Có gì mới?

Hỏi server tự động restart

lbc

Thành viên
hôm nay server e thi thoảng kêu bíp bíp rồi tự động restart lại server, e ko hiểu tại sao nhờ các cao nhân chỉ giảo với ạ %-(

Địa điểm
Bình dương
Có thể do nguồn điện hoặc cục nguồn của bác ...

phutcp

Năng động
cục lưu điện kêu bip bip rồi máy kđ lại hay là máy đang chạy kêu bipbip rồi kđ lại?nếu là cục lưu điện kêu thì coi lai nguồn cắm cục lưu điện hoặc có khả năng cục lưu có vấn đề bác cắm trực tiép ko qua cục lưu thử xem , còn mà máy kêu thì bác tháo ram + card vsinh lại

lbc

Thành viên
cục lưu điện kêu bip bip rồi máy kđ lại hay là máy đang chạy kêu bipbip rồi kđ lại?nếu là cục lưu điện kêu thì coi lai nguồn cắm cục lưu điện hoặc có khả năng cục lưu có vấn đề bác cắm trực tiép ko qua cục lưu thử xem , còn mà máy kêu thì bác tháo ram + card vsinh lại
case server bác ơi

bangnguyen

Thành viên
vệ sinh lại toàn bộ case luôn đi. có thể lâu quá nó dơ. kêu bip bip chắc là bị drum ram rồi. vệ sinh ram và khe ram kỹ vào.

netloctien

Năng động
trả lời cái trớt quớt vậy?
kêu bíp bíp từ cục lưu điện cho server rồi mới bị khời động lại hay kêu trong case server ? nếu phát ra từ cục lưu điện thù rút dây nguồn sử dụng điện trực tiếp cho server, nếu phát ra từ server thì vệ sinh ram nếu vẫn bị thì thay nguồn mà còn thì tra lại keo tản nhiêt cho cpu

lbc

Thành viên
thanks các bác, chắc do ram rồi, e rút ra cắm lại thì chạy ổn định tới giờ:D

netmetro

Guest
thanks các bác, chắc do ram rồi, e rút ra cắm lại thì chạy ổn định tới giờ:D
lâu ngày ra ten , oxy hóa . gây cách điện ! tháo ra chà cho bóng loáng , tiếp xúc điện tốt là oke !
sẵn, thổi bụi xung quanh, vệ sinh xung quanh cho mát . bao trì, bảo dưỡng, bảo quản

phamthanhdo

Năng động
hôm nọ nhà tôi về sinh case server cũng bị reset kêu bipbip. đoán do ram, thao ram ra vệ sinh lần nữa cắm chặt lại. OK từ đó ko thấy bị gì nữa

lbc

Thành viên
cập nhật tình hình là e đã vệ sinh và vẫn bị ạ, sáng dậy bật server chạy được một lúc thí nó tự động restart, trước khi restart nó kêu bíp bíp 6 tiếng rồi ngắt quãng 4 tiếng rồi ngắt thêm 2 tiếng nữa mới kêu tít tít vào đến bios, cả ngày chỉ bị đúng lúc sáng restart lại 1 đến 2 lần là sử dụng bình thường, các bác bắt bệnh hộ em vơi, e dùng main intel sv1200

Địa điểm
Bình dương
6 bíp keyboard , 4 bip giờ hoặc ram , 2 bíp ram ... card ....
Theo chuẩn đoán không dám chắc thì nó như sau.
Máy boot và nhận thấy không có keyboard ( cái này có khả năng bị lỗi gì đó )
rùi sau đó 4 bíp báo sai giờ. ( Bác có thể đo lại giúp em cục pin cmos )
2 bíp tiếp theo thì nhiều khả năng bị lỗi card lan hay gì gì đó phần mở rộng .

Mà cơ bản bác cứ tháo sạch ra. Vệ sinh all chứ k riêng gì ram :D .

lbc

Thành viên
6 bíp keyboard , 4 bip giờ hoặc ram , 2 bíp ram ... card ....
Theo chuẩn đoán không dám chắc thì nó như sau.
Máy boot và nhận thấy không có keyboard ( cái này có khả năng bị lỗi gì đó )
rùi sau đó 4 bíp báo sai giờ. ( Bác có thể đo lại giúp em cục pin cmos )
2 bíp tiếp theo thì nhiều khả năng bị lỗi card lan hay gì gì đó phần mở rộng .

Mà cơ bản bác cứ tháo sạch ra. Vệ sinh all chứ k riêng gì ram :D .
e đã vệ sinh rồi bác ạ, pin cmos hôm qua e cũng thay, e để ý đúng là nó sai giờ thật, chỉnh xong tắt hết nguồn điện đi giờ nó lại về như cũ, còn keyboard thì sv có cắm keyboard đâu bác

Địa điểm
Bình dương
e đã vệ sinh rồi bác ạ, pin cmos hôm qua e cũng thay, e để ý đúng là nó sai giờ thật, chỉnh xong tắt hết nguồn điện đi giờ nó lại về như cũ, còn keyboard thì sv có cắm keyboard đâu bác
Vậy là lỗi RTC rồi.

Địa điểm
Bình dương
chào bác, e có đổi khe cắm ram thì hôm qua không bị gì nữa, trước e cắm 2 khe màu xanh, giờ em cắm vào 2 khe màu đen thì chạy bình thường, nhưng khi khơi động thì nó hiện lỗi này, bấm Y thì vào bình thường
link ảnh: http://i.imgur.com/l8t7Pkv.jpg
Lỗi này có vẻ liên quan nhiều tới chip . Em cũng không dám phán bậy .

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
chào bác, e có đổi khe cắm ram thì hôm qua không bị gì nữa, trước e cắm 2 khe màu xanh, giờ em cắm vào 2 khe màu đen thì chạy bình thường, nhưng khi khơi động thì nó hiện lỗi này, bấm Y thì vào bình thường
link ảnh: http://i.imgur.com/l8t7Pkv.jpg
Em mù tiếng anh nhưng như theo hình thì do Main server hoặc main máy bộ nó set ưu tiên 1 khe thường là khe 0 , nếu khe này chưa gắm Ram mà gắn khe khác là nó báo lỗi .Chủ top thử vệ sinh lại khe ram đó là ok không được nữa có khi khe ram tèo rồi (dù gắn qua khe khác ram chạy cũng nên vệ sinh lại chân ram luôn )

lbc

Thành viên
Em mù tiếng anh nhưng như theo hình thì do Main server hoặc main máy bộ nó set ưu tiên 1 khe thường là khe 0 , nếu khe này chưa gắm Ram mà gắn khe khác là nó báo lỗi .Chủ top thử vệ sinh lại khe ram đó là ok không được nữa có khi khe ram tèo rồi (dù gắn qua khe khác ram chạy cũng nên vệ sinh lại chân ram luôn )
cho e hỏi khe 0 là khe nào ạ

netloctien

Năng động
cho e hỏi khe 0 là khe nào ạ
bạn để ý gần khe ram sẽ có các số ddim 0, hay ddim 1 là khe ram bắt đầu. lỗi của bạn xuất phát từ bios tốt nhất nên load defauld sau đó chỉ chọn ổ boot thôi và lưu lại, để ý nếu main intel clear cmos khác với các dòng main khác khi thiết lập bios phải đóng jump bios thiết lập xong tắt mát rút jump ra, lâu rồi không dùng intel nên không chắc lắm :)

Top Bottom