Có gì mới?

Hỏi Newbie mới dùng Csmboot được 2 tháng xin hỏi

dichvunet135

Thành viên
-Tình hình đau khổ lắm các anh chị ạ.Em mới đổi sang Csmboot được 2 tháng (nhà em mở quán nét 6 năm full HDD) mà đúng là lỗi tràn lan.Lỗi tùm lum.Đi đâu cũng thấy lỗi .Doanh thu xuống dốc trầm trọng quá.Chổ em thì có 1 KTV của CSM thôi ( em ở Quảng Trị mà hổ trợ đến 700 quán Nét) .Hổ trợ csm thì em gọi 1 tháng 20 lần thôi nhưng cứ làm rồi báo là nên theo dỏi .Lần sau đt lại lại gặp anh Kỹ thuật khác nên lại trình bày lại từ đầu nên em quyết định reg nick diển đàn mình để tính kế lâu dài và cũng tập dần ăn hành cùng csmboot này lâu dài .Mới reg nick cái thì thấy có cái tin nhắn kêu soạn tin nhắn 5 xị để được cmt ở Cbox này nọ mà k thấy đâu .Em lại tưởng k nt 5 xị là k được đăng bài nên mạnh dạn nhắn luôn.Ai dè k nhắn cũng đăng bài được .Em nói thật lòng là em rất gà cái khoản server nhưng vì khách nó kêu ca quá nên bác nào biết lỗi thì giúp em với.Bác nào ko biết đừng chỉ mà em vọc vọc server lỡ nó hư cái là em khóc ròng luôn.Mong mấy bác có kinh nghiệm chỉ dạy em với.

-Sau khi bán 25 cái ổ cứng và 25 cái card GTX 730 made in Lạng Sơn ( ăn quả bị ở lừa Hà nội) em mua con server cấu hình :
+++Main Intel S1200v3RPS ( 2 Lan 1GB )
+++Ram 8GB ECC / bus 1600
+++Chip Intel G3450 ( 3m Cache /1333/1600/Support ECC)
+++SSD Kingston 120GB SSD 300V SATA 3(Trans 6GB/s)
+++HDD 1Tb Western Digital Blue SATA 3

-Còn client cấu hình ( 22 máy ):

+++Main H81 m-d.
+++Ram 4gb/1600.
+++Chip G3220.

-Cáp mạng bấm chuẩn 1gb ,thay dây mới toàn bộ 26/9/2015
-Mua mới 2 con TP-Link 16 port hổ trợ 1gb.
-Đây mạng em đang dùng VNPT ( chụp 20/10/2015)

-Vài hình ảnh các câu lệnh em xem trên mạng người ta kêu chụp để test tốc độ này nọ .Em up luôn lỡ bác giúp hỏi .

-Em dùng bản Csmboot 2.0 được 4 ngày dùng rất êm ru và mượt ,ko lỗi lầm .Sau đó tự nhiên lỗi .Em dùng từ tự nhiên lỗi vì em k mở super OS , máy server thì để cả ngày lẫn đêm.Tự nhiên sau nó lỗi quá .Cụ thể như chơi đột kích là nó treo máy , tắt máy bị dump xanh ,chơi liên minh huyền thoại thì có lúc nó delay ( hình giật giật giật 3-4s thì hết ) , có lúc nó mất kết nối máy con ở máy tính tiền phải khởi động lại mới hết mà lúc đó trong dàn chỉ 3-4 máy sử dụng thôi .Có lúc thì chơi LMHT xong trận chuột nó treo ở góc trái màn hình k thể kéo xuống vào các ứng dụng khác..v.v....
-Bây giờ em mới xài CSMboot 2.1 được 1 tuần ( em dow bản image và ios ở trang hổ trợ trên phần mềm csm ngày 14/10/2015), máy em bị tình trạng như vậy :

-Chơi Fifa3 và đột kích thì bị treo máy phải khởi động lại.
-Chơi LMHT và 1 trình duyệt web facebook thôi lúc Alt+tab ra fb hay vào lại LMHT thì bị đơ máy , phải rest.
-Chơi LMHT lúc quán online 3-4 máy thì có tình trạng 1-2 máy bị delay , như đang cb thì hình đơ ra và 2-3s sau thì hết .Nhưng chết nên nó chửi um xùm.
-Lúc quán full máy thì tình trạng có 1 số máy treo hẵn game ( trong game báo đang đợi kết nối máy chủ) còn ở máy tính tiền thì hiện máy trạm đó ko liên lạc được.

Vậy em xin hỏi bác nào bị rồi mà khắc phục được giúp em với ạ.

dichvunet135

Thành viên
Rồi anh ơi , nó vẫn bị lỗi như vậy anh.Em ko biết là lỗi do dây mạng hay gì nữa vì dây mạng em mới thay mới toàn bộ.
Mà do máy client yếu thì k phải ,vì cấu hình này em mua hồi tháng 3 năm nay luôn .Em ở tỉnh lẻ nên dùng cấu hình này cạnh tranh ok rồi ,lúc còn xài winxp và hdd thì chơi LMHT k bị lag giật hay bất cứ vấn đề gì .Source game Liên minh em mới dow lại cách đây 1 ngày .

tuannet

Thành viên
vấn đề là ở image rồi. cố gắn mày mò build hết image này đến image khác... cho đến khi hết lỗi.

dichvunet135

Thành viên
Hay là có khi nào do con server ram yếu k anh ? Ko biết mua thêm 1 thanh 8gb nó có hết k nữa .Mà 1 cây gần 2tr chát quá.Đều ai bị lỗi này mà do server yếu chắc chắn thì em cũng xin mua 1 cây xem sao.

dichvunet135

Thành viên
vấn đề là ở image rồi. cố gắn mày mò build hết image này đến image khác... cho đến khi hết lỗi.

Cái image này em dow ở cái hổ trợ csm cho đó anh.Giờ em tự build 1 bản image cho quán mình cũng được nhưng ý em hỏi là do images hay do server ấy .Vì lúc nào em cài lại server nó cũng chạy cực kì êm và ổn định 3-4 hôm .Sau đó mới lỗi .

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
em kg xài csm boot nhưng có 1 lời khuyên , cái nào cuối ngày kg xài thì nên tắt cho nó nghỉ kg nên để chạy 24/24 như vậy , nếu kg cho cắm đêm thì hãy tắt serrver , router , sw , converter , nó cũng như mình vậy làm việc kg nghĩ thì sẽ tèo . riêng 1 số anh để chạy 24/24 thì đa phần đều là cao thủ , họ giải quyết vấn đề trong vòng 3 nốt nhạc và họ để chạy vậy có mục đích . phòng em tối ngủ em tắt luôn CP Nguồn .

dichvunet135

Thành viên
Mình cũng vậy mà , sáng mình 6h mở quán ra thì mình khởi động lên còn tối 11h mình tắt qua cái GUI gì đó ngoài màn hình máy tính tiền đó bạn

copxipo

Thành viên
Rồi anh ơi , nó vẫn bị lỗi như vậy anh.Em ko biết là lỗi do dây mạng hay gì nữa vì dây mạng em mới thay mới toàn bộ.
Mà do máy client yếu thì k phải ,vì cấu hình này em mua hồi tháng 3 năm nay luôn .Em ở tỉnh lẻ nên dùng cấu hình này cạnh tranh ok rồi ,lúc còn xài winxp và hdd thì chơi LMHT k bị lag giật hay bất cứ vấn đề gì .Source game Liên minh em mới dow lại cách đây 1 ngày .
chac chan la do sever.mua ram di

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
thì khúc trên em xem thấy anh nói server để cả ngày lẫn đêm nên em nghĩ là anh kg tắt :D .

bacninh4

Năng động
Vứt cái image đang dùng đi . Tạo cái mới . Và image đó ko cài CSM tính tiền nữa , tính $ = sổ ghi . Chạy 3-4 hôm như thế xem còn bị ko ?Xong mở super ra cài pmtt CSM vào xem thế nào . Đừng hy vọng vào mấy cái image của các thánh CSM : 1 món ăn mà đưa cho tất cả mọi người thì sao mà ăn dduocj. Nó chỉ có tác dụng : nó boot lên dduocj rồi nhá , nhưng chạy ngon với mình hay ko lại là 1 chuyện

dichvunet135

Thành viên
Lúc mình xài csm 2.0 vì mới dùng server nên ko dám tắt ,sợ nó lỗi gì ko biết sửa .Sau qua 2.1 thì mình tắt mỗi ngày cho server mát .Nhưng bị nó vẫn bị bác ạ.Tình hình chốt hạ chắc mua 1 thanh ram 8gb , đưa về 2.0 lại , tự build image xem có khắc phục được lỗi lầm k .Cám ơn anh chị em nhiều lắm ạ

dichvunet135

Thành viên
Vứt cái image đang dùng đi . Tạo cái mới . Và image đó ko cài CSM tính tiền nữa , tính $ = sổ ghi . Chạy 3-4 hôm như thế xem còn bị ko ?Xong mở super ra cài pmtt CSM vào xem thế nào . Đừng hy vọng vào mấy cái image của các thánh CSM : 1 món ăn mà đưa cho tất cả mọi người thì sao mà ăn dduocj. Nó chỉ có tác dụng : nó boot lên dduocj rồi nhá , nhưng chạy ngon với mình hay ko lại là 1 chuyện

Cách bác bá đạo quá nhưng mà hội viên dùng sổ sao ghi được bác ơi

bacninh4

Năng động
Cách bác bá đạo quá nhưng mà hội viên dùng sổ sao ghi được bác ơi
Vì sao mình bảo ghi sổ vì CSM bill đang là quả tạ đeo vào window của máy con ( bên hôi quán net đang kêu la ỏm tỏi ) Với lại khi bị lỗi phải làm từng bước để loại trừ dần mới tìm dduocj nguyên nhân . Còn mình thì làm 10 năm nay vẫn quyển sổ + cai bút bi .
Hội viên thì bảo thông cảm 1-2 hôm có sao , hay để chúng nó đang chơi chúng nó đập bàn
Chỉ có đôi lời vậy thôi .
Nếu do server chủ mà có 22 máy con thì hy sinh 2 máy con , lấy 1 máy lăp 2 thanh ram 4 g vào , chuyenr ổ từ sv chính sang làm thành 1 cái sv . Chạy thử xem sao . CSM với 20 con thì sv vừa tạo chạy thoải mái .
Đây là góp ý của mình . Còn tùy bạn .

adwinld

Thành viên
bác thử remote vào sv xem task manager của nó xem RAM thế nào , chứ cứ như mấy bác nói do RAM vậy mua cây RAM nữa lắp vào nó cũng vẫn bị thì bác thớt cắn ớt ak , cho dù mua thì để dùng nhưng quá dư thừa thì sao

dichvunet135

Thành viên
Đúng là quán nét này anh chị già mình mở lâu rồi.Mới giao nhận cái quán 3 năm nay cũng đổi 2 cấu hình rồi ,trước ko xài csmboot xài ok lắm.Doanh thu là cao.Mà 2 tháng nay đổi qua csmboot đúng là trăm bệnh thật chứ .Kể cả chạy bản csm 2.0 trong vòng 1 tháng với mới đổi 2.1 đây cũng bị chừng đó lỗi , chơi vào cb là lag giật trong khi cấu hình chỉnh thấp nhất rồi .Mà nói do máy thì chắc ko phải vì cũng máy vậy mà xài cái HDD 160gb vô cài win chơi ko sao hết.Rồi xong trận thì chuột nó nằm góc trái màn hình và ko kéo về desktop xài được.Rồi tắt máy trạm bằng máy tính tiền thì lại bị "tai xanh" .Giờ lên đây tham khảo ý kiến mọi người đi trước thì thấy 2.1 thì nên xài 16gb ram server .Còn 8gb thì nên xài 2.0 .Mà 2.0 mình xài cũng ko ổn định .Theo bác kia loại trừ chắc bởi vì cả 2.0 hay 2.1 mình đều dùng IMGAE sẵn nên vậy quá .Để tối tạo cái IMAGE theo dàn nét mình xem có còn k .Nếu vẫn còn bị lỗi vậy thì hạ server về 2.0 .Nếu vẫn bị thì ko cài csm clinet nữa mà ghi sổ test 2 hôm .Nếu vẫn bị thì mua 1 con ram 8gb nữa .

bacninh4

Năng động
xong trận thì chuột nó nằm góc trái màn hình và ko kéo về desktop xài được - là do lỗi của chúng nó : chúng nó alt + tab khi xong trận đấy .Nhà tôi thỉnh thoảng cũng bị thế , cũng chưa biết cách khắc phục vì mới phát hiện ra nguyên nhân , từ đó cũng chưa thấy bị lại nên ko thử đuọc

bacninh4

Năng động
Cấu hình máy con thé ko phải nghĩ . Muốn hơn thì thêm cái card hình nữa . Cứ làm bản 2.1 ấy

Top Bottom