Có gì mới?

Hỏi Về Mô Hình Mạng ?

ttt19922010

Thành viên
Chào các anh! Các anh tư vấn giúp e thiết kế mô hình mạng nào là tối ưu nhất cho bootrom về mặt tốc độ dữ liệu cũng như boot..... ( e có search rồi nhưng chưa tìm được các bài hướng dẫn cụ thể , nên hnay e hỏi sẵn làm dữ liệu để sau này ai cần có thế tham khảo luôn ạ )
Server 6 Card Lan 1G (50 máy trạm) sử dụng các SW TP LINK tốc độ 1G
Vì vị trí lắp đặt các máy trạm nên phòng e bị chia thành các khu như sau:
Khu A: SW 24 port 10 Máy
Khu B: SW 16 port 10 Máy
Khu C: SW 16 port 10 Máy
Khu D: SW 24 port 20 Máy

Nên lắp theo kiểu: SERVER CẮM TẤT CẢ 6 CARD LAN vào SW TỔNG rồi SW TỔNG chia ra các SW NHÁNH ( mô hình sao)
HAY SERVER CHIA LAN CHO 4 SW LUÔN? ( A: 1 Card, B: 1 Card , C: 1 Card, D: 3 Card ( Trong D : có 1 card ra internet ĐỂ UPGAME)

Bửa trước cũng được 1 anh nhiệt tình hướng dẫn! Nhưng e chưa nắm rõ kịp ! Tính e cũng muốn tìm tòi, học hỏi thêm, muốn hiểu về nguyên lý, tác dụng, ưu - khuyến điểm... và muốn hiểu thật rõ để tự trả lời tại sao mình phải làm như thế ? chứ k muốn Copy Past mà k biết gì? NÊN NHỜ CÁC ANH TƯ VẤN CHO ! XIN CẢM ƠN RẤT NHIỀU Ạ!
Em phân vân giữa các mô hình sau! HAY CÓ MÔ HÌNH NÀO TỐI ƯU HƠN NỮA K Ạ ? ( e k rành gì về kĩ thuật nên vẽ bừa có gì các anh chỉnh giúp)
mô hình 1:
mô hình 2:
2.png mô hình 3 (internet theo hình sao, không biết mô hình này có hoạt động được k ạ ? )3.png

ttt19922010

Thành viên
các anh có kinh nghiệm thực tế tư vấn giúp e ạ !

Trần Quốc Toản

Administrator
Thành viên BQT
các anh có kinh nghiệm thực tế tư vấn giúp e ạ !
SW tổng cắm 2 dây từ server + internet vào,còn lại 4 port từ server thì chia đều ra SW con,nếu các SW con nằm gần SW tổng thì nên câu mỗi Sw con về SW tổng,còn xa thì câu nối tiếp cũng được

TMTiến

RUN RUN RUN
sao không nối xoay vòng SW luôn ik

Đinh Hữu Hòa

Moderator
Theo mình nên để SW chính của từng khu nối với nhau dạng vòng tròn (Ring).
Rồi mỗi khu chia ra máy Client dạng sao (Star).
Riêng MTT và ra Internet có thể kết nối vào bất kỳ SW nào trong mạng.

Hybrid Topology.jpg

Chỉnh sửa cuối:

anhvu

Năng động
nhà e thì đang đi theo cái mô hình 1 ấy nhưng máy tính tiền e cắm thẳng vào modem chứ k vào sw.

anhvu

Năng động
Mô hình 1 sẽ bị nút cổ chai, thử lấy mô hình bể cấp nước sẽ mường tượng ra liền.
theo a đi làm sao không bị nút cổ chai ạ. e 28 máy . 20 máy cắm SW 24PORT. 8 máy nằm dãy riêng SW 16PORT từ modem có 1 dây mạng ra SW 16PORT rồi từ SV cũng cắm hết vào SW 16PORT. rồi e cắm 1 dây mạng từ 16PORT sang 24PORT chạy cho 20 máy. còn máy TT e cắm thẳng lên modem ạ.

ttt19922010

Thành viên
Mô hình 1 sẽ bị nút cổ chai, thử lấy mô hình bể cấp nước sẽ mường tượng ra liền.
e không biết nút nào về kĩ thuật nhưng e thấy mô hình 1 k ổn cho lắm! khi dàn e có 1 khu D: 20 máy lại có 1 dây từ sw nhanh đến sw tổng trong các khu khác có 10 máy mà lại nhiều card từ SV ?
Anh tư vẫn cho 1 mô hình tối ưu giúp ạ! cảm ơn anh !

Mr.Định

Điều hành chính
Chào các anh! Các anh tư vấn giúp e thiết kế mô hình mạng nào là tối ưu nhất cho bootrom về mặt tốc độ dữ liệu cũng như boot..... ( e có search rồi nhưng chưa tìm được các bài hướng dẫn cụ thể , nên hnay e hỏi sẵn làm dữ liệu để sau này ai cần có thế tham khảo luôn ạ )
Server 6 Card Lan 1G (50 máy trạm) sử dụng các SW TP LINK tốc độ 1G
Vì vị trí lắp đặt các máy trạm nên phòng e bị chia thành các khu như sau:
Khu A: SW 24 port 10 Máy
Khu B: SW 16 port 10 Máy
Khu C: SW 16 port 10 Máy
Khu D: SW 24 port 20 Máy

Nên lắp theo kiểu: SERVER CẮM TẤT CẢ 6 CARD LAN vào SW TỔNG rồi SW TỔNG chia ra các SW NHÁNH ( mô hình sao)
HAY SERVER CHIA LAN CHO 4 SW LUÔN? ( A: 1 Card, B: 1 Card , C: 1 Card, D: 3 Card ( Trong D : có 1 card ra internet ĐỂ UPGAME)

Bửa trước cũng được 1 anh nhiệt tình hướng dẫn! Nhưng e chưa nắm rõ kịp ! Tính e cũng muốn tìm tòi, học hỏi thêm, muốn hiểu về nguyên lý, tác dụng, ưu - khuyến điểm... và muốn hiểu thật rõ để tự trả lời tại sao mình phải làm như thế ? chứ k muốn Copy Past mà k biết gì? NÊN NHỜ CÁC ANH TƯ VẤN CHO ! XIN CẢM ƠN RẤT NHIỀU Ạ!
Em phân vân giữa các mô hình sau! HAY CÓ MÔ HÌNH NÀO TỐI ƯU HƠN NỮA K Ạ ? ( e k rành gì về kĩ thuật nên vẽ bừa có gì các anh chỉnh giúp)
mô hình 1:
Xem file đính kèm: 9282
mô hình 2:
Xem file đính kèm: 9283 mô hình 3 (internet theo hình sao, không biết mô hình này có hoạt động được k ạ ? )Xem file đính kèm: 9284
Theo mô hình 3 là ổn, nhưng tập trung port lan từ xuống sw A chứ ko phải sw D. phòng mình thử nhiều mô hình rồi hiện tại đang theo mô hình 3 của bạn nhưng lan tập trung về sw tổng A chứ ko phải D. chạy ổn không vấn đề gì, muốn kiểm tra thì config xong khởi động hết máy lên coi nó có lên đều không là biết.

maivanthuan

Thành viên
Theo mô hình 3 là ổn, nhưng tập trung port lan từ xuống sw A chứ ko phải sw D. phòng mình thử nhiều mô hình rồi hiện tại đang theo mô hình 3 của bạn nhưng lan tập trung về sw tổng A chứ ko phải D. chạy ổn không vấn đề gì, muốn kiểm tra thì config xong khởi động hết máy lên coi nó có lên đều không là biết.
như bạn nói thì nó là mô hình 1

netmetro

Guest
chọn kiểu 1 đi . dễ làm , dễ quản lý và rẻ .

baloc90

Thành viên
nhà em 48 máy cũng làm giống mô hình 1.Hình như mô hình 2,3 theo bên mạng sẽ xảy ra tình trạng "loop".Tối ưu hơn nên chọn 2,3 nhưng là SW config được và cấu hình chống loop cho nó chứ cắm vô chạy kiểu TP-Link thì em cũng chạy theo kiểu 1.Đó là ý kiến riêng mong cao nhân góp ý thêm

phamvanlinh2011vn

Thành viên
SW tổng cắm 2 dây từ server + internet vào,còn lại 4 port từ server thì chia đều ra SW con,nếu các SW con nằm gần SW tổng thì nên câu mỗi Sw con về SW tổng,còn xa thì câu nối tiếp cũng được
Bác làm ơn cho e hỏi cách câu nối tiếp với ạ. E đang cần mô hình như bác nói ạ

phamvanlinh2011vn

Thành viên
Lên sw quang khỏi suy nghĩ bác :v:v:v:v
Đêm qua ngồi test rồi bác ơi. SW quang quá dư thừa. Nếu muốn thì mình Lắp hẳn lên 20 lỗ mạng cho sever . sw 16port giờ rẻ rồi. mình mua về cho 5pc/1sw tha hồ kéo max dame.
E giờ chỉ cần cách có mạng hoặc và ko hiểu là đi mạng có sợ bị loop ko thôi ạ.hihi đã thông não

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Đêm qua ngồi test rồi bác ơi. SW quang quá dư thừa. Nếu muốn thì mình Lắp hẳn lên 20 lỗ mạng cho sever . sw 16port giờ rẻ rồi. mình mua về cho 5pc/1sw tha hồ kéo max dame.
E giờ chỉ cần cách có mạng hoặc và ko hiểu là đi mạng có sợ bị loop ko thôi ạ.hihi đã thông não
Nhớ có 1 ông đạo diễn nổi tiếng ở Mỹ nói rằng "muốn kiếm tiền trước hết phải biết tiêu tiền".

Top Bottom