Có gì mới?

Hỏi Server cấu hình cao, nhưng máy trạm vẫn chậm. (Gcafe chính chủ)

nguyennguyen

Thành viên
Như tiêu đề, kính mong các bác giúp đở. Server của mình mới lắp, cấu hình:
Xeon e3 1200v5
Main E3v5
Ram 16 GB 2400
2 ssd intel 120 330, 1 hdd 1TB WB.
Đặc biệt ssd M8Pe 500GB, hơn 2000 MB/s

Sau khi để kt Gcafe mò mẫm mất 2 đêm mới cài được (đêm trước nó mò không được driver nên bó tay, sau mình tự mò mãi mới ra, rồi mới cài được).
Tình hình là con SSD mình siêu speed, mà sao cuối cùng máy trạm tốc độ vẫn rất thường, thử thì chỉ được tầm 50-60MB/s.
Theo như mình mò thì kt Gcafe nó để 1 ssd intel cài win, 1 ssd intel làm cache, ổ M8pe 500GB chứa game online, 1TB chứa game off. Dưới máy con mình thử copy-paste, bench speed trong đúng ổ game online thì rất cùi, chỉ được 50-60MB. Còn tốc độ máy cũng không nhanh, cũng mất cả phút mới lên, mở các thứ cũng chậm.
Bức bối, mình tháo ổ M8pe đó đem xuống máy tính tiền gắn trực tiếp lên thử, máy tính tiền mới chỉ PCIe gen 2, mà mình test copy thử phù phù lên 600-700MB/s. Đem lên server gắn, thử lại trên máy con thì lại bèo 50-60MB/s. Nếu vậy thì gắn SSD nhanh làm gì. Server thì bọn KT cài, khóa các kiểu, không vào trong xem được :(
Chốt mình muốn nhờ ae tư vấn dùm vấn đề nằm ở đâu. Do KT cài sai, hay do thiết lập, hay giới hạn chỉ được vậy. Mình nghi nghi do cổng Lan không biết phải không. Mình xài 2 cổng Lan Giga TG-3468.

duchoaispace

Thành viên
Xeon e3 1200v5
Main E3v5
Ram 16 GB 2400

Sau khi để kt Gcafe mò mẫm mất 2 đêm mới cài được (đêm trước nó mò không được driver nên bó tay, sau mình tự mò mãi mới ra, rồi mới cài được).
Tình hình là con SSD mình siêu speed, mà sao cuối cùng máy trạm tốc độ vẫn rất thường, thử thì chỉ được tầm 50-60MB/s.
Theo như mình mò thì kt Gcafe nó để 1 ssd intel cài win, 1 ssd intel làm cache, ổ M8pe 500GB chứa game online, 1TB chứa game off. Dưới máy con mình thử copy-paste, bench speed trong đúng ổ game online thì rất cùi, chỉ được 50-60MB. Còn tốc độ máy cũng không nhanh, cũng mất cả phút mới lên, mở các thứ cũng chậm.
Bức bối, mình tháo ổ M8pe đó đem xuống máy tính tiền gắn trực tiếp lên thử, máy tính tiền mới chỉ PCIe gen 2, mà mình test copy thử phù phù lên 600-700MB/s. Đem lên server gắn, thử lại trên máy con thì lại bèo 50-60MB/s. Nếu vậy thì gắn SSD nhanh làm gì. Server thì bọn KT cài, khóa các kiểu, không vào trong xem được :(
Chốt mình muốn nhờ ae tư vấn dùm vấn đề nằm ở đâu. Do KT cài sai, hay do thiết lập, hay giới hạn chỉ được vậy. Mình nghi nghi do cổng Lan không biết phải không. Mình xài 2 cổng Lan Giga TG-3468.
Do phần mềm Gcafe' cùi A ạ. A mún nó chạy max thì NXD vẫn là cao nhất.

vanhocdoan

Thành viên
Bạn hiểu sai về Server Bootrom nhé . Không phải server cấu hình thật cao thì máy trạm sẽ thật nhanh, nó chỉ giúp hệ thống được vận hành ổn định và trơn tru thui . SSD có tốc độ 600MB/s khi sử dụng thì máy trạm không phải đạt tốc độ Coppy là nhiêu đó . Máy trạm bạn kết nối server qua Lan 1000 Mbps thì nó đã bị giới hạn dữ liệu 125MB/s không thể hơn được . Mục đính của việc dùng SSD có tốc độ cao là để nhiều máy kết nối cùng lúc . Thệ thống bootrom muốn vận hành tốt tốc độ máy trạm đạt tốc độ lý tưỡng ngoài hệ thống phần cứng ra thì còn ảnh hưởng bởi phần mềm Bootrom . Và đặc biệt quan trọng là tay nghề của người cài đặt và tinh chỉnh hệ thống .

Chỉnh sửa cuối:

Trần Đăng Khoa

Năng động
Gcafe chính chủ tức là gboot đúng không ạ, cái đấy nó giới hạn mỗi client chạy mức 50-60 cho ổn định chứ không phải cứ thay ssd ngon thì sẽ cao hơn đâu ạ.
Chủ yếu là bác chạy bao nhiêu máy trạm nữa, server có 2 LAN 1000Mbps, tổng tốc độ là 2000Mbps chia cho 8 là 250MB/s, tốc độ của mọi dữ liệu trao đổi cũng không thể hơn cái này được. Tưởng tượng 1 đoạn đường chỉ rộng có 5m, thì lưu lượng xe sẽ bị cái 5m đó giới hạn, cho dù trước sau nó đường đều rộng 20m thì cũng ko ăn thua gì.
Bác không nói là bác chạy bao nhiêu client, nhưng theo tiêu chuẩn thì 2 LAN bác chỉ nên chạy tối đa 30 máy trạm, tốc độ khởi động mỗi máy trạm là 1p40s-1p50s với tùy loại bios, quan trọng nhất là sau khi lên win máy chạy ổn định, không lỗi lầm, không giật lag, còn lại đừng quan tâm nhiều tới thông số, có những thông số người dùng không thể hiểu được đâu ạ, ví dụ nhiều người vẫn nghĩ card 1gb thì không bằng card 2gb, nhưng gtx750ti 1gb mang so với gt420 2gb thì...

tht208

Thành viên
Có điều kiện vãi , ổ ssd chứa game luôn :D, sao bác so khi gắn trực tiếp vào mTT với máy trạm thông qua lan được , nếu có điều kiện muốn quẩy lên nóc nhà thì up lên lan full 10G đi bác :D

nguyennguyen

Thành viên
Cảm ơn mọi người giúp đở. Vậy là đúng do card lan rồi :(
Cho mình hỏi nó giới hạn tốc độ chỉ do card lan, hay switch nữa, switch có giới hạn tốc độ không? Ví dụ chỉ thay bằng lan 10Gbs thì có hơn không vậy?!

honghai05dtm2

Cục trưởng cục phân cục
Chốt lại là máy trạm bác xài bao nhiêu máy và hiện tại chạy game có nghe khách than lag, giât gì hay không ?

nguyennguyen

Thành viên
Mình xài 40 máy, mà hư mất vài máy, giờ còn tầm 35,36 máy. Đôi lúc khách la giật lag, không biết do mạng không. Mình đang xài mạng cmc. Mình phải đầu tư manj vì khu vực mình quán net cực đông. Đi bộ vài bước là cả chục quán net nằm sát nhau 2 bên đường.

nguyennguyen

Thành viên
Gcafe chính chủ tức là gboot đúng không ạ, cái đấy nó giới hạn mỗi client chạy mức 50-60 cho ổn định chứ không phải cứ thay ssd ngon thì sẽ cao hơn đâu ạ.
Chủ yếu là bác chạy bao nhiêu máy trạm nữa, server có 2 LAN 1000Mbps, tổng tốc độ là 2000Mbps chia cho 8 là 250MB/s, tốc độ của mọi dữ liệu trao đổi cũng không thể hơn cái này được. Tưởng tượng 1 đoạn đường chỉ rộng có 5m, thì lưu lượng xe sẽ bị cái 5m đó giới hạn, cho dù trước sau nó đường đều rộng 20m thì cũng ko ăn thua gì.
Bác không nói là bác chạy bao nhiêu client, nhưng theo tiêu chuẩn thì 2 LAN bác chỉ nên chạy tối đa 30 máy trạm, tốc độ khởi động mỗi máy trạm là 1p40s-1p50s với tùy loại bios, quan trọng nhất là sau khi lên win máy chạy ổn định, không lỗi lầm, không giật lag, còn lại đừng quan tâm nhiều tới thông số, có những thông số người dùng không thể hiểu được đâu ạ, ví dụ nhiều người vẫn nghĩ card 1gb thì không bằng card 2gb, nhưng gtx750ti 1gb mang so với gt420 2gb thì...
Vậy là do gboot giới hạn lại 50-60 phải không vậy? Vậy có cách nào bỏ giới hạn, hoặc tăng giới hạn lên không? Vì băng thông cũng được 250MB/s mà về máy trạm có 50-60MBs. Chỗ mình quán net đông lắm, nên mình muốn cạnh tranh tốc độ. Phần cứng và gear máy trạm mình đều ổn rồi.

ngdcnam

Năng động
Chơi không chính chủ :D

Chạy NXD 7.5 crack bảo đảm tôi có bài test 1 nic server (nic onboard của chủ thớt) lên max hơn 200MByte/s ( vượt giới hạn hơn 1GBit/s mà mọi người thường nghĩ :D ) , client 90Mbyte/s.

Chỉnh sửa cuối:

nguyennguyen

Thành viên
Chơi không chính chủ :D

Chạy NXD 7.5 crack bảo đảm tôi có bài test 1 nic server (nic onboard của chủ thớt) lên max hơn 200MByte/s ( vượt giới hạn hơn 1GBit/s mà mọi người thường nghĩ :D ) , client 90Mbyte/s.
hic mình kí hợp đồng Gcafe cả năm rồi, với chạy cho ổn định. Không có cách chỉnh trên Gboot server à? Có hướng dẫn, mình bắt bọn KT làm.

tct824

Thành viên
Xeon e3 1200v5
Main E3v5
Ram 16 GB 2400

Server mình : G850, ram 16G, main B75, 2 HDD 500G,.. Clent thì cấu hình :CPU Xeon, main B85, Ram 8G, Vga 750 Ti..màn hình 27in.. Khách vào chơi không 1 tiếng nói lag, lát game gì hết ạ.Chốt SV mạnh thì máy clent cần phải mạnh.

Tran tam

Thành viên
cho hỏi cấu hình máy trạm của bác ,server mấy card lan

monhlinhlx

Thành viên
Nhà em củng xài máy server
Intel S1200 ram 32gb, cpu 2020, 5 card lan . Thấy fo3 lâu lâu đá bị deplay vài s , không biết lỗi gì... có khi nào cpu yếu quá không các anh.

Top Bottom