Có gì mới?

Hỏi Cần tư vấn lên đời máy

thanhhung_1986

Thành viên
hiện nhà em đang chạy giàn H61, G2020, Ram 4gb , card màn hình asus EAH5450 silent 1GD3 64bit. bây giờ cạnh tranh nhiều quá nên em muốn nâng cấp dần dần cho phòng máy (vì thiếu tiền nên phải nâng dần).
Em đang phân vân 2 trường hợp nâng cấp:
- TH1: thanh lý main, CPU, Card màn hình nâng lên H81, G3250
- TH2: Dữ nguyên cấu hình chỉ nâng card màn hình lên con HIS HD7730 1GB DDR5 128 bit (em đang chạy màn hình 18.5" không biết có ổn không)

Mong các bác cao thủ chỉ giáo cho em với
Chúc các phòng máy làm ăn phát đạt, xin cảm ơn !
Em chỉ bác nâng cấp bao cạnh tranh khu vực hiện tại của bác luôn mà đỡ tốn tiền nè
Main H61 dữ lại không tốn tiền ( H61 SV H81 ) không khác gì ngoài sata3 nếu chạy boottron hok cần
CPU thanh lý lên I3 bù tầm 1 triệu
VGA thanh lý bù tiền lên msi gtx 650 ti /oc giá mới 2120
LCD thanh lý lên bù tiền 22 inch AOC i2269 không viền bao đẹp giá 2790
bao chơi game ngon
không tốn kém nhiều

hothanhdat

Năng động
bạn cứ thử tính màn hình, main, chíp, VGA mỗi thứ một ít cộng lại. là sẽ ra thôi.
ở trên bạn chỉ nói mỗi con h81 đỡ điện hơn h61 sao giờ lại lôi thêm cả mấy thứ kia, main thì con nào cũng ăn ngang ngang nhau trừ mấy con cao cấp, màn hình thì ăn mặc định chứ họ đâu có nói thay màn vga =))

lha2013

Thành viên
hiện nhà em đang chạy giàn H61, G2020, Ram 4gb , card màn hình asus EAH5450 silent 1GD3 64bit. bây giờ cạnh tranh nhiều quá nên em muốn nâng cấp dần dần cho phòng máy (vì thiếu tiền nên phải nâng dần).
Em đang phân vân 2 trường hợp nâng cấp:
- TH2: Dữ nguyên cấu hình chỉ nâng card màn hình lên con HIS HD7730 1GB DDR5 128 bit (em đang chạy màn hình 18.5" không biết có ổn không)

Cấu hình của bác đang ngon so với mặt bằng chung ,nên chọn phương án up vga là p/p nhất lên h81 + cpu chỉ tiết kiệm được tầm ~17W mà phải tốn chả mớ chi phí trong khi hiệu năng chỉ hơn tầm ko quá 5%, mua vga R7250 (1tr8) or GT740 (2tr) là chiến game tẹt ga, nếu chạy đua vũ trang IS thì nâng lên i3 3150, màn 27, phím chuột cơ hàng hiệu, ghế gaming bảo đảm ngon hơn là cái chắc so với h81, g3250 của chủ thớt

doanthanh1410

Năng động
Em đang phân vân 2 trường hợp nâng cấp

+ Theo em bác lên màn hình 24'' + vga bác nhé. vgak cần mới đâu, keiém con gt 440 về chiến là được rồi
++++> mong bác xớm kiếm được hàng ngon

lam717

chuyên LCD, main, vga 2nd
bao nhiu là nhiều, bạn nghĩ con cpu tiết kiệm được bao nhiu w, g2030 55w còn g3420 là 53w, 2w điện đó thì chạy 500h mới hết 1 chữ điện giá 2k5
bác này nói đúng nè sứ mạnh g2030 tương đương g3220 , về điện năng chỉ chênh nhau 2W ( không đáng kể) , nếu đầu tư mới thì nên mua h81, nhưng muốn mau lấy vốn thì h61 2nd. tính toán thì tùy người, nhưng chắc chắn khi thanh lý thì em nào lỗ hơn ai cũng biết

nucuoixinhbobo

Thành viên
cho mình xin ké với , hiện h mình định lắp 1 dàn 20 máy bootrom , h đã chọn được cấu hình rồi mong ace góp ý dùm , thanks

SERVER
main IntelServer S1200V3RPS CPUG3250 3.2Ghz/3MDDRAM3ECC 8G/1600 ( 20 máy trạm 8g có kéo nổi ko )
SSDKingston 120Gb - SV300 ( ssd thì nên chọn loại nào , tại dưới này chỉ bán mỗi loại này nen ko có lựa chọn )
HDD1000Gb WESTERN Black Sata 3 ( ổ black này có fải chuyên chạy cho ser ko )
nên xài PSU bao nhiêu là đủ

CLIENT
Mainboard Asus H81M ( asus chạy có bền ko hay chọn main khác )
CPUG3250 3.2Ghz/3M ( thấy 3440 & 3250 chẵng khác biệt gì nhưng giá đội lên tận 200-300 lận , chọn 3250 có đúng ko )
DDRAM3 4G/1600 GSKILL
PSU ACBEL400W HK FAN 12 cm
VGA 730 ddr5 ( nên mua của thương hiệu nào : giga , zotac , galaxy )
màn hình aoc i2369v, AOC 21.5" E2250Swd , dell e2214h (nên chọn loại nào )
mouse newman g7-n500 , phone ovan x1 , key chưa biết dùng loại nào ( mouse + phone này có ổn ko )

các bác góp ý zùm lần đầu làm bootrom , thanks . tiện thể bác nào buôn bán thì cho xin cái báo giá luôn nhé[email protected]

thdn

Thành viên
Chỉnh sửa cuối:

lha2013

Thành viên
cho mình xin ké với , hiện h mình định lắp 1 dàn 20 máy bootrom , h đã chọn được cấu hình rồi mong ace góp ý dùm , thanks

SERVER
main IntelServer S1200V3RPS CPUG3250 3.2Ghz/3MDDRAM3ECC 8G/1600 ( 20 máy trạm 8g có kéo nổi ko )
SSDKingston 120Gb - SV300 ( ssd thì nên chọn loại nào , tại dưới này chỉ bán mỗi loại này nen ko có lựa chọn )
HDD1000Gb WESTERN Black Sata 3 ( ổ black này có fải chuyên chạy cho ser ko )
nên xài PSU bao nhiêu là đủ

CLIENT
Mainboard Asus H81M ( asus chạy có bền ko hay chọn main khác )
CPUG3250 3.2Ghz/3M ( thấy 3440 & 3250 chẵng khác biệt gì nhưng giá đội lên tận 200-300 lận , chọn 3250 có đúng ko )
DDRAM3 4G/1600 GSKILL
PSU ACBEL400W HK FAN 12 cm
VGA 730 ddr5 ( nên mua của thương hiệu nào : giga , zotac , galaxy )
màn hình aoc i2369v, AOC 21.5" E2250Swd , dell e2214h (nên chọn loại nào )
mouse newman g7-n500 , phone ovan x1 , key chưa biết dùng loại nào ( mouse + phone này có ổn ko )

các bác góp ý zùm lần đầu làm bootrom , thanks . tiện thể bác nào buôn bán thì cho xin cái báo giá luôn nhé[email protected]

SV: cpu G3240 là dc rồi bác có sở thích OC ko mà đi lấy con 3250 làm gì, từ 20 - 30 pc (8gb kéo dư sức)
ssd (rẻ thì kingston 300, BH lâu 5 năm thì intel v530, speed cao thì samsung pro 850), hdd mún ngon thì WD Re4 ko thì blue or seagate, psu corsair vs550 cân thừa thải
Client: mình đang asus đây xài tốt chán (mua trúng lô hàng bị lỗi thì thằng nào (giga, asus, msi,...) đều phải BH hết
cpu 3240 là đủ rồi, cạnh tranh thì i3 4150 (3250 là dòng cpu cho phép OC bằng cách tăng hệ số nhân dùng cá nhân vọc phá thì được, dòng 3250 cắt giảm rất nhiều tập lệnh cpu nên rất chán); vga nên dùng gt 740 (2tr) or amd r7250 (1tr8) cho nó ngon hơn hẳn còn 730
lcd nếu dư lúa thì dell e2214h thì chả còn j phải bàn; phím chuột phone giờ thời buổi cạnh tranh gear mà dùng đồ bèo bèo gặp quán cứng cựa là bạn đi đời, ngon thì phím cơ tesoro, roccat,... bình dân thì phím chuột Eblue (loại phím chuột có led 3 màu xanh đỏ blue) tai nghe trâu vàng trâu đen chỉ được cái bình dân thôi đeo tầm 30' rất là đau vành tai nên kiếm loại có chụp luôn tai sẽ pro hơn

lha2013

Thành viên
à quên nếu thực sự mún mở net kinh nghiệm trc tiên là bạn bỏ tầm 7 - 10 ngày khảo sát khu phố nơi bạn sắp mở, bán kính trong 1 km có bao nhiêu quán, cấu hình thế nào, thị hiếu khách ra sao (hay chơi game gì, thói quen giờ giấc chơi trong ngày ra sao, lứa tuổi khách, mức độ "chịu chơi", mỗi quán bạn cứ làm hội viên cắm lì 1, 2 hôm xem khảo sát tình hình rồi lên phương án xem có nên kd hay không, bao lâu thu hồi vốn,... :D

tuannet

Thành viên
Mọi người khuyên đúng đấy bạn:
bạn nên giữ nguyên cấu hình, đừng dại nâng cấp main ram làm gì.
cái đáng nâng là card màn hình và màn hình, 18.5 thì có vẽ lỗi thời rùi, cố gắn lên 22 hay 24 để cạnh tranh với ng ta.

nucuoixinhbobo

Thành viên
à quên nếu thực sự mún mở net kinh nghiệm trc tiên là bạn bỏ tầm 7 - 10 ngày khảo sát khu phố nơi bạn sắp mở, bán kính trong 1 km có bao nhiêu quán, cấu hình thế nào, thị hiếu khách ra sao (hay chơi game gì, thói quen giờ giấc chơi trong ngày ra sao, lứa tuổi khách, mức độ "chịu chơi", mỗi quán bạn cứ làm hội viên cắm lì 1, 2 hôm xem khảo sát tình hình rồi lên phương án xem có nên kd hay không, bao lâu thu hồi vốn,... :D
mình nâng cấp máy chứ ko phải mới vào nghề bác ơi , còn ở đây chỉ có 2-3 tiệm ah . ko cần khảo sát đâu , hihi . vốn chỉ có 200tr ah nên lấy con 730 ddr5 dc rồi bác , sau này có j thanh lý lên con khác

nh9cvjetkt

Thành viên
H61+G2020 mà lên H810+G3250 giữ nguyên VGA thì chẳng có tác dụng gì hết bạn ơi .
-Nên làm theo TH2 của bạn là nân lên Vga HIS HD7730 nếu như bạn nói bạn bị cạnh tranh quá nhiều thì LCD 18.5" nân lên 22"
- Dư dã tiền nữa thì nên lên Ram 8G " nếu chưa đầu tư nổi thì để từ từ lên sau củng được "
khong biet len 8G de lam cia gi the ban. tu van ng ta nen co duc mot chut ban ak.
so tien len ram dau tu vao Ghe, LCD phong thoang mat thi loi ich gap tram lan ban ak. minh chi gop y vay thui

vanhocdoan

Thành viên
khong biet len 8G de lam cia gi the ban. tu van ng ta nen co duc mot chut ban ak.
so tien len ram dau tu vao Ghe, LCD phong thoang mat thi loi ich gap tram lan ban ak. minh chi gop y vay thui
Lần sau CM nhớ viết tiếng Việt có dấu nhe bạn mình là người Việt Nam mà ? Nghe cái chữ " thất đức" của bạn là biết bạn đọc qua loa cái chủ đề này rùi. Tôi đưa độ ưu tiên khi nân ram lên 8G là mức sau cùng . Bạn có biết rằng Ram là thành phần rẻ nhấn khi muốn nân hiệu năng máy tính? Còn vì sao phải nân lên Ram 8G thì 365 ngày sau bạn sẽ được câu trả lời .
Khi ráp máy hiện tại tôi đều khuyên sử dụng 1 thanh 4G thay vì 2 cây 2G " đây là một sự hy sinh kênh đôi" đối với intel thì vấn đề này cũng không quá lớn , để tương lai ngắn dể dàng nân cấp lên 8G ./.

boydaigia532

Thành viên
Thanh lý và mua dàn mới là thích hợp nhất. Không biết Bác làm được bao nhiêu năm rồi ? Nếu từ 3 năm trở lên thì cách thanh lý và trang bị mới là ổn nhất, vì Vốn đã thu đủ, thanh lý lại dôi ra được 1 khúc nữa. Đắp thêm chút đỉnh lên dàn mới lấy Bảo hành 3 năm tha hồ xài mà không lo nghĩ gì hết :D
bac nay chuan nay

nh9cvjetkt

Thành viên
Lần sau CM nhớ viết tiếng Việt có dấu nhe bạn mình là người Việt Nam mà ? Nghe cái chữ " thất đức" của bạn là biết bạn đọc qua loa cái chủ đề này rùi. Tôi đưa độ ưu tiên khi nân ram lên 8G là mức sau cùng . Bạn có biết rằng Ram là thành phần rẻ nhấn khi muốn nân hiệu năng máy tính? Còn vì sao phải nân lên Ram 8G thì 365 ngày sau bạn sẽ được câu trả lời .
Khi ráp máy hiện tại tôi đều khuyên sử dụng 1 thanh 4G thay vì 2 cây 2G " đây là một sự hy sinh kênh đôi" đối với intel thì vấn đề này cũng không quá lớn , để tương lai ngắn dể dàng nân cấp lên 8G ./.
Chac bác đại gia nhảy vào nghề nét rửa tiền nên làm 8G. e xl vì nói quá lời nhưng bác đừng đánh dồng mọi thứ. KD cần tính toán time thu hồi vốn, thực thu/đầu tư bác nhé. Tùy nơi tùy chỗ mà cho hợp lí bác ak. e đảm bảo với các game online hiện giờ cấu hình máy ngang nhau,ram 4g và 8g không khác gi nhau nếu là dân chơi game bình thường còn phần mêm test nên không nói đến ở đây.
một chút góp ý nho nhỏ chứ không phải cãi nhau mong bác đừng hiểu nhầm.
Thân chào bác

vanhocdoan

Thành viên
Chac bác đại gia nhảy vào nghề nét rửa tiền nên làm 8G. e xl vì nói quá lời nhưng bác đừng đánh dồng mọi thứ. KD cần tính toán time thu hồi vốn, thực thu/đầu tư bác nhé. Tùy nơi tùy chỗ mà cho hợp lí bác ak. e đảm bảo với các game online hiện giờ cấu hình máy ngang nhau,ram 4g và 8g không khác gi nhau nếu là dân chơi game bình thường còn phần mêm test nên không nói đến ở đây.
một chút góp ý nho nhỏ chứ không phải cãi nhau mong bác đừng hiểu nhầm.
Thân chào bác
-Cách đây 2 năm về trước khi mà Xp là vua tại phòng nét thì có hơn 50% số người giống bạn đặt ra câu hỏi tại sao phải nân Ram lên 4G khi mà Xp không nhận hết và chẳng cần gì Win7 khi các game chưa hổ trợ tốt khó khăn cứ 2G là dư thừa thậm chí 1G cũng chạy CF phà phà .Có những kỹ thuật yếu kém không nhìn sa lại tư vấn ráp máy cho khách nói rằng sử dụng kênh đôi tức dual-channel máy chạy ngon sử dụng "2 cây 1G gắn vào" :( thế là khi hiện tại có nhu cầu nân cấp hệ thống chẳng còn cách nào khác ngoài thanh lý cái đống Ram đó đi .
-Quay lại hiện tại bạn lại có câu hỏi vì sao lại nân lên Ram 8G khi mà với mức 4G game chạy phà phà gắn 8G chẳng ích lợi gì ? Đúng như bạn nói hiện tại các game online cũng chưa yêu cầu phần cứng đạt mốc Ram quá 4G nhưng các game offline Lớn thì mốc 4G là chưa đủ, không cần nói đâu xa hiện tại các Web game VNG đang khá Hot như "Bách chiến, hắc ám..."do yêu cầu phần cứng cực kỳ nhẹ chẳng cần VGA gì to tát cứ Loptop là chiến phà phà nhưng 1-2 acc thì ok đó, khi đến mức 3acc thì hệ thống Ram 4G của bạn là khá đuối chạy trên 30 phút có nguy cơ tràn Ram và treo máy, đến acc thứ 4 thì hệ thống Ram4G gần như không thể hoạt động được đấy là chỉ nói máy cái Web game lặt vặt thui , còn mà treo thêm LOL ,FIFA thì chạy bằng răng
-Ram càng nhiều càng có lợi ích không chỉ là để chạy Game mà có thể sử dụng Cached này nọ là tuyệt vời Ram là thành phần cực rẽ 1 thanh DDR3 4G chỉ từ 600-700K .
-Phân tích cho bạn hiểu để bạn biết được lợi ích củ Ram khi muốn ráp máy mới hay nân cấp để có thể tính được phương án rằng trong tương lai ngắn mình cần nân cấp gì .vd :Ram thì cứ mua hẳng 1 thanh 4G hoặc có thể chọn mian có nhiền cổng gắn Ram .
*Với một mức đầu tư 600-7000K không lớn nhưng củng khá nhiều khi nhân số lượng và thật sự 2 phòng Net tôi củng chưa đủ khả năng để nân hết nên 8G chỉ có 1 khu Vip là được nân lên.

Chỉnh sửa cuối:

phongbe

Thành viên
chán, nói chung mấy cái mục tư vấn này nên dẹp con mịa nó đi.
người muốn giúp thì ko dc hiểu, người bàn ra (bày thanh lý) thì lại dc tôn vinh.
vãi cmn các thánh trẩu tre.
người cần tư vấn là người cần nghe rồi tự quyết phương án, ai tư vấn gì cứ nghe thấy hợp lý thì làm.
còn mấy thánh tư vấn, làm ơn tập trung cào chủ đề, giúp ông thớt, mắc mẹ gì ngồi đá nhau vậy?

tôi từng tư vấn nhiều, chả fai ở CPN hay như HQN, xưa hơn cả 9999 hay NN, tôi chán mấy cái topic kiểu này.
cụ thể là cí tình trạng mấy anh nhảy vào góp ý rồi đá nhau, có 2 trường hợp:
1 là sale bán hàng đá nhau.
2 là mấy anh hùng bàn phím gõ nhau.
éo có trật tự gì sất.
chung quy cũng tại 4rum ko có sự quản lý = quy định/ hành động đối với các trường hợp như này !
4rum nào cũng thế. và số người muốn góp ý ngày càng "kê mẹ nó, mắc mớ gì fai tư vấn" càng nhiều.

Top Bottom