Có gì mới?

Hỏi Xin tư vấn cấu hình Server br cho 30 client

phamthanh

Thành viên
Main: GA-H81M-DS2
CPU: INTEL Pentium Dual G3440
RAM: DDR3 KINGMAX 16GB
SSD: CORSAIR 240GB LS
HDD: WD 500GB Black
Lan: x1 HP Dual Port Gigabit

Em sẽ sử dụng CSMBOOT. với cấu hình trên kéo nổi 30 PC không các Bác. nếu không các Bác vui lòng tư vấn giúp em với. thanks các Bác nhiều.

jonnypham

Thành viên
Main : nên dùng Intel Server cho nó an tâm, dùng Main thường chạy chập chờn lắm
RAM : dùng RAM ECC để khỏi phát sinh lỗi ngớ ngẩn trong khi vận hành
LAN : dùng TP-Link 3468 là Ok rồi. Không cần dùng LAN dual Port ( có nhiều dòng chip CSMBoot không tương thích nên không nhận hoặc nhận chạy không ổn định )
SSD : nếu Bác có nhu cầu làm nhiều ảnh thì dùng 240G, còn theo ý kiến riêng mình thì 120G là dư sức kéo dàn 40 máy với 2 IMG XP và 7 x64.
Mọi thứ còn lại giữ nguyên
Vài lời góp ý cho chủ TOP. Ai có ý kiến gì bổ sung thì đóng góp giúp Bác ấy.

phamthanh

Thành viên
Main : nên dùng Intel Server cho nó an tâm, dùng Main thường chạy chập chờn lắm
RAM : dùng RAM ECC để khỏi phát sinh lỗi ngớ ngẩn trong khi vận hành
LAN : dùng TP-Link 3468 là Ok rồi. Không cần dùng LAN dual Port ( có nhiều dòng chip CSMBoot không tương thích nên không nhận hoặc nhận chạy không ổn định )
SSD : nếu Bác có nhu cầu làm nhiều ảnh thì dùng 240G, còn theo ý kiến riêng mình thì 120G là dư sức kéo dàn 40 máy với 2 IMG XP và 7 x64.
Mọi thứ còn lại giữ nguyên
Vài lời góp ý cho chủ TOP. Ai có ý kiến gì bổ sung thì đóng góp giúp Bác ấy.
Bác cho mình hỏi tí, nếu xài main server thì có cần xài card Lan rời hay không thường trên main server có 2 card lan onboard rồi.

jonnypham

Thành viên
Bác cho mình hỏi tí, nếu xài main server thì có cần xài card Lan rời hay không thường trên main server có 2 card lan onboard rồi.
Với số lượng máy của Bác cần thì mình khuyên Bác nên dùng LAN rời. Dùng 2 LAN cũng được nhưng khi full máy hay có người download này nọ nó hơi chậm.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Main: GA-H81M-DS2
CPU: INTEL Pentium Dual G3440
RAM: DDR3 KINGMAX 16GB
SSD: CORSAIR 240GB LS
HDD: WD 500GB Black
Lan: x1 HP Dual Port Gigabit

Em sẽ sử dụng CSMBOOT. với cấu hình trên kéo nổi 30 PC không các Bác. nếu không các Bác vui lòng tư vấn giúp em với. thanks các Bác nhiều.
Vẫn có thể kéo bình thường nhé bác, tuy nhiên nếu có điều kiện hơn thì nên lắp main server + Ram server.
Ko cần lắp thêm nhé, với 2 Lan dư sức kéo 30PCs 24/7 nhé.

hjep

Moderator
Với số lượng máy của Bác cần thì mình khuyên Bác nên dùng LAN rời. Dùng 2 LAN cũng được nhưng khi full máy hay có người download này nọ nó hơi chậm.
Nhà em xài main Intel 2 LAN onboard đây kéo 40 PC không có lag gì bác à, e chẳng biết tại sao luôn, e còn chuyên down = IDM nữa chẳng nghe khách phàn nàn lag là gì :D

Mèo hoang

Thành viên
Cấu hình máy chủ như nhà mình kéo 40 máy OK:

jonnypham

Thành viên
Nhà em xài main Intel 2 LAN onboard đây kéo 40 PC không có lag gì bác à, e chẳng biết tại sao luôn, e còn chuyên down = IDM nữa chẳng nghe khách phàn nàn lag là gì :D
Phòng Bác ở đâu để mình lại down xem lass không nhé :D. Quan trọng là dung lượng tải và lúc Bác down thì Bác đang Full hay mới có 1 2 máy thôi :p

Chỉnh sửa cuối:

jonnypham

Thành viên
Theo mình thì nên Bác. Bootrom LAN và RAM càng nhiều càng mượt thôi. Mình đã trình bày với BÁc ở trên rồi đó.

lha2013

Thành viên
mặt bằng rộng, trong tg lai thêm máy thì làm quả như bác jonnypham còn nếu ko thêm máy và chỉ kd trong 30 máy thì server như thế là ổn rùi và còn tuỳ chỗ bạn thị hiếu khách nó như thế nào nữa. ổ cứng chơi con red hay seagate cho nó đỡ tiền, ssd 120 là dư rùi làm gì 240. lan rời thì tp link mà nện cho nó rẻ, thiếu thì đắp thêm. chúc bạn có sự lựa chọn tốt

phongbe

Thành viên
góp ý là tư vấn đừng có nói nhiều, ng ta hỏi cáu hình đó chạy 30pcs dc ko thi nói yes/no là dc rồi.

hung1986apple

Thành viên
Quá ngon,dàn mình 30 g31 mới lên bootrom,con sver là:asus h61 mx r2.0,ram 8g x2,1 ssd 120g,1 hdd 1t black,1 lan rời,nguồn aber .
Ko biết ai tin ko chứ 1 tuần mới tắt sver mà chưa thấy e nó chết.
Các bác cứ gạch d thoải mái

jonnypham

Thành viên
Quá ngon,dàn mình 30 g31 mới lên bootrom,con sver là:asus h61 mx r2.0,ram 8g x2,1 ssd 120g,1 hdd 1t black,1 lan rời,nguồn aber .
Ko biết ai tin ko chứ 1 tuần mới tắt sver mà chưa thấy e nó chết.
Các bác cứ gạch d thoải mái
1 tuần thì thấm gì. 945 chạy 24/7 mà 5 năm nay chưa xi nhê đây :)

Top Bottom