Có gì mới?

Hỏi Tình trạng sụt băng thông

mai tuan viet

Thành viên
tình hình là nhà e dùng VNPT.gói 60MB.nhưng k hiểu vì sao mà nhiều lúc e test sụt còn 1 đến 2MB.các bác ai biết chỉ giùm e được k.chứ thế này mạng chết e

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Nên nhớ, Mbp chớ không phải MB. 1MB = 8Mbp, mạng bị sụt có 1001 nguyên nhân.

vanhocdoan

Thành viên
Vd : Tiệm bạn có 10 máy thui nhe . Đường truyền của bạn là 45 Mb/s
- 1 thằng đang Dow IDM dùng hết 20 Mb/s liên tục
- 2 thằng đang coi Xet Full HD 10 Mb/s mổi thằng
- 7 thằng còn lại chơi game chỉ tổng 3 Mb/s
Vì thế khi bạn dùng speedtest thì chỉ còn 2Mb/s là đúng rùi .
Vấn đề ở đây là bạn phải biết Bandwidth kiểm soát băng thông , Bóp đầu thằng Dow IDM và 2 thằng đang coi Xết HD ấy đi thì đường truyền 45Mb/s xài cho 100 thằng củng chẳng hề gì.

nettungthang

Thành viên
Nhiều khả năng bọn nó download nên lag , cấm ứng dụng thằng IDM với thằng Cốc Cốc luôn đi , với để ý coi có thằng nào phá ko , thằng nào cố tình mở 5 , 6 trang Youtube chơi toàn clip 4k thì mạng của Mỹ cũng lag

jonnypham

Thành viên
Rảo quang 1 vòng "thám thính". Thấy thằng nào mở tab nhiều + Download thì vố vào đầu nó hoặc "âm thầm" đóng ứng dụng là nó biết rồi :D

zoitruong

Thành viên
Địa điểm
hỏi chi?
chỉ có 2 thằng làm chiếm hết 90% băng thông quán net:
1 là download = IDM
2 là download = coccoc, chrome, firefox...
chỉ có cách chặn bằng tên ứng dụng, rãnh rỗi thì đi vài vòng xem đưa nào down rồi nhắc nhở nó ngưng down. Đừng vì 1 con sâu làm rầu nồi canh...
hoặc theo dõi ứng dụng nó, rồi âm thầm tắt nó đi nếu chắc chắn nó đang download.

10 đường truyền cáp quang còn lag huống chi 1 đường. tránh xa hoặc hạn chế cái vụ download ra sẽ đâu lại vào đấy.

mai tuan viet

Thành viên
tks các bác.nhưng e không biết cấm ứng dụng sao cả.bác nào chỉ e với.chứ cứ thế này khách ý kiến chết

nettungthang

Thành viên
tks các bác.nhưng e không biết cấm ứng dụng sao cả.bác nào chỉ e với.chứ cứ thế này khách ý kiến chết
Nếu bác xài Gcafe thì cấm như sau : trên bảng tính tiền chọn => khống chế ứng dụng => bấm dấu + màu xanh => cấm IDM là idman.exe Cốc Cốc thì browser.exe , với google chrome và firefox thì để bình thường , chứ cấm luôn thì ma nó chơi @@

Chỉnh sửa cuối:

nettungthang

Thành viên
Phòng nét sống được là nhờ mấy thằng chơi game chứ ko phải cái bọn download đâu bác , bọn down đa phần nó chơi 1 tiếng 4,5 ngàn bạc mà lag cả phòng nên bác đừng có tiếc, thà mất 1 thằng download còn hơn mất 10 khách chơi game .

mai tuan viet

Thành viên
Nếu bác xài Gcafe thì cấm như sau : trên bảng tính tiền chọn => khống chế ứng dụng => bấm dấu + màu xanh => cấm IDM là idman.exe Cốc Cốc thì browser.exe , với google chrome và firefox thì để bình thường , chứ cấm luôn thì ma nó chơi @@
tks bác nhé )))) e đã cấm :)

Cao Thắng

Thành viên
Vd : Tiệm bạn có 10 máy thui nhe . Đường truyền của bạn là 45 Mb/s
- 1 thằng đang Dow IDM dùng hết 20 Mb/s liên tục
- 2 thằng đang coi Xet Full HD 10 Mb/s mổi thằng
- 7 thằng còn lại chơi game chỉ tổng 3 Mb/s
Vì thế khi bạn dùng speedtest thì chỉ còn 2Mb/s là đúng rùi .
Vấn đề ở đây là bạn phải biết Bandwidth kiểm soát băng thông , Bóp đầu thằng Dow IDM và 2 thằng đang coi Xết HD ấy đi thì đường truyền 45Mb/s xài cho 100 thằng củng chẳng hề gì.
cho em mạnh dạn hỏi bác là hôm trước em gặp 1 trường hợp là thằng kia không biết nó cài cái gì mà nó tải gần như max băng thông của em gây tình trạng lag luôn bác ạ! Ngặc nỗi em test thì ko thấy thằng idm nào chạy hết.... :( xin bác cao kiến ạ!

zoitruong

Thành viên
Địa điểm
hỏi chi?
cho em mạnh dạn hỏi bác là hôm trước em gặp 1 trường hợp là thằng kia không biết nó cài cái gì mà nó tải gần như max băng thông của em gây tình trạng lag luôn bác ạ! Ngặc nỗi em test thì ko thấy thằng idm nào chạy hết.... :( xin bác cao kiến ạ!
tải max băng thông thì có trăm muôn ngàn kế để tải. bác theo dõi tên ứng dụng nó là gì rồi search trên mạng, hoặc là nó giấu IDM bằng tên khác, hoặc là nhiều soft, hoặc trình duyệt web đang down... v..v

vanhocdoan

Thành viên
bác Chỉ cần làm theo hướng dẩn bài em nếu Modem bác cùi :) Không phải chỉ có thằng IDM mới chím băng thông đâu , nếu tiệm em mà gần tiệm bác mà không giới hạn băng thông , trong vòng 1 tháng có nước mà dẹp tiệm, chưa kể mấy cái trò dơ bẩn khác .
http://www.chuphongnet.com/forum/th...han-bang-thong-tren-may-tram.4171/#post-35162

nc1402

Thành viên
Xin giới thiệu voi mấy Bác cách phát hiện, cấm, và hạn chế băng thông quán em đang xài.

Thanks Bác đã hướng dẫn :D
Mình chỉ bổ sung thêm là cái Default TX Limit và Default RX Limit nên để tầm 8000 Kbps (~ 8Mbps) vì con số này sẽ áp dụng cho tất cả IP không thuộc cái list bên dưới

Top Bottom