Có gì mới?

Thăm dò Phòng máy có 20 clien có nên chuyển qua bootrom

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
games offline thì quán mình chỉ chơi cỡ left 4 dead hoặc gta thôi, riêng vấn đề full thì quán mình cũng thường full, trung bình 1 ngày 200h hoặc hơn là thường, giờ nhiều quán mọc ra nên mỗi ngày chỉ tầm 160-180h
theo dõi qua csmboot tool của hoàn mỹ thì từ trước đến giờ writeback của mình chưa bao giờ quá 20G, khách chủ yếu là LOL Fifa và 3Q
Z là khách của bác chỉ chơi ko thôi, ko có lôi kéo j cả, chứ nếu nó cứ bắt mở khóa ứng dụng cốc cốc để nó lôi phim,nhất là cái thể loại HD, rồi nó vừa lôi vừa xem, lúc đấy kiểm tra mới thấy. Còn nếu chặn mấy cái tool hỗ trợ tải nhanh, chặn cốc cốc thì khỏe rồi, chạy liên tục vài ngày ko để ý đến chả sao. Đấy là những j mà trong thực tế tôi làm tôi thấy vậy, còn lý thuyết thì ko bàn đến, lý thuyết khác xa với thực tế lắm.

hothanhdat

Năng động
net mà để nó tự do down thì có mà loạn, quán mình đóng thùng, ko có cắm usb nên cũng chả ai down

Boss.Net

net mà để nó tự do down thì có mà loạn, quán mình đóng thùng, ko có cắm usb nên cũng chả ai down
Ở chỗ tui Net nhan nhãn, cũng đóng thùng nhưng có dây USB nối dài, đó là nhu cầu của nó, ko có nó đi tiệm khác :D, thế nên chỉ cấm vào lúc full thôi, còn bình thường thì thả phanh.

thienthuc01

Thành viên
Ở chỗ tui Net nhan nhãn, cũng đóng thùng nhưng có dây USB nối dài, đó là nhu cầu của nó, ko có nó đi tiệm khác :D, thế nên chỉ cấm vào lúc full thôi, còn bình thường thì thả phanh.
đồng ý với bác, thời buổi cạnh tranh bây giờ khách hàng là nhất. nhiều lúc chièu nó như chiều con, nhịn nó như nhịn cha ấy.

haidaobr

Năng động
dây nối dài của bác dùng loại nào ? trc lúc em mới làm dây usb nối dài của em cắm sạc đt dc này - rồi chép nhạc trực tiếp từ máy sang đt dc luôn. giờ thì tự nhiên ko làm thế dc nữa . cắm đt vào ko nhận phải rút thẻ nhớ ra cắm vào đầu đọc - bác lý giải giúp e - e đang dùng dây có 1 cục chống nhiễu .

quypro

Thành viên
mình cũng 20 máy đây, cũng 4-5 cấu hình, cũng chuyển từ HDD sang Bootrom CSM, nói chung là cũng k ăn hành mấy, mới bị có vài lần thôi, quan trọng là tay nghề mình cao là ok.
Còn vấn đề server, các loại khác mình k rõ chứ CSM thì bạn nhấc 1 máy con ra làm Server là được, quan trọng là có RAM EEC, SSD, và tản nhiệt tốt là được, nhớ chuẩn card mạng 1G và dây cũng chuẩn 1G nhé.

Boss.Net

dây nối dài của bác dùng loại nào ? trc lúc em mới làm dây usb nối dài của em cắm sạc đt dc này - rồi chép nhạc trực tiếp từ máy sang đt dc luôn. giờ thì tự nhiên ko làm thế dc nữa . cắm đt vào ko nhận phải rút thẻ nhớ ra cắm vào đầu đọc - bác lý giải giúp e - e đang dùng dây có 1 cục chống nhiễu .
Mình dùng loại vỏ nhựa trong nhìn thấy ruột bên trong luôn ý, thấy cái vỏ bọc bằng sợi xoắn kết hợp với giấy bạc để chống nhiễu ý, có cả cục lọc ở đầu như bạn nói nữa, nhìn thấy cục ý luôn, chứ còn loại vỏ màu đen có cục j như nó quảng cáo chống nhiễu j j đó thì được thời gian đầu thôi, về sau nó bị nhiễu ko dùng được.

haidaobr

Năng động
cái này phải ko bác ?
Mình dùng loại vỏ nhựa trong nhìn thấy ruột bên trong luôn ý, thấy cái vỏ bọc bằng sợi xoắn kết hợp với giấy bạc để chống nhiễu ý, có cả cục lọc ở đầu như bạn nói nữa, nhìn thấy cục ý luôn, chứ còn loại vỏ màu đen có cục j như nó quảng cáo chống nhiễu j j đó thì được thời gian đầu thôi, về sau nó bị nhiễu ko dùng được.
e đang dùng cái sida màu đen như bác nói. hix lại tốn xiền thay dây rồi :(

hothanhdat

Năng động
mình cũng 20 máy đây, cũng 4-5 cấu hình, cũng chuyển từ HDD sang Bootrom CSM, nói chung là cũng k ăn hành mấy, mới bị có vài lần thôi, quan trọng là tay nghề mình cao là ok.
Còn vấn đề server, các loại khác mình k rõ chứ CSM thì bạn nhấc 1 máy con ra làm Server là được, quan trọng là có RAM EEC, SSD, và tản nhiệt tốt là được, nhớ chuẩn card mạng 1G và dây cũng chuẩn 1G nhé.
thực ra ecc hay ko cũng ko quan trọng lắm, mình còn thấy có người xài main G31 có lan 1G làm server cơ, mấy con workstation thì tản nhiệt tốt lắm ko lo nóng
dùng workstation chủ yếu ở độ bền của nó chứ server cũng ko cần mạnh lắm

Boss.Net

Bạn này sai ở chỗ RAM EEC rồi, main máy trạm bình thường ko hỗ trợ RAM ECC (là ram ecc nhé, ko phải eec) nghĩa là nó vận nhận ram, vẫn làm việc bình thường chỉ có điều nó ko thực hiện lệnh sửa lỗi và như thế thay vì để hệ thống làm việc tốt hơn, ổn định hơn thì main nó lại chẳng hiểu Ram đang làm j dẫn đến kết quả xử lý bị chậm hơn như ram thường. Nên là ko phải cứ server là phải ecc đâu nhé. Và nữa là bootrom nó ko có j ghê ghớm cả, thế nên Lan 100M vẫn bootrom ok nhé.

Boss.Net

thực ra ecc hay ko cũng ko quan trọng lắm, mình còn thấy có người xài main G31 có lan 1G làm server cơ, mấy con workstation thì tản nhiệt tốt lắm ko lo nóng
dùng workstation chủ yếu ở độ bền của nó chứ server cũng ko cần mạnh lắm
Bác @hothanhdat nói chuẩn rồi, server bootrom quan trọng là trâu, còn tại sao khi được tư vấn lắp Net vẫn bị lên cấu hình server khủng, nhiều tiền thì chỉ có người trong nghề mới bít vì sao :D, có khi gặp khách đại gia nghe mình tư vấn giá rẻ nó chê mình ko bít j, quay gót ra đi, thế nên chả ai dại cả :D

hothanhdat

Năng động
Bác @hothanhdat nói chuẩn rồi, server bootrom quan trọng là trâu, còn tại sao khi được tư vấn lắp Net vẫn bị lên cấu hình server khủng, nhiều tiền thì chỉ có người trong nghề mới bít vì sao :D, có khi gặp khách đại gia nghe mình tư vấn giá rẻ nó chê mình ko bít j, quay gót ra đi, thế nên chả ai dại cả :D
chỗ mình gcave server của nó thì nó mới cài, mà có rẻ đâu 26tr để kéo 25 máy, vờ lờ thật
mua 1 case workstation xeon 4 nhân về mà nó kêu main này bên e cài hay bị lỗi lắm, đổi server khác mới cài được, xong rồi nói ổ blue ko kéo nổi phải ổ black mới cài được, đâu ra cái lý thuyết black chạy được còn blue thì ko, chẳng qua là black thì bền hơn nhanh hơn, rồi sao black thì test hdtune máy con cũng ko hơn blue
còn lan 100 vẫn chạy được bootrom nhưng boot chậm, dàn mình có 2 máy đang chạy lan 100 đây, switch 24p thì 1 là mạng, 2 line vào server, 21 line máy con, còn 2 máy mà mua thêm cái switch thì phí thế là cho 2 line đó cắm vào con modem luôn, vẫn chạy phà phà boot lâu tí thôi, tính tiền thì xài con lap dùng wifi cho khỏe lại đỡ tốn điện

jonnypham

Thành viên
Cứ up lên Đi Bác, nhiều cấu hình thì mua SSD lớn 1 tí, cho mỗi cấu hình 1 IMG là OK. Đừng sợ, Bootrom nó khó mà dễ Bác àh, nghe thấy ghê gớm chứ xài rồi sướng lắm. Nói chung là ăn ngon ngủ yên :)

quypro

Thành viên
Bạn này sai ở chỗ RAM EEC rồi, main máy trạm bình thường ko hỗ trợ RAM ECC (là ram ecc nhé, ko phải eec) nghĩa là nó vận nhận ram, vẫn làm việc bình thường chỉ có điều nó ko thực hiện lệnh sửa lỗi và như thế thay vì để hệ thống làm việc tốt hơn, ổn định hơn thì main nó lại chẳng hiểu Ram đang làm j dẫn đến kết quả xử lý bị chậm hơn như ram thường. Nên là ko phải cứ server là phải ecc đâu nhé. Và nữa là bootrom nó ko có j ghê ghớm cả, thế nên Lan 100M vẫn bootrom ok nhé.
uh cái chỗ EEC mình viết nhầm thôi. Còn cái support ECC thì cpu 1610 nó còn hỗ trợ. Còn cái card 1G mình bảo cho bạn ấy là để boot nhanh thôi chứ k phải nhất thiết phải card 1G mới chạy được, nếu đã đầu tư bootrom rồi thì sao phải chạy 100M, 1G nó nhanh hơn mấy lần chẳng hơn hả bạn.

kysusieuhang

Thành viên
csm thì có gì khó mà ko chạy tít mù, server hiện đang dùng với 23 máy
- 1 case workstation fujitsu xeon 2 nhân, ram 4g (hiện mình dùng ram 8g, thêm có vài trăm à, 4g vẫn chạy tốt), lan 1G, nguồn server chạy 24h ko sợ sệt :) với giá thị trường hiện nay là hơn 2tr tí, 5giay bán đầy, có xeon ram ecc đầy đủ
- 1 ssd 120g kingston giá hiện nay là 1400k, thêm cái ổ cứng wd blue cũ tận dụng từ dàn net
- 1 lan 1G bình thường giá 200k
vào thời điểm mình mua thì cái case kia hơn 3tr, giờ đã giảm nhiều, ssd hồi đó mua 1tr9 giờ chỉ còn 1tr4, hay bác cần mình chụp ảnh từ csmboot tool của hoàn mỹ

tất nhiên vấn đề hub + dây mạng thì bác phải tính riêng rồi chủ thớt, kiếm mấy người bán lại thì cái switch 24p 1G tầm 1tr2, dây mạng thì 3k/m + đầu mạng 1k5/cái là xong

nhiều người tham thì cpu server lắp i3 i5 hoặc xeon 4 nhân này nọ, riêng mình nhận thấy bình thường cpu nó chỉ chạy có 1-2%, chỉ khi update game thì nó lên khoảng 50% nên lấy loại 2 nhân cho mát, đỡ tốn điện, tất nhiên theo tiêu chí tiết kiệm tối đa nhanh thu hồi vốn còn ai nhiều tiền họ sẽ chọn kiểu khác, khách chả ai kêu ca gì

Em là em ủng hộ ý kiến của bác này :) Điển hình server của e chạy 20PC với main 965 , cpu core 2, ram 8GB vẫn phà phà :D. ( chỉ tiếc là e nó tối đa có 8gb :( )
Về phần vấn đề của chủ thớt thì khuyên chủ thớt nên chạy bootrom, trước mắt là khỏe mình về update game, lỗi lầm gì chỉnh phát cả dàn theo ko cần chỉnh từng máy, ko sợ virus, ko sợ bị phá băng,..
Về vấn đề USB e nghĩ nó là nhu cầu cần thiết ko thể cấm người ta, nên e cho cắm thoải mái, nếu khách down phim thì có giải pháp giới hạn băng thông từng IP tránh lag mạng, writeback thì khống chế mỗi máy khoảng 10-15GB dc rồi. e đặt từng ấy mà chẳng thấy WB tổng thể của e nó vượt ngưỡng 20GB :D
Còn vấn đề RAM ECC thì các bác sắm chi cho phí, muốn chạy ECC phải hội đủ 3 điều kiện RAM, CPU, MAIN cùng support mới tác dụng.

Top Bottom