Có gì mới?

Tình trạng giật lag máy trạm, mong được giúp đỡ

korolan

Thành viên
mấy hôm nay ngày nào cũng bị lỗi này. mặc dù không full khách
*tình trạng: sau 1 thời gian sử dụng trong ngày, thường thì đến buổi chiều cả dàn máy bị giật, đơ.
( giống như hiện tượng tràn SSD)
cấu hình máy trạm như sau:
asusH81- CPU 3250_RAM kingmax 4GB

cấu hình máy SV như sau: ( kéo 34PC)
Itel 1200_CPU4160_RAM kingmax 32GB( 8GB x 4)
1SSD 120GB chứa image + cache+ writeback
1HDD 1T chia 2 pation chạy win SV + ổ game

*hiện đang dùng BR Gcafe Hòa Bình
*lúc xảy ra tình trạng giật lag, đơ
*kiểm tra trên SV, SSD không tràn( còn trống 50GB)
task manager : RAM chiếm 20.7G, CPU trên 80%

*lúc máy chạy bình thường
task manager : RAM chiếm dưới 20GB, CPU từ 0% - 25%

*trong Diskless, kĩ thuật set cache như sau:
Images : 2048 MB
game: 15000 Mb RAM, 25000 Mb SSD

* qua nhiều lần kiểm tra nhận thấy cache RAm không dừng lại ở mức 15gb như đã set mà liên tực tăng lên.
đến mức chiếm hơn 19gb RAM là CPU chạy trên 50% gây lag, giật máy trạm. đến mức chiếm 20gb RAM là CPU chiếm trên 80%==>> đơ nguyên dàn máy.

nhận thấy khi RAM máy SV chiếm từ 19Gb trở lên là xuất hiện hiện tượng

*trước tiên xin được hỏi mọi người đây là lỗi gì? có phải do set cache không đúng không?
với cấu hình như trên mong mọi người hướng dẫn cách khắc phục.
chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm!!!

thucvanpro

Thành viên
Bác nên lưu ổ game vào ổ ssd thì tốc độ tải game nhanh hơn và thử tang cache image lên 7000 MB xem tình trạng có đỡ hơn không, nếu tràn ram thì nó sẽ ghi lên ssd, nếu vẫn bị vậy thì bác cài lại mới, làm lại image.

korolan

Thành viên
Bác nên lưu ổ game vào ổ ssd thì tốc độ tải game nhanh hơn và thử tang cache image lên 7000 MB xem tình trạng có đỡ hơn không, nếu tràn ram thì nó sẽ ghi lên ssd, nếu vẫn bị vậy thì bác cài lại mới, làm lại image.
cảm ơn bạn đã góp ý, mình sẽ test thử thế nào.

korolan

Thành viên
tăng cache image lên 7000mb, cache game có thay đổi gì không bạn? hay vẫn để 15000mb

netmetro

Guest
1) nhận thấy khi RAM máy SV chiếm từ 19Gb trở lên là xuất hiện hiện tượng => câu này trị bằng : 15GB dễ lên 19GB lag thì giảm còn 10GB thôi. nó sẽ lên 14GB sẽ né được số 19 !
2) đổi ssd 120 thành 240 GB đi .

korolan

Thành viên
1) nhận thấy khi RAM máy SV chiếm từ 19Gb trở lên là xuất hiện hiện tượng => câu này trị bằng : 15GB dễ lên 19GB lag thì giảm còn 10GB thôi. nó sẽ lên 14GB sẽ né được số 19 !
cảm ơn ý kiến của bạn.
mình cũng ngĩ như thế. nhưng mình set thấp vậy có đủ để kéo 34pc không bạn. hiện tại máy đang chạy mình set lại luôn để tét thử được không bạn, hay đợi khách nghĩ mình mới set.

netmetro

Guest
nếu < 7 khách thì cứ làm 'nóng' . > 20 khách thì để từ từ làm 'nguội' .
cứ bình tĩnh mà vọc rồi rút kinh nghiệm !

không có ai giỏi boot rom cả, chỉ có người ăn hành nhiều mà rút kinh nghiệm được nhiều thôi

korolan

Thành viên
nếu < 7 khách thì cứ làm 'nóng' . > 20 khách thì để từ từ làm 'nguội' .
cứ bình tĩnh mà vọc rồi rút kinh nghiệm !

không có ai giỏi boot rom cả, chỉ có người ăn hành nhiều mà rút kinh nghiệm được nhiều thôi
cảm ơn bạn. hiện tại khách cũng khá nên mình chưa dám làm. trong lòng đang thấp thỏm cái thời điểm đó lại đến. hiện tại SV đã chiếm hơn 17Gb Ram rồi. lát nữa set lại xong mình sẽ phản hồi kết quả.

Loi Nguyen

Thành viên
1) Cùng wuan điểm cách set cache như trên
2) Nên mua thêm con ssd 120gb chứa cache+WB

NetThanhMy

Thành viên
mấy hôm nay ngày nào cũng bị lỗi này. mặc dù không full khách
*tình trạng: sau 1 thời gian sử dụng trong ngày, thường thì đến buổi chiều cả dàn máy bị giật, đơ.
( giống như hiện tượng tràn SSD)
cấu hình máy trạm như sau:
asusH81- CPU 3250_RAM kingmax 4GB

cấu hình máy SV như sau: ( kéo 34PC)
Itel 1200_CPU4160_RAM kingmax 32GB( 8GB x 4)
1SSD 120GB chứa image + cache+ writeback
1HDD 1T chia 2 pation chạy win SV + ổ game

*hiện đang dùng BR Gcafe Hòa Bình
*lúc xảy ra tình trạng giật lag, đơ
*kiểm tra trên SV, SSD không tràn( còn trống 50GB)
task manager : RAM chiếm 20.7G, CPU trên 80%

*lúc máy chạy bình thường
task manager : RAM chiếm dưới 20GB, CPU từ 0% - 25%

*trong Diskless, kĩ thuật set cache như sau:
Images : 2048 MB
game: 15000 Mb RAM, 25000 Mb SSD

* qua nhiều lần kiểm tra nhận thấy cache RAm không dừng lại ở mức 15gb như đã set mà liên tực tăng lên.
đến mức chiếm hơn 19gb RAM là CPU chạy trên 50% gây lag, giật máy trạm. đến mức chiếm 20gb RAM là CPU chiếm trên 80%==>> đơ nguyên dàn máy.

nhận thấy khi RAM máy SV chiếm từ 19Gb trở lên là xuất hiện hiện tượng

*trước tiên xin được hỏi mọi người đây là lỗi gì? có phải do set cache không đúng không?
với cấu hình như trên mong mọi người hướng dẫn cách khắc phục.
chân thành cảm ơn mọi người đã quan tâm!!!

mình cũng bị tương tự , mình có 3 ổ ssd nhưng ổ làm cache bị lỗi , thay ổ mới giảm 50% giật và lag , 50% còn lại chưa tìm ra nguyên nhân :) . có điều kiện bác thay thử hoặc mượn ổ ssd của ai bỏ vô test thử coi .

Chỉnh sửa cuối:

korolan

Thành viên
vấn đề như mình đã nói, đã giành rất nhiều tgian để theo dõi. SSD vẫn còn trống đến 50Gb nên không thể lỗi phát sinh từ việc thiếu SSD được. hôm qua trên forum cũng có một số ae trực tiếp hướng dẫn set cache nhưng vẫn không khắc phục được.
mình đang nghi ngờ hệ thống set cache không hoạt động, vì thế Ram chiếm trên SV cứ liên tục tăng chứ không dừng lại ở định mức mà mình đã set. vì thế khi lượng Ram chiếm quá nhiều ( cụ thể trên SV của mình là mức cao hơn 19Gb) thì hệ thống sẽ quá tải, CPU máy SV hoạt đọng hết công suất, dẫn đến tình trạng lag và đơ dàn máy.
hiện mình đã trình bày quan điểm bên bộ phận CSKH G Hòa Bình và đang đợi phương án giải quyết. hy vọng sớm khắc phục chứ thế này thì tiêu.

impossible0510

Thành viên
1. kiểm tra thổi bụi lại case sever, kiểm tra các khe ram hay ram có lỗi lầm gì ko (cái này tui bị nó hành 1 tuần)
2. bác cắm ổ game vào cổng sata2 hay sata3 nếu cắm st2 thì bác cắm lại st3 xem có khác ko.
Ổ WB và ổ image & cache nên tách rời, mua thêm 1 ổ ssd 120GB nữa về cho image và cache sang đó thử. cache và wb có thể chung ổ cũng được, mình đang dùng thế cũng ko sao nhưng ko biết tại sao nên muốn loại trừ.

Loi Nguyen

Thành viên
vấn đề như mình đã nói, đã giành rất nhiều tgian để theo dõi. SSD vẫn còn trống đến 50Gb nên không thể lỗi phát sinh từ việc thiếu SSD được. hôm qua trên forum cũng có một số ae trực tiếp hướng dẫn set cache nhưng vẫn không khắc phục được.
mình đang nghi ngờ hệ thống set cache không hoạt động, vì thế Ram chiếm trên SV cứ liên tục tăng chứ không dừng lại ở định mức mà mình đã set. vì thế khi lượng Ram chiếm quá nhiều ( cụ thể trên SV của mình là mức cao hơn 19Gb) thì hệ thống sẽ quá tải, CPU máy SV hoạt đọng hết công suất, dẫn đến tình trạng lag và đơ dàn máy.
hiện mình đã trình bày quan điểm bên bộ phận CSKH G Hòa Bình và đang đợi phương án giải quyết. hy vọng sớm khắc phục chứ thế này thì tiêu.
Đã nói rồi nên cache game 10000mb ram +mua thêm ssd 120gb chứa WB+Cache. Hết

korolan

Thành viên
bác Thuận nói đúng, lúc e làm Image mới đã quên không tắt phần tự update của win nên tình trạng cay thế. cảm ơn bác Thuận.

về cách set cache. sau khi điều chỉnh lại win và set cache theo 2 bác này dàn máy chạy rất êm. cảm ơn bác netmetro và bác khoaduyblu

maivanthuan

Thành viên
bác Thuận nói đúng, lúc e làm Image mới đã quên không tắt phần tự update của win nên tình trạng cay thế. cảm ơn bác Thuận.

về cách set cache. sau khi điều chỉnh lại win và set cache theo 2 bác này dàn máy chạy rất êm. cảm ơn bác netmetro và bác khoaduyblu
32Gb mà Set Cache Game có 10Gb thì phí Ram Server wa hic

Top Bottom