Có gì mới?

Vài góp ý nhỏ cho phần mềm quản lý tiệm NET CSM

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
1. Chức năng tiếp tục sử dụng:
Ví dụ cần tắt máy 6 nhưng khách kêu tắt máy 7, mình đã tắt. Lúc ấy chỉ có nước cộng tiền kiểu dịch vụ vào. LÀm người chưa tắt máy bị vạ lây và không xem được số tiền hiện lên (nếu nhìn vào dịch vụ thì thấy). Bên Netcafe có chức năng tiếp tục sử dụng khá hay.
2. Chi tiết dịch vụ:
Khi tắt máy, các loại dịch vụ, phí không hiện trong bảng

Nhiều lúc khách khó tính rất mệt cho chủ quán.
3. Bộ setup trong lúc cài nên có bảng chọn name/pass login SQL chớ không nên cứng nhắc trong việc (bạn chưa cài SQL) vì thực tế mình cài bằng 1 chương trình SQL khác rồi.
4. Đi kèm với yêu cầu 3 nên cho chọn IP máy chứa SQL vì thực tế bây giờ đa phần dùng bootrom, máy chủ hoạt động ổn định hơn. Lưu SQL ở đó sẽ an toàn. Tính năng này nên mặc định là 127.0.0.1 nhưng cho phép chọn lại.
.....
Bao nhiêu đó, xin cảm ơn.

bossbanme90

Thành viên
- Thêm cái chức năng đổi màn hình desktop khi mở máy.
- Thêm chức năng khởi động ứng dụng khi mở máy.
- Thêm chức năng mở ứng dụng khi cần.
- ...

lochungnet

GCAFE, PRIMOCACHE, PC MODEM:01285266625
Vụ a Trí em cũng bị hoài, nó ngồi máy này mà tính tiền máy kia, người bị tính tiền rất bực mình, cộng dịch vụ vào thì phải giải thích tùm lum, mà doanh thu lại bị sai lệch.
Thêm chức năng ứng dụng tin tưởng không bị đóng lúc đóng toàn bộ ứng dụng máy trạm

pcsaovang

Thành viên mới
Sửa lại chổ double click vào hội viên đang chơi hoặc trong ds hv, thì hiện lên luôn khung nạp tiền con trỏ nằm ô số tiền luôn.
hiện tại hiện luôn cai thông tin chi tiết của hội viên bắt phải kick vào nút nạp tiền rất bất tiện.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Thực ra cái này:
3. Bộ setup trong lúc cài nên có bảng chọn name/pass login SQL chớ không nên cứng nhắc trong việc (bạn chưa cài SQL) vì thực tế mình cài bằng 1 chương trình SQL khác rồi.
4. Đi kèm với yêu cầu 3 nên cho chọn IP máy chứa SQL vì thực tế bây giờ đa phần dùng bootrom, máy chủ hoạt động ổn định hơn. Lưu SQL ở đó sẽ an toàn. Tính năng này nên mặc định là 127.0.0.1 nhưng cho phép chọn lại.
Mình tự làm được, chỉ muốn bên phát hành làm cho anh em tiện lợi vì nhiều pro cần.

lochungnet

GCAFE, PRIMOCACHE, PC MODEM:01285266625
Đề nghị VNG xem xét lại vấn đề CSMID hiện nay, CSMID lock theo phần cứng, mỗi lần máy hỏng thay đổi phần cứng backup data lại phải chờ các anh support không thể tự xử đựơc
Bữa nay sẽ phải gọi support nữa rồi :))

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Đề nghị VNG xem xét lại vấn đề CSMID hiện nay, CSMID lock theo phần cứng, mỗi lần máy hỏng thay đổi phần cứng backup data lại phải chờ các anh support không thể tự xử đựơc
Bữa nay sẽ phải gọi support nữa rồi :))
Có lần mình bị vậy, clone MAC là xong :D

nguyenquang179

Thành viên
e mới chuyển qua CSM. thấy điều này bất tiện nhất : khi thành viên ngồi máy mà đứng dậy ko kịp bấm đăng xuất hay do cúp điện , thì máy tắt nhưng tk thành viên vẫn còn đó. nhưng chức năng khóa máy trạm lại ko sử dụng dc vào lúc này. kể cả máy khách chơi cũng vậy ( nhiều người chơi xog . đứng dậy bấm tắt nguồn.).

BảoTrangComputer

Năng động
Nói chung CSM cũng còn nhiều hạn chế quá. e chạy CSM mấy năm nay nhiều lúc điên đầu........Góp ý add bên CSM nên làm cái Số máy hiện lên màn hình cho chủ quán đỡ phải viết số máy rất bất tiện...Khách bật máy là thấy số máy đỡ hỏi nhiều khi bực mình.....

phamtuan007

Thành viên
Em thích nhất món bên Netcafe, ở cái mục dịch vụ dưới khu chờ thanh toán, như thế mình kích vào và biết là đã bán những máy nào dịch vụ những gì thay vì trong CSM toàn phải vào từng máy để kiểm tra. Nếu có chỉnh sửa mong là nó như thế, và thêm mục không thanh toán khi khách trả tiền. Vì thật ra với các chủ quán mà thuê nhân viên thì không sao, nhưng với những chủ quán trông luôn quán thì đôi lúc có bạn bè người thân mình ko muốn lấy tiền, trong khi CSM ko có phần ko thanh toán nên cuối ngày xem báo cáo doanh số nó ko chính xác số tiền thực thu !!!!

thienthuc01

Thành viên
Nhằm mục đích để csm ngày càng hoàn thiện và phục vụ tốt cho các chủ phòng máy tôi xin góp ý 1 số nội dung sau cho phiên bản sắp tới của CSM.
Vấn đề dịch vụ:

• Giả sử máy 18 chỉ gọi dịch vụ là Đảnh thạnh và thuốc ngựa, trong khi đó bánh khoai tây và card VNG là dịch vụ của máy 19 nhưng nhân viên cộng nhầm. lúc này buộc phải thanh toán tất cả và cộng lại từ đầu thì thời gian gọi dịch vụ sẽ bị sai lệch.
  • Giả sử máy 18 và 19 đang chơi fifa ai thua sẽ trả tiền dịch vụ lúc này nhân viên sợ bị quên sẽ mất tiền nên cộng vào máy 18 nhưng sau đó máy 19 thua lúc này buộc phải thanh toán dịch vụ ở máy 18 và cộng lại dịch vụ vào máy 19.
Qua 2 trường hợp trên, mình có ý kiến nên có thêm tiện ích chuyển tiền dịch vụ như vậy sẽ hợp lý và tiện dụng hơn. Ví dụ như ta chỉ cần click chuột phải vào dịch vụ cần chuyển sang máy khác khi đó nó sẽ hiện ra 1 danh sách các máy và ta lựa chọn máy 19 là xong.

1. Vấn đề nhật ký giao dịch:

Mình thấy ở phần NKGD hiện thị thời gian không chính xác. ở đây chỉ thể hiện thời gian thanh toán chứ không phải thời gian gọi. Giả sủ gặp khách hàng khó tinh hỏi: “Tôi gọi chai nước lúc nào?” lúc này nhân viên sẽ bối rối. (Trước đây mình dùng Netcafe hiển thị rất tốt ở mục này.)
Xin hết. Cảm Ơn!

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Nói chung CSM cũng còn nhiều hạn chế quá. e chạy CSM mấy năm nay nhiều lúc điên đầu........Góp ý add bên CSM nên làm cái Số máy hiện lên màn hình cho chủ quán đỡ phải viết số máy rất bất tiện...Khách bật máy là thấy số máy đỡ hỏi nhiều khi bực mình.....
Dự án này anh đang làm rồi nhé! Xong sẽ share :D

jajaglobal

Thành viên
bao h mới ra phiên bản 5.5 nhỉ thấy ai cũng bảo tháng 8 sẽ ra mà chưa thấy j

joan.freid

Năng động
Các huynh chuyển đến CSM dùm em với. Cái góp ý này đến cả 2 năm nay rồi ý ạ:

Mong BĐH phần mềm quản lý phòng net CSM thêm phần khóa chức năng Đăng nhập (trả tiền sau).
Nhiều phòng máy chỉ sử dụng tài khoản thành viên, khi người quản lý vô tình click đúp chuột trái vào thì máy sẵn sàng sẽ tự động bật lên với chế độ không tài khoản trả sau. Điều này vô cùng bất tiện với những phòng máy chỉ sử dụng hình thức Hội viên.

joan.freid

Năng động
Một chức năng hay của CSM là Cho Hội Viên Nạp Mượn Tiền.
Nhưng khi Chủ phòng máy cấp phép cho tài khoản nhân viên thực hiện chức năng này, thì nhân viên đó lại có thể tùy ý thay đổi hạn mức tối đa Cho Mượn Tiền và không có chức năng để nhân viên cho khách trả nợ nếu tài khoản của Nhân Viên không được cấp phép chức năng "Sửa Hội Viên". Tức là chức năng Trả Nợ chỉ xuất hiện trong bảng Chi tiết Hội Viên

Đề nghị CSM chỉnh sửa lại chức năng sẵn có này sao cho phù hợp. Hình ảnh minh họa bên dưới

pikachu301

Thành viên
1. Chức năng tiếp tục sử dụng:
Ví dụ cần tắt máy 6 nhưng khách kêu tắt máy 7, mình đã tắt. Lúc ấy chỉ có nước cộng tiền kiểu dịch vụ vào. LÀm người chưa tắt máy bị vạ lây và không xem được số tiền hiện lên (nếu nhìn vào dịch vụ thì thấy). Bên Netcafe có chức năng tiếp tục sử dụng khá hay.
2. Chi tiết dịch vụ:
Khi tắt máy, các loại dịch vụ, phí không hiện trong bảng

Nhiều lúc khách khó tính rất mệt cho chủ quán.
.....
Bao nhiêu đó, xin cảm ơn.

bác Trí có cần e giúp cái chỗ mục 4 ko?

Em làm SQL ở 1 server khác, còn CSM Server ở 1 máy khác mà

Chỉ cần hexedit ở file .exe thôi

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa

Cái này mình đã làm rồi bạn à, có bài trên diễn đàn mình. Vấn đề mình có nói: mong tạo ra để dễ dàng cho nhiều người.

GamesZone

Thành viên

Cái này trước có nhờ bác Minh Trí làm dùm rồi mà chưa thành công, do lúc đó bác ấy bận quá không làm được, bác có thể làm giúp mình được không

GamesZone

Thành viên
Cái này mình đã làm rồi bạn à, có bài trên diễn đàn mình. Vấn đề mình có nói: mong tạo ra để dễ dàng cho nhiều người.

Còn vướn ở chỗ CSMID bác àh, chưa giải quyết được vấn đề, hay bác đã có cách fix thì cho mình xin, vì mình rất cần, tks.

pikachu301

Thành viên
http://www.hexedit.com

Bác download tool hexedit về nhá.

Ấn Ctrl + F => Chọn Text. Search 127.0.0.1 nhé.

Đó là IP localhost.

Ở đây là đoạn khó nhất cho bác đúng ko?

Tiếp theo bác sửa 127.0.0.1 thành 192.0.0.2. Save lại

Rồi, Giờ bác vào máy của bác

Bác add IP 192.0.0.1 cho máy bác, còn máy chửa SQL bác add ip 192.168.0.2

Xong. Thế là xong!

Top Bottom