Có gì mới?

Hỏi tư vấn sơ đồ mạng tối ưu cho hệ thống Net

ninhmca

Thành viên mới
quán net hiện tại là e có 93 máy con.
máy server cấu hình chip i3.ram 32gb.4 lan.ổ Cache 480Gb
em đang dùng Icafe 9 bản quyền của VNG.
em hay bị hiện tượng lâu lâu có 1 giàn bị khởi động lại
và hiện tượng nữa là có 1 thời điểm các máy trạm đang chơi vẫn chơi được.
các máy bật mới thì toàn hiện mac.k nhận IP...phải reset lại sever.có đợt còn phải gỡ Icafe ra cài lại mới nhận.
e thử thay con sw tổng mới rồi mà vẫn không ăn thua.
bác nào có kinh nghiệm dùng Icafe 9 giúp em với ạ.trước e dùng GcafeHB thì không bị tình trạng trên.
em xin trân thành cảm ơn ạ.

MKNet

Điều hành chính
Thành viên BQT
93 máy là số lượng máy lớn, bạn sử dụng sw tổng loại nào.
Bạn nên chuyển qua sử smart sw, để tối ưu băng thông hệ thống

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
Bệnh của chủ thớt phải đến tân nơi làm thì mới ok được. chứ với hệ thống đó bắt mạch online thì bó tay. inbox mình xem như thê nào

ninhmca

Thành viên mới
93 máy là số lượng máy lớn, bạn sử dụng sw tổng loại nào.
Bạn nên chuyển qua sử smart sw, để tối ưu băng thông hệ thống
em dùng loại này cho cả sw tổng và sw con bác ạ
24-Port Gigabit Switch TP-LINK TL-SG1024D

HOÀI PHƯƠNG

Thành viên
Bị giàn nào thì đổi SW giàn đó thử đi bạn. Với kiểm tra mấy sợi dây mạng nối SW
93 máy số lượng lớn mà SV chỉ có 4Lan nên gắn thêm đi bạn :D

ninhmca

Thành viên mới
Bị giàn nào thì đổi SW giàn đó thử đi bạn. Với kiểm tra mấy sợi dây mạng nối SW
93 máy số lượng lớn mà SV chỉ có 4Lan nên gắn thêm đi bạn :D
bị radom thôi bác à.cái bệnh này e nghĩ do sw tổng.e thử thay con sw tổng cùng mã mới nhập về vẫn bị.:((

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
bệnh này nói thật, kinh ngiệm đầy mình làm còn tuột quần. chứ đừng nói là ko rành mà đi hỏi mà ra bệnh.

4 Lan 93 máy có vẻ hơi ít bạn ơi :D

MKNet

Điều hành chính
Thành viên BQT
Với số lượng máy đó thì đừng tiết kiệm, có 2 giải pháp:
- 1 là thay lên smart sw, tăng thêm số lượng LAN tận dụng tính năng trunk port để tăng băng thông không làm nghẻn
- 2 là chỉ cần tăng số lượng LAN lên, chia tải đểu ra cho các sw còn lại.
Chủ topic pm bên fb, mình đưa cho 1 mô hình mạng tối ưu để giải quyết vấn đề này.

anhtuanqb

Thành viên
với 93 máy, bác nên lắp ít nhất là 8 lan team lại thành 4 team, các đường lan từ sever lên sw thì nên mua cáp đúc sẳn, nối các sw với nhau thì nên mua cáp 6e
dàn mình dùng 3 sw với 35 máy trước cũng hay bị vậy, nhưng sau làm 4 lan 2 team + cáp 6e nối các sw, nên hết bệnh, mà khởi động máy trạm cùng 1 lúc khá nhanh
nếu dùng ghb thì trong phần cài image có chức năng định tuyến máy trạm boot theo lan, ví dụ từ máy 1 đến 20 đi theo ip lan 102.168.1.201 21- 40......202 đại loại thế

ngdcnam

Năng động
"Công nghệ" phòng net đến bây giờ vẫn còn nhiều lỗ hổng nằm ở giữa những người bán linh kiện, chủ net, bên setup boot rom :D , cứ nghĩ đơn giản như " plug and play"

Chủ thớt nên thuê người rà soát lại hạ tầng mạng của mình.

Theo tôi chủ thớt chỉ cần bỏ ra 1tr8 đến 2tr mua một cái switch khác, đừng bao giờ mua cái TP-Link theo thói quen của mấy ông bán hàng và tư vấn của KTV gcafe hay VNG tại địa phương thì đã thấy khác rồi, bảo đảm tổng băng thông của 4 nic hiện tại trên server đã tăng gấp đôi tương đương với lắp thêm 4 cái nic nửa.Còn lại chỉ việc cấu hình trên server phân bố lại các máy client cho hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

mai huy

Năng động
câu cuối độc quá,lúc trước xài gcafe hòa bình thì ko bị. Vậy kết luận luôn là do phần mềm nhé.

king's[k]

Thành viên
Với số lượng máy đó thì đừng tiết kiệm, có 2 giải pháp:
- 1 là thay lên smart sw, tăng thêm số lượng LAN tận dụng tính năng trunk port để tăng băng thông không làm nghẻn
- 2 là chỉ cần tăng số lượng LAN lên, chia tải đểu ra cho các sw còn lại.
Chủ topic pm bên fb, mình đưa cho 1 mô hình mạng tối ưu để giải quyết vấn đề này.
Cho cái mã cụ thể tốt bác...chả biết cái smart sw là cái gì

ngdcnam

Năng động

Cái này là "xơ mít" :D chứ smart gì bạn, con này thay vào để hiệu quả cũng phải thêm NIC server và các switch con phía sau cũng phải có chức năng trunk port. Trong khi khi chỉ cần thay cái switch tổng giá 2tr thì không cần thêm cái gì cả băng thông từ switch tổng nó cấp cho các switch con tăng gấp 2 lần..

mrnambmt999

Thành viên
Cái này là "xơ mít" :D chứ smart gì bạn, con này thay vào để hiệu quả cũng phải thêm NIC server và các switch con phía sau cũng phải có chức năng trunk port. Trong khi khi chỉ cần thay cái switch tổng giá 2tr thì không cần thêm cái gì cả băng thông từ switch tổng nó cấp cho các switch con tăng gấp 2 lần..
Bác có thể cho em xin tên con SW đó được không? thank bác :D

Top Bottom