Có gì mới?

Chia sẻ Phần mềm giới hạn băng thông mạng cho phòng máy

kanova

Thành viên
Nhân tiện có bạn hỏi, mình giới thiệu luôn 1 phần mềm mà mình đã và đang dùng cho phòng máy.
Do phòng máy chưa sử dụng Pc modem hoặc 1 modem đắt tiền nào đó có chức năng cân bằng tải, giám sát tốc độ donwload, upload các chương trình có kết nối Internet nên phải sử dụng một chương trình có chức năng cân bằng tải. Trong bài viết này xin chia sẻ với các bạn phần mềm Netbalancer, phiên bản đang dùng: 6.01 pro

Sau đây xin được giới thiệu sơ qua về em nó.
- Chức năng cơ bản của nó là giám sát gói tin truyền tải trong hệ thống. Cụ thể là các "tiến trình" (các chương trình đang sử dụng tài nguyên mạng)...
- Nó có thể thực hiện việc giới hạn tốc độ download, upload, block một tiến trình nào đó...
Sơ qua như thế, chức năng cụ thể mời các bạn tự khám phá nhé...

Sau đây, xin hướng dẫn cơ bản vài thao tác quan trọng để sử dụng chương trình:
- Phần cài đặt, các bạn download file này (link fshare) về rồi cài đặt bình thường như mọi chương trình khác. Có khó khăn gì support sau.
Giao diện khởi động chương trình:

Trong khung chính trên màn hình, chương trình hiển thị các tiến trình (ví dụ chrome.exe, coccoc.exe, iemonitor.exe, idman.exe,...) và các thông tin chi tiết về mỗi tiến trình đó.
- Tại đây, ta có thể thao tác một cách nhanh chóng bằng menu phải chuột tại mỗi tiến trình.

Ví dụ, ta có click phải chuột vào IDman.exe để giám sát việc Download, Upload bằng chức năng Block (khóa luôn), hay giới hạn tốc độ: low (thấp), high (cao) hay Limit (giới hạn cụ thể tùy theo người dùng thiết lập)

Các thao tác trên, ta có thể áp dụng cho từng tiến trình (chương trình cụ thể mà ta muốn, ví dụ chrome, coccoc hay các chương trình khác...).
- Ngoài ra, nếu ta không muốn phiền toái thì có thể thiết lập một cách nhanh chóng việc giới hạn cho toàn bộ hệ thống. Lúc này, mọi phần mềm kết nối ra ngoài internet đều chịu sự ảnh hưởng trực tiếp bởi thao tác này:
Vào Edit>>Settings để hiển thị hộp thoại cài đặt sau:

Tại đây, muốn giới hạn tốc độ cho toàn bộ các chương trình trong máy tính (có kết nối ra Internet) thì ta thao tác trong phần Limit all system traffic. Giới hạn download, thì ta chỉnh trong ô download, giới hạn upload thì ta chỉnh trong ô upload... Cái này các bạn tự tìm hiểu thêm nhé.

Để bảo mật chương trình, thì ta thiết lập mật khẩu tại Tab security trong Setting:

... Sơ qua vậy thôi.

Và dưới đây là video test thực tế cho các bạn xem thử.
(update sau).

P.s: Cái này áp dụng tốt cho phòng máy Bootrom cũng như HDD nhé. Dùng cho phòng máy nào xài modem cùi không có chức năng Load balance nhé.

Có sửa bởi điều hành viên:

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Cho mình hỏi cái này cài trên máy nào, cài trên client ah? Nếu vậy thì việc giám sát của phần mềm có ghi cache liên tục lên server ko, với cả khách hàng vẫn có thể thoát chương trình này ra và down lại bình thường. Cái cần là làm sao cài trên server hoặc máy tính tiền để sít băng thông cơ. Cách mình đang làm là dùng tính năng SoS sít băng thông theo MAC máy, hơi vất vả chút nhưng chuẩn xác. Khách tải thì chỉ mình náy khách đó bị chậm lại, ko ảnh hưởng đến chất lượng mạng chung.

netmetro

Guest
Cho mình hỏi cái này cài trên máy nào, cài trên client ah? Nếu vậy thì việc giám sát của phần mềm có ghi cache liên tục lên server ko, với cả khách hàng vẫn có thể thoát chương trình này ra và down lại bình thường. Cái cần là làm sao cài trên server hoặc máy tính tiền để sít băng thông cơ. Cách mình đang làm là dùng tính năng SoS sít băng thông theo MAC máy, hơi vất vả chút nhưng chuẩn xác. Khách tải thì chỉ mình náy khách đó bị chậm lại, ko ảnh hưởng đến chất lượng mạng chung.
Đọc lướt qua thấy : áp dụng điều tốc cho máy đang chạy chương trình chứ không có can thiệp vào modem, can thiệp vào tốc ip để bóp máy cliecnt.

lochungnet

GCAFE, PRIMOCACHE, PC MODEM:01285266625
dùng pc modem giới hạn là chuẩn và chính xác nhất, nhanh gọn lẹ nữa, không cần phải dòm ngó nhiều cài 1 phát xong

Tiện đây cho mình hỏi có phần mềm nào cài trên máy tính tiền có thể dám sát được các gói tin truyền trong mạng không mình dùng csmboot

vanhocdoan

Thành viên
Modem cùi ko có hạn chế băng thông thì dùng DD-WRT để nân cấp là có thui . sử dụng các phần mềm như Netbalancer củng được nhưng tính ổn định không cao.

Top Bottom