Có gì mới?

Hỏi Thắc mắc về kích thước màn hình và việc lựa chọn card đồ hoạ

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Niceocry

Thành viên
Địa điểm
Vĩnh Long, Việt Nam
Các bác cho em hỏi có trang web hoặc có cách nào để xác định tính toán xem card đồ hoạ mình đang sử dụng thích hợp với màn hình bao nhiêu inch hay tần số quét ra sao không?
Kiểu như vd hiện tại em đang xài card GT 730 2gb chung với màn 22inch 75hz thì liệu thay màn 27inch 120hz card đồ hoạ có đáp ứng được không?

mrleo9891

Thành viên
Cái đấy nó phụ thuộc vào card đồ hoạ của bác xuất ra được bao nhiêu fps nữa chứ . Màn 120hz tức là nó hỗ trợ hiển thị đến 120fps / khung hình . Còn card ko xuất đến có 60 fps thì màn 120hz cũng chả có tác dụng gì

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
Màn là hỗ trợ tần số quét. Dù màn có tần số quét 1 tỷ hz, nhưng card khi chơi game nó chỉ được 70fps thì cũng chả để làm gì. được cái lướt web với thao tác chuột bên ngoài desktop vẫn mượt lắm. Mở các ứng dụng cảm giác nó lên mượt hơn ( ko phải nhanh hơn ) nhiều ng nói là card ko gánh được tần số quét đó chính là vì lý do này. Card xuất fps, màn có tần số quét tương đương với card hoặc hơn là oke nhất. Dù màn tần số quét như thế nào. Thì card nó vẫn xuất fps với sức mạnh của nó ko hơn ko kém.

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
E đã test trên game off nhà e rồi. 2 máy cấu hình y chang. 1 con màn 165hz với 60hz, nó ăn điện như nhau, fps như nhau, mức độ sử dụng % vga như nhau. Trừ trường hợp bật tính năng đồng bộ vga với màn. Lúc đó nó sẽ khác. Lúc đó màn sẽ hạ hz nếu vga ko đáp ứng được. Hoặc vga sẽ hạ fps nếu màn ko đáp ứng được.

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
Quên vụ kích thước màn hình. Kích thước màn hình ko quan trọng. Quan trong đó là độ phân giải của màn hình. 16 ich hay 32ich nếu độ phân giải màn hình 1920x1080 thì nó ko khác gì nhau. Nó vẫn từng đó điểm ảnh. Nó vẫn là full hd. Vì vậy khi chơi game về sức mạnh ko có gì khác biệt. Trừ khi bạn lên màn 2K lúc đó nhiều điểm ảnh hơn. Vga vs cpu phải gồng mình lên để sử lý hình ảnh vì nó nhiều điểm ảnh hơn, lúc đó nó mới khác.

conlamheo

Thành Viên
Còn cấu hình cao nhưng màn có tần số quét thấp, nếu ko hạn chế fps lại thì có thể dẫn tới giống như bị xé hình (cái này em ko rõ nó kêu như thế nào) chuột phím thao tác nhưng màn phản hồi chậm (nhìn sẽ thấy giựt giựt)
Cái này là em đã bị rồi,build bộ máy chơi game mà mua đến con màn thì hết tiền,mua tạm con 60Hz chữa cháy , sau này lên con con 250Hz thì ko còn bị nữa

Net Hùng

Năng động
làm net có điều kiện thì cứ màn mới, tần số quét cao, tầm 27'' là vừa, mua màn 1 lần xài cho nhiều đời pc, còn nó quét bao nhiêu thì khách nó cũng chẳng để ý :)

mrleo9891

Thành viên
Quên vụ kích thước màn hình. Kích thước màn hình ko quan trọng. Quan trong đó là độ phân giải của màn hình. 16 ich hay 32ich nếu độ phân giải màn hình 1920x1080 thì nó ko khác gì nhau. Nó vẫn từng đó điểm ảnh. Nó vẫn là full hd. Vì vậy khi chơi game về sức mạnh ko có gì khác biệt. Trừ khi bạn lên màn 2K lúc đó nhiều điểm ảnh hơn. Vga vs cpu phải gồng mình lên để sử lý hình ảnh vì nó nhiều điểm ảnh hơn, lúc đó nó mới khác.
bác lại nhầm. Kích thước giờ chúng nó chơi toàn phải màn 27' và gear ngon. Khách nó ko cần quan tâm lắm cấu hình thế nào cứ chơi mượt là nó khoái . Nhà e với 3 quán nữa gần gần nhau cấu hình như nhau luôn , 2 quán kia màn lởm lởm 24 đen trắng lẫn lộn , sang bên e màn 27' đồng bộ chúng nó khen kêu quán a máy xịn nhất khu ở đây X_X

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
bác lại nhầm. Kích thước giờ chúng nó chơi toàn phải màn 27' và gear ngon. Khách nó ko cần quan tâm lắm cấu hình thế nào cứ chơi mượt là nó khoái . Nhà e với 3 quán nữa gần gần nhau cấu hình như nhau luôn , 2 quán kia màn lởm lởm 24 đen trắng lẫn lộn , sang bên e màn 27' đồng bộ chúng nó khen kêu quán a máy xịn nhất khu ở đây X_X
bác phát biểu vớ vẩn. người ta hỏi card đồ họa thích hợp với với màn hình bao nhiêu ich, người ta ko hỏi khách thích dùng hay bây giờ ng ta dùng màn bao nhiêu ich là hợp lý. ý người ta hỏi liên quan đến card đồ họa, tức là mạnh và yếu. của card với màn hình. ở trên tôi giải thích, "màn hình bao nhiêu inh ko quan trọng, quan trọng là độ phân giải của nó mới ảnh hưởng tới card màn hình" đọc kỹ rồi phát biểu nha bác. chứ ai chẳng biết màn càng ngon càng tốt, quán siêu vip người ta vẫn dùng 24ich 360hz chơi fps kia kìa. ai bảo 24 ich là đểu????

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
" cách nào để xác định tính toán xem card đồ hoạ mình đang sử dụng thích hợp với màn hình bao nhiêu inch" ? người ta hỏi rõ ràng như vậy?

mrleo9891

Thành viên
bác phát biểu vớ vẩn. người ta hỏi card đồ họa thích hợp với với màn hình bao nhiêu ich, người ta ko hỏi khách thích dùng hay bây giờ ng ta dùng màn bao nhiêu ich là hợp lý. ý người ta hỏi liên quan đến card đồ họa, tức là mạnh và yếu. của card với màn hình. ở trên tôi giải thích, "màn hình bao nhiêu inh ko quan trọng, quan trọng là độ phân giải của nó mới ảnh hưởng tới card màn hình" đọc kỹ rồi phát biểu nha bác. chứ ai chẳng biết màn càng ngon càng tốt, quán siêu vip người ta vẫn dùng 24ich 360hz chơi fps kia kìa. ai bảo 24 ich là đểu????
E thấy bác là người rất bảo thủ và gia trưởng . Bác áp đặt cái lối suy nghĩ của bác bắt người ta phải suy nghĩ theo mình là kích thước màn không quan trọng quan trọng là độ phân giải =))
T1 Ừ đúng là độ phân giải quan trọng nhưng xin lỗi bác nếu cùng fullHD thì màn 27 nhìn nó vẫn sướng hơn là nhìn cái màn 24'
Tiếp cái t2 : e nói màn 24' ở mấy quán gần e chứ e ko nói tất cả màn nào 24' cũng là đểu .Bác xem xu hướng cyber bây giờ cấu hình mấy quán còn giữ 24'
T3 người ta không nói dùng card gì thì bác tư vấn kiểu gì , chính bác cũng chưa nói được làm cách nào để tính toán cái card đồ hoạ đang dùng thích hợp với màn bao nhiêu inch mà chỉ bảo quên bao nhiêu inch đi chú trọng vào độ phân giải ???
T4 e bảo người ta mua màn 27 cũng chả có gì sai cả mà bác bảo phát biểu vớ vẩn , người bảo thủ như bác e xin phép không tranh luận nữa nhé

mrleo9891

Thành viên
làm net có điều kiện thì cứ màn mới, tần số quét cao, tầm 27'' là vừa, mua màn 1 lần xài cho nhiều đời pc, còn nó quét bao nhiêu thì khách nó cũng chẳng để ý :)
Bác nói chuẩn. Giờ khách vào quán cứ màn to gear ngon là nó thích rồi đã , những cái khác tuỳ điều kiện mà làm thôi

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
các bác biết p vip nhất hiẹn tại dùng màn 24.5 inh đấy nhé. và nó là 380hz. game thủ chuyên nhé, mình ko bàn ở nông thôn vì họ cần to để loà khách

omasakis

Thành viên
các bác biết p vip nhất hiẹn tại dùng màn 24.5 inh đấy nhé. và nó là 380hz. game thủ chuyên nhé, mình ko bàn ở nông thôn vì họ cần to để loà khách
cái này chuẩn nè. chuẩn thi đấu bây h vẫn là màn 24 thôi. chưa kể bọn nó còn để chế độ cửa sổ :D

LiteVN

Thành viên
vấn đề từ card lại đá qua màn thì mọi người lại đang đi xa câu chuyện thắc mắc chủ topic rồi :D

màn to hay màn bé tùy mỗi suy nghĩ của chủ quán, khách đông thì ok, vắng thì làm ngược lại thử xem sao

có quán 27" lại ko đông khách bằng 24" với lý do game fps ko cần 27"
nhưng có quán lại chơi hẳn 32" mà khách vẫn đông, nhìn chung, tùy khu vực :D

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
4rum là nơi anh em chủ nét trao đổi kiến thức và học hỏi kinh nghiệm , anh em cố gắng tranh luận chứ không tranh cãi và hạn chế dùng ngôn từ đả kích nhau .
Trân trọng !

Địa điểm
Bình dương
Tỉnh thì cứ 27inch đáp ứng nhu cầu xem phim, fps ,moba trung bình là được rồi. Chỗ nào khách thích cong thì chơi cong , khách bắn fps valorant các thứ nhiều thì nên dùng màn phẳng .Theo nhu cầu bây giờ thì chỉ cần Full HD 165Hz trở lên là ổn rồi . Còn 2k 4k không nên mua vào thời điểm hiện tại vì để đáp ứng được 2k trở lên thì tươngđương cũng phải chơi mấy con card mạnh hơn ít cũng phải 3060Ti . và nó cũng không phải thực sự cần thiết.
Ae bàn luận với nhau không ưng thì nên né nhau ra thôi chứ kêu người ta thế này thế kia thì hạn chế .

Địa điểm
Bình dương
Đang chơi game màn 60hz lên 240hz về lại 60 chơi game nó chê đó bác . Nó sẽ không để ý cho đến khi người khác lắp loại tốt hơn . Nên nói là k quan tâm tần số quét cũng không phải nha.
Giờ các bên buôn vũ khí làm gì còn ai quảng cáo là bán màn 60hz nữa đâu. Bèo cũng 70-144

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
E thấy bác là người rất bảo thủ và gia trưởng . Bác áp đặt cái lối suy nghĩ của bác bắt người ta phải suy nghĩ theo mình là kích thước màn không quan trọng quan trọng là độ phân giải =))
T1 Ừ đúng là độ phân giải quan trọng nhưng xin lỗi bác nếu cùng fullHD thì màn 27 nhìn nó vẫn sướng hơn là nhìn cái màn 24'
Tiếp cái t2 : e nói màn 24' ở mấy quán gần e chứ e ko nói tất cả màn nào 24' cũng là đểu .Bác xem xu hướng cyber bây giờ cấu hình mấy quán còn giữ 24'
T3 người ta không nói dùng card gì thì bác tư vấn kiểu gì , chính bác cũng chưa nói được làm cách nào để tính toán cái card đồ hoạ đang dùng thích hợp với màn bao nhiêu inch mà chỉ bảo quên bao nhiêu inch đi chú trọng vào độ phân giải ???
T4 e bảo người ta mua màn 27 cũng chả có gì sai cả mà bác bảo phát biểu vớ vẩn , người bảo thủ như bác e xin phép không tranh luận nữa nhé
Người ta hỏi gì. mình trả lời vậy. ko có lan man. vì người ta ko nói card gì, ko nói chơi game gì, mình cũng ko nói phán bừa độ phân giải là bao nhiêu để hợp lý với card đó. mình chỉ nói là to hay nhỏ, ko ảnh hưởng đến sức mạnh của vga, chỉ có độ phân giải màn hình mới ảnh hưởng tối nó. : Câu hỏi người ta hỏi đây: "Các bác cho em hỏi có trang web hoặc có cách nào để xác định tính toán xem card đồ hoạ mình đang sử dụng thích hợp với màn hình bao nhiêu inch hay tần số quét ra sao không?" hãy trả lời vào trọng tâm của vấn đề, đi thi mà trả lời như bác nó cho 1 điểm.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Top Bottom