẫn ở sv trỏ về ổ game fortine thử bác. bác tiện có thì test luôn coi ok không. khỏi cần phải super xem :)
mấy game này nó lưu dữ liệu phiên bản ở đúng thư mục ProgramData, không thể nào thay đổi được nên phải map thư mục đó về ổ Game thôi bác, mà nó liên quan tới ảnh đĩa, chứ bác làm gì trên server (Windows Server) thì cũng chả có tác dụng

Net Hùng

Năng động
Cái này bác thớt đang nghiên cứu cho CSMboot và NxD, còn về icafe8v9 thì cứ cập nhật trực tiếp từ server, máy con nhận hết. Đang chờ tool bác Toanmobile tự động chạy lần lượt update các game trên server icafe :) .

netloctien

Năng động
có 1 vấn đề trên lý thuyết là khi win khởi động rồi mới map ổ games nên cần xem lại, ý tưởng là rất tốt có nghĩ đến nhưng nếu sử dụng ắc sẽ có 1 số rắc rối , giống như chuyển page file qua ổ games mới nghe, mới làm thì rất ok nhưng ai sử dụng rồi mới thấy những cái rắc rối mà không cái nào giống cái nào. :)

Giải pháp ok, ổn nhất là giữ image luôn sạch, config xong không chạy bất cứ games nào hay chạy xong thì xóa sạch những config đi trừ nhưng games như gtav. còn lại là cập nhật dùng 2 file *.bat .
1. File sẽ tạo sao lưu config vào 1 thư mục.
2. Chép thư mục đó vào lại dúng vị trí của nó khi được gọi thực thi.
chi tiết như thế nào thì tùy mỗi người trong tập hợp nhưng 4 bài viết về games Fortnite co hứng dẫn làm nhưng file *.bat dang như thế

maitrunghieuit

Thành viên
có 1 vấn đề trên lý thuyết là khi win khởi động rồi mới map ổ games nên cần xem lại, ý tưởng là rất tốt có nghĩ đến nhưng nếu sử dụng ắc sẽ có 1 số rắc rối , giống như chuyển page file qua ổ games mới nghe, mới làm thì rất ok nhưng ai sử dụng rồi mới thấy những cái rắc rối mà không cái nào giống cái nào. :)

Giải pháp ok, ổn nhất là giữ image luôn sạch, config xong không chạy bất cứ games nào hay chạy xong thì xóa sạch những config đi trừ nhưng games như gtav. còn lại là cập nhật dùng 2 file *.bat .
1. File sẽ tạo sao lưu config vào 1 thư mục.
2. Chép thư mục đó vào lại dúng vị trí của nó khi được gọi thực thi.
chi tiết như thế nào thì tùy mỗi người trong tập hợp nhưng 4 bài viết về games Fortnite co hứng dẫn làm nhưng file *.bat dang như thế
Bác cần thử thì thử thôi chứ đoán mò làm gì, đừng gộp điểm ảnh nếu thấy ok thì gộp thôi, mình đang dùng bt đây chứ ko phải viết ý tưởng ra cho ngta làm chuột bạch

citizen

Thành viên
cái này cũng phải làm tương tự trên server tức là cũng chỉ đường dẫn ProgramData về ổ Game vì mình thường cập nhật game trên server nhỉ ?

Van Thuong

Năng động
Đã từng có ý tưởng như bác nhưng không biết cách di chuyển thư mục progamdata, giờ đã biết cảm ơn bác. Những bác dùng winserver chắc cũng không cần dùng cách này do mọi thứ đã quá dễ dàng. Những bác xài linux thì rất đáng thử.

thanh1984

Năng động
Địa điểm
Khánh Bình An Phú An Giang
game gì mình chạy trên winserver 2012 ( icafe9 ) đều dc, nhưng chỉ có game fortine là ko chạy dc, anh em biết cách xin chỉ giúp cho chạy trên winserver , cám ơn anh em trước

maitrunghieuit

Thành viên
cái này cũng phải làm tương tự trên server tức là cũng chỉ đường dẫn ProgramData về ổ Game vì mình thường cập nhật game trên server nhỉ ?
cái này liên quan tới ảnh đĩa bác ơi, nếu bác dùng Win Server và cập nhật trên đó thì bác phải làm cho cả 2 luôn (Server và ảnh đĩa), bác mà chỉ làm trên server thôi thì ảnh đĩa nó đâu có hiểu, vì ảnh đĩa nó là 1 win khác hoàn toàn hoạt động độc lập, nó chả liên quan gì đến server cả

maitrunghieuit

Thành viên
game gì mình chạy trên winserver 2012 ( icafe9 ) đều dc, nhưng chỉ có game fortine là ko chạy dc, anh em biết cách xin chỉ giúp cho chạy trên winserver , cám ơn anh em trước
vì cái thư mục ProgramData đó bạn, bạn phải làm 1 trong 3 cách như mình nói thì mới nhận game.

citizen

Thành viên
cái này liên quan tới ảnh đĩa bác ơi, nếu bác dùng Win Server và cập nhật trên đó thì bác phải làm cho cả 2 luôn (Server và ảnh đĩa), bác mà chỉ làm trên server thôi thì ảnh đĩa nó đâu có hiểu, vì ảnh đĩa nó là 1 win khác hoàn toàn hoạt động độc lập, nó chả liên quan gì đến server cả
chuẩn bác!! ý mình cũng nói là phải làm trên cả winserver nữa thì cả image và server cùng chung 1 ProgramData mới ok!! tks bác lần nữa

maitrunghieuit

Thành viên
Có 1 điểm hay nữa gợi ý ae luôn, nhìn trong khung registry như trong hình, phía trên nó là key ProfilesDirectory, nếu đổi nó về ổ game tương tự thì sau này cần làm cái gì liên quan đến user thì ko cần super OS nữa, ví dụ thêm shotcut ra màn hình, chỉ cần chép shotcut vào đây: C:\Users\xxxxxxxx\Desktop\
;) tự hiểu ha

hiep2609

Thành viên
Cảm ơn bác chủ, mình làm và thấy rất ok {113}{113}

thanhhaiek

Năng động
Cũng chung ý tưởng mà chưa thực hiện. Do lo ngại ổ game nó khởi động trễ và phát sinh vấn đề

maitrunghieuit

Thành viên
Cũng chung ý tưởng mà chưa thực hiện. Do lo ngại ổ game nó khởi động trễ và phát sinh vấn đề
1. bác xóa thư mục đó máy tính vẫn hoạt động bình thường.
2. mình chắc chắn với bác 1 điều là tác vụ nhận diện ổ đĩa nó đi trước tất cả tác vụ khác, nếu bác có đang dùng menu game XNet sẽ thấy, những file của nó nằm trong ổ game, khi khởi động máy lên nó sẽ khởi động cùng CSM chưa bao giờ bị lỗi.

=> với 2 cái thực tế mình đã và đang làm thực tế như vậy thì có đủ so với lý thuyết của mấy bác chưa?

Nguyễn Doãn Nghĩa

Thành viên
mà sao máy mình không mở được super game nhỉ? hay vi na gâu nó khóa tính năng này rồi để buộc mình phải lên vip

Top Bottom