Có gì mới?

Chia sẻ phòng e mới lắp máy lạnh

nguyễn đăng thân

Thành viên
tình hình mùa hè nóng nực oi bức kinh khủng, nên e đã quyết định lắp máy lạnh để game thủ có thể ngồi chơi game được, phòng tất cả 26 máy, 38m vuông, khoảng 110-120 m3, e lắp 2 cái daikin 1.5hp, mà không xi nhê lắm, trưa full máy tới chiều là vẫn nóng lắm, k mát giống như ngày xưa e học ở trượng đại học ở SG, phòng 70m máy tính và 70 người mà vào mát lạnh cả người, nên e quyết định bán 1 cái 1.5hp mua cái 2hp, 2 ngày nữa ráp vào tình hình ra sao tiếp theo e sẽ chia sẻ thêm cho các bác đang có ý định lắp máy lạnh! chủ 1 quán net ở Gia Lai cho hay!

tatino

Thành viên
26pc, 120m3 thì 2 con Daikin 1,5hp+thêm 2 cái quạt thì dư sức mát để ngồi chơi rồi. Nếu nóng thì bạn nên xem lại điều kiện phòng như cách nhiệt, cửa nẻo...
Phòng mình 45pc, 60m2, 150m3 đang xài 3 con Daikin 1,5hp gas RS32 + 4 cái quạt. Trưa nóng full máy + khoảng 5-6 khách đứng chờ vẫn rất mát.
Lắp nhiều máy công suất nhỏ tuy tốn nhiều tiền hơn nhưng kinh tế hơn rất nhiều. Buổi sáng vắng khách mình có thể mở 1 máy cho đỡ tốn điện, giả sử lắp 3 cái 1,5hp khi có hư hỏng 1 cái thì còn 2 cái vẫn kinh doanh được...

nguyễn đăng thân

Thành viên
26pc, 120m3 thì 2 con Daikin 1,5hp+thêm 2 cái quạt thì dư sức mát để ngồi chơi rồi. Nếu nóng thì bạn nên xem lại điều kiện phòng như cách nhiệt, cửa nẻo...
Phòng mình 45pc, 60m2, 150m3 đang xài 3 con Daikin 1,5hp gas RS32 + 4 cái quạt. Trưa nóng full máy + khoảng 5-6 khách đứng chờ vẫn rất mát.
Lắp nhiều máy công suất nhỏ tuy tốn nhiều tiền hơn nhưng kinh tế hơn rất nhiều. Buổi sáng vắng khách mình có thể mở 1 máy cho đỡ tốn điện, giả sử lắp 3 cái 1,5hp khi có hư hỏng 1 cái thì còn 2 cái vẫn kinh doanh được...
phòng mình do mái tôn thấp (khoảng gần 4m), rồi đến laphong, nên ảnh hưởng từ mái tốn nóng khiếp với ảnh hưởng mặt trời chiếu trực tiếp trước cửa quán lúc trưa đến chiều nên nóng! giờ biết khắc phục sao ngoài việc mua máy 2hp thay 1 con 1.5hp

tycoon

Thành viên
Nếu mái tôn thấp bạn có thể dán mút cách nhiệt mặt dưới tôn để hạn chế nhiệt do mái tôn tỏa xuống. Đồng thời làm lỗ thông hơi cho trần hoặc làm quạt hút trên mái.

hieutu007

Thành viên
Nếu mái tôn thấp bạn có thể dán mút cách nhiệt mặt dưới tôn để hạn chế nhiệt do mái tôn tỏa xuống. Đồng thời làm lỗ thông hơi cho trần hoặc làm quạt hút trên mái.

Dễ ồm. Phòng Net nhà mình y chang bạn nè. Giờ kết hợp " làm mát trần + làm lạnh phía dưới" = chạy nước trên mái tôn + 2 cái máy lạnh 1.5HP phía dưới + 4 cái quạt. Full máy từ 12h-3h chiều vẫn mát nhé. Nước thì nên chạy nước bơm cho nó kinh tế....

Giải pháp trên mình thấy cũng ko tốn kém lắm : 1 tháng tốn thêm chừng 3 triệu tiền điện ( 1 ngày thêm 100K) , tính thêm 500Đ/giờ là Ok mà

thiendt66

Thành viên
Chổ Bạn máy lạnh tính bao nhiêu 1h ? 3 cái máy lạnh 1 tháng tốn bao hiêu tiền điện ? mùa này nóng quá định lắp máy lạnh nhưng sợ đóng tiền điện ko nổi vì cho mình 1h/3k.

nguyễn đăng thân

Thành viên
Chổ Bạn máy lạnh tính bao nhiêu 1h ? 3 cái máy lạnh 1 tháng tốn bao hiêu tiền điện ? mùa này nóng quá định lắp máy lạnh nhưng sợ đóng tiền điện ko nổi vì cho mình 1h/3k.
riêng quán mình thì 2 máy lắp được 1 tháng rồi, máy lạnh bật từ 10h sáng đến 5,6h chiều, tháng vừa rồi 2 cái máy là thêm khoảng 1tr2 tiền điện á. giá thì hội viên 4k mở máy 5k

nucuoixinh

Thành viên
mình cũng định lắp , net mình 40m2 + 2máy thì cho mình hỏi lắp như thế nào và vấn đề hút thuốc giải quyết ra sao hả các bác ( nhà kín bít bùng chỉ có 1cửa trước ra vào ) thanks

thanhtuan0510

Thành viên
mình cũng định lắp , net mình 40m2 + 2máy thì cho mình hỏi lắp như thế nào và vấn đề hút thuốc giải quyết ra sao hả các bác ( nhà kín bít bùng chỉ có 1cửa trước ra vào ) thanks
e cũng mới lắp như bác, đang định làm 2 cái quạt hút cho tụi hút thuốc ngồi gần đó, tụi nó hút thì mở lên xíu hút xong tắt. Or kiu tụi nó mở máy lạnh thì k hút thuốc

nucuoixinh

Thành viên
e cũng mới lắp như bác, đang định làm 2 cái quạt hút cho tụi hút thuốc ngồi gần đó, tụi nó hút thì mở lên xíu hút xong tắt. Or kiu tụi nó mở máy lạnh thì k hút thuốc
đọc lại cái trong ( ) đi bác,nhà mình kín bít bùng,chỉ có mỗi cái cửa trước thì hút như thế nào :D

atlantiky

Thành viên
Bác dùng điện sinh hoạt hay kinh doanh vậy bác

nguyễn đăng thân

Thành viên
Dễ ồm. Phòng Net nhà mình y chang bạn nè. Giờ kết hợp " làm mát trần + làm lạnh phía dưới" = chạy nước trên mái tôn + 2 cái máy lạnh 1.5HP phía dưới + 4 cái quạt. Full máy từ 12h-3h chiều vẫn mát nhé. Nước thì nên chạy nước bơm cho nó kinh tế....

Giải pháp trên mình thấy cũng ko tốn kém lắm : 1 tháng tốn thêm chừng 3 triệu tiền điện ( 1 ngày thêm 100K) , tính thêm 500Đ/giờ là Ok mà
ở mình nóng hạn, nc k có dùng sinh hoạt lấy đâu ra mà cho nc chạy trên mái, có giải pháp nào nữa hok bác

beck209

Thành viên
máy lạnh mua cũ hay mua mới thế bác. 2 cái 1,5 ngựa là bao chạy mát lạnh cả người rồi. quan trọng là vị trí lắp như thế nào thôi. phòng e cũng giống giống phòng bác, lắp 2 cái 1,5 và 1 ngựa. chỉ mở 25 thôi là lạnh tới não rồi. e ở SG. mùa này SG nóng vkl, mà vô tiệm vẫn mát lạnh người bác à.

nguyễn đăng thân

Thành viên
máy lạnh mua cũ hay mua mới thế bác. 2 cái 1,5 ngựa là bao chạy mát lạnh cả người rồi. quan trọng là vị trí lắp như thế nào thôi. phòng e cũng giống giống phòng bác, lắp 2 cái 1,5 và 1 ngựa. chỉ mở 25 thôi là lạnh tới não rồi. e ở SG. mùa này SG nóng vkl, mà vô tiệm vẫn mát lạnh người bác à.
mình mua cũ loại daikin inverter, mái tôn cao 4m, la phông cách mái tôn 0.5m, rờ lên la phông nóng ghê lắm, bị ánh nắng mặt trời chiếu thẳng vào cửa lúc trưa đến chiều, mình bật máy lạnh thì đứng ngay chỗ máy lạnh thả hơi xuống thì mát chứ ngồi sang 1 bên là nóng, mình cài đặt 18 độ C cả ngày lun á. buổi tối mình có bật lên thử mà cũng gọi là tạm tạm chứ k có mát lạnh, mình ngĩ chắc 2 cái đó k đủ để làm lạnh phòng, do 1 phần hơi nóng máy tính tỏa ra ở trong phòng luôn. bạn có kinh nghiệm thì chia sẻ mình xíu, mình thì đang đặt mua 1 cái 2hp về thay cái 1.5hp. à máy lạnh bác mới hay cũ thế, hiệu gì vậy? phòng ốc ra sao thế bác? có giống vs phòng mình không, nếu giống mà bác nói mát lạnh thì mình phải xem lại máy nhà mình rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Top Bottom