Có gì mới?

Thăm dò Phòng máy có 20 clien có nên chuyển qua bootrom

thienthuc01

Thành viên
phòng máy của mình có 20 máy trạm với nhiều cấu hình (G31; G41; H61; H81) đang sử dụng HDD chạy cũng ổn định. vậy theo các bác mình có nên chuyển qua bootrom hay không? Vì mình thấy có nhiều lý do:
Ưu:
1. Thuận lợi trong việc nâng cấp game
2. Tiếc kiệm tiền điện mỗi tháng
3. Máy trạm ít nóng -> Phòng máy ít nóng.
Khuyết:
1. Phải đầu tư 1 khoản tiền >12tr
2. Với nhiều cấu hình như vậy chạy bootrom có ổn định không?
3. Trên diễn đàn mình thấy các bạn hay phàn nàn về nhiều lỗi của bootrom.
Mình liệt kê ra 1 số ý vậy mong các bác cho ý kiến tham khảo thêm nhé.

gamer01

Thành viên
phòng máy của mình có 20 máy trạm với nhiều cấu hình (G31; G41; H61; H81) đang sử dụng HDD chạy cũng ổn định, ổn định thì để vậy đi , g31 gắn thêm card lan , và dây mạng và đầu mạng phải đúng chuẩn hub của bạn phải chuẩn 1gb, và g41 , h61, h81 , nói chung cũng nhiều image, nói chung dễ ăn hành, mà ăn hành thì dễ mất khách , thân , còn kinh phí ko vấn đề, bác có thể bán lại ổ cứng , bù thêm 1 ít tiền mua sever , thân chúc bác lựa chọn tốt hơn , theo tôi không nên , còn tuỳ ở bác

Kỳ Nhông 29

Chủ shop T&T
Thành viên BQT
Địa điểm
29 Kỳ Đồng phường 9 Quận 3
phòng máy của mình có 20 máy trạm với nhiều cấu hình (G31; G41; H61; H81) đang sử dụng HDD chạy cũng ổn định, ổn định thì để vậy đi , g31 gắn thêm card lan , và dây mạng và đầu mạng phải đúng chuẩn hub của bạn phải chuẩn 1gb, và g41 , h61, h81 , nói chung cũng nhiều image, nói chung dễ ăn hành, mà ăn hành thì dễ mất khách , thân , còn kinh phí ko vấn đề, bác có thể bán lại ổ cứng , bù thêm 1 ít tiền mua sever , thân chúc bác lựa chọn tốt hơn , theo tôi không nên , còn tuỳ ở bác
Chú này chỉ được cái nói đúng :rolleyes:

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Nếu bác có ý định nâng cấp thì nên nâng cấp dàn máy trc đã rồi hẵng lên bootrom, còn ko thì để vậy cho nó lành.

hothanhdat

Năng động
1. Thuận lợi trong việc nâng cấp Games: đúng, rất nhàn thân
2. Tiết kiệm điện: 20 máy thì đâu có tiết kiệm bao nhiêu đâu, vì nó ko gánh ổ cứng nhưng phải gánh thêm nguyên 1 cái máy kể cả lúc chỉ có 1 người dùng
3. Ít nóng: cũng chẳng mấy sản đâu

Còn về vấn đề khuyết:
1. Xài CSM thì server chỉ cần 5tr là chạy tít mù 20 máy
2. 4 cấu hình trên thì gộp g31 với g41 chung, h61 với h81 chung thì chỉ 2 image, sợ thì làm cái ssd 250G mà chơi 4 image thôi
3. Từ ngày xài bootrom mình chỉ dính 1 lỗi duy nhất và fix sau đó 1 ngày (đọc trên các diễn đàn)

thienthuc01

Thành viên
2. Tiết kiệm điện: 20 máy thì đâu có tiết kiệm bao nhiêu đâu, vì nó ko gánh ổ cứng nhưng phải gánh thêm nguyên 1 cái máy kể cả lúc chỉ có 1 người dùng

Còn về vấn đề khuyết:
2. 4 cấu hình trên thì gộp g31 với g41 chung, h61 với h81 chung thì chỉ 2 image, sợ thì làm cái ssd 250G mà chơi 4 image thôi
3. Từ ngày xài bootrom mình chỉ dính 1 lỗi duy nhất và fix sau đó 1 ngày (đọc trên các diễn đàn)
cấu hình server thế nào mà 5tr? còn hub + dây mạng nữa bạn.

phongnetnam

Năng động
bac cho em câu hinh sever 5t ma chay tit mu voi. xin cam on

lha2013

Thành viên
bác nói "đang chạy ổn định" thì sao phải tự mua hành cho mình làm cái gì vậy @@

vanhocdoan

Thành viên
Thay vì đầu tư 12tr chơi Bootrom thì lấy tiền đó nân cấp máy trạm đê, phòng máy có quá nhiều cấu hình thì không nên chạy bootrom cứ HDD cho nó lành. Chạy 1-2 năm nửa có đủ tiền thanh lý luon dàn máy sau đó hãy nghĩ đến bootrom , đến lúc đó không chừng SSD nó rẻ bèo thì mổi một máy 1 ổ ssd lun ^=^.

tht208

Thành viên
nhờ cao thủ làm 1 image vẫn được mà , trên 4 rum nhiều cao thủ mà , cứ thuê dịch vụ cho khỏe

BảoTrangComputer

Năng động
20pc mà còn thích chạy hdd ah ? e làm cách đây gần 3 năm trước 14pc còn cho chạy Br rồi đây :)).

Boss.Net

Còn về vấn đề khuyết:
Cái server nào 5tr mà chạy tit mù ghê thế, bác sản xuất hàng loạt bán đi, chí ít thì cũng được 7k người mua là thành viên diễn đàn này đấy. Có lựu đạn thì cũng vừa phải thôi chứ.

hothanhdat

Năng động
Cái server nào 5tr mà chạy tit mù ghê thế, bác sản xuất hàng loạt bán đi, chí ít thì cũng được 7k người mua là thành viên diễn đàn này đấy. Có lựu đạn thì cũng vừa phải thôi chứ.
csm thì có gì khó mà ko chạy tít mù, server hiện đang dùng với 23 máy
- 1 case workstation fujitsu xeon 2 nhân, ram 4g (hiện mình dùng ram 8g, thêm có vài trăm à, 4g vẫn chạy tốt), lan 1G, nguồn server chạy 24h ko sợ sệt :) với giá thị trường hiện nay là hơn 2tr tí, 5giay bán đầy, có xeon ram ecc đầy đủ
- 1 ssd 120g kingston giá hiện nay là 1400k, thêm cái ổ cứng wd blue cũ tận dụng từ dàn net
- 1 lan 1G bình thường giá 200k
vào thời điểm mình mua thì cái case kia hơn 3tr, giờ đã giảm nhiều, ssd hồi đó mua 1tr9 giờ chỉ còn 1tr4, hay bác cần mình chụp ảnh từ csmboot tool của hoàn mỹ

tất nhiên vấn đề hub + dây mạng thì bác phải tính riêng rồi chủ thớt, kiếm mấy người bán lại thì cái switch 24p 1G tầm 1tr2, dây mạng thì 3k/m + đầu mạng 1k5/cái là xong

nhiều người tham thì cpu server lắp i3 i5 hoặc xeon 4 nhân này nọ, riêng mình nhận thấy bình thường cpu nó chỉ chạy có 1-2%, chỉ khi update game thì nó lên khoảng 50% nên lấy loại 2 nhân cho mát, đỡ tốn điện, tất nhiên theo tiêu chí tiết kiệm tối đa nhanh thu hồi vốn còn ai nhiều tiền họ sẽ chọn kiểu khác, khách chả ai kêu ca gì

Chỉnh sửa cuối:

Boss.Net

csm thì có gì khó mà ko chạy tít mù, server hiện đang dùng với 23 máy
- 1 case workstation fujitsu xeon 2 nhân, ram 4g (hiện mình dùng ram 8g, thêm có vài trăm à, 4g vẫn chạy tốt), lan 1G, nguồn server chạy 24h ko sợ sệt :) với giá thị trường hiện nay là hơn 2tr tí, 5giay bán đầy, có xeon ram ecc đầy đủ
- 1 ssd 120g kingston giá hiện nay là 1400k, thêm cái ổ cứng wd blue cũ tận dụng từ dàn net
- 1 lan 1G bình thường giá 200k
vào thời điểm mình mua thì cái case kia hơn 3tr, giờ đã giảm nhiều, ssd hồi đó mua 1tr9 giờ chỉ còn 1tr4, hay bác cần mình chụp ảnh từ csmboot tool của hoàn mỹ
Thế này thì chịu, nó kéo 23 máy ngọt thì lại càng chịu thêm nữa, CSM thì CSM chứ, như tui đây hôm nào full 24 mà có 1 số nó tải phim, chơi games ofline nặng, số còn lại games online là cũng còn vãi mồi hôi hột, nên phải hạn chế nó tải vào những lúc như thế, đằng này... Chắc tui bỏ nghề mất.

hothanhdat

Năng động
Thế này thì chịu, nó kéo 23 máy ngọt thì lại càng chịu thêm nữa, CSM thì CSM chứ, như tui đây hôm nào full 24 mà có 1 số nó tải phim, chơi games ofline nặng, số còn lại games online là cũng còn vãi mồi hôi hột, nên phải hạn chế nó tải vào những lúc như thế, đằng này... Chắc tui bỏ nghề mất.
games offline thì quán mình chỉ chơi cỡ left 4 dead hoặc gta thôi, riêng vấn đề full thì quán mình cũng thường full, trung bình 1 ngày 200h hoặc hơn là thường, giờ nhiều quán mọc ra nên mỗi ngày chỉ tầm 160-180h
theo dõi qua csmboot tool của hoàn mỹ thì từ trước đến giờ writeback của mình chưa bao giờ quá 20G, khách chủ yếu là LOL Fifa và 3Q

Top Bottom