Có gì mới?

Một vài điều thắc mắc csmboot mong được anh em giải đáp

thanhhaiek

Năng động
E mới tập tành csmboot có vướng mắc một số vấn đề mong anh em giúp đỡ:
1. CSMBoot có nhất định phải dùng SSD không?
2. E dùng ver 1.95, làm sao để set ip cố định cho từng client theo ý mình (sửa tên máy + ip). e tìm không thấy sửa ip, còn tên máy sửa trong xml được.
3. Không bật "Tự động thêm máy trạm" thì không boot được, báo lỗi TFTP hoặc đến Default Gateway thì đứng.
4. E gắn thêm 1 Lan rời thì lan đó bị đổi tên thành Rename3 và ko xài được.
5. Ram tối thiểu cho SV là bao nhiêu?
6. Khi khởi động lại server thì client sẽ không nhận đúng tên như lúc trước ví dụ trước mình chọn nó thành MAY-01 nhưng khi reset sv nó không phải MAY-01 nữa mà không có tên :D
==> Mong các bác chỉ bảo tận tình e với ạ
Thanks all

hothanhdat

Năng động
e cũng thắc mắc 1 chút về bootrom csm như sau:
e có 2 cấu hình gần giống nhau như sau:
Intel G41WV và Intel G41RQ, còn lại đều giống nhau như ram, vga, chip
vậy thì cần 1 image hay 2 image nhỉ, có thử lấy ổ cứng ở 2 máy này thay cho nhau thì vẫn chạy bình thường, hiệu năng khi chơi game ko đổi, chỉ có cái bị lỗi driver SM bus controller khi vào device manager còn bình thường cũng ko hiện yêu cầu cài driver, nhưng khởi động thì nhiều sâu hơn (bình thường gần 2 sâu thì giờ khoảng chục sâu, chắc do phải quét lại driver)
à còn 4 con foxconn 945 e định lắp thêm phía sau để lỡ khi khách đông thì xài tạm, vài bữa có tiền bán rồi lên g41 hết luôn, vga cũng cùng loại với đám trên vậy thì có dùng chung được image với đám trên ko hay phải dùng riêng 1 image

vanthoi_it

Thành viên
E mới tập tành csmboot có vướng mắc một số vấn đề mong anh em giúp đỡ:
1. CSMBoot có nhất định phải dùng SSD không?
2. E dùng ver 1.95, làm sao để set ip cố định cho từng client theo ý mình (sửa tên máy + ip). e tìm không thấy sửa ip, còn tên máy sửa trong xml được.
3. Không bật "Tự động thêm máy trạm" thì không boot được, báo lỗi TFTP hoặc đến Default Gateway thì đứng.
4. E gắn thêm 1 Lan rời thì lan đó bị đổi tên thành Rename3 và ko xài được.
5. Ram tối thiểu cho SV là bao nhiêu?
6. Khi khởi động lại server thì client sẽ không nhận đúng tên như lúc trước ví dụ trước mình chọn nó thành MAY-01 nhưng khi reset sv nó không phải MAY-01 nữa mà không có tên :D
==> Mong các bác chỉ bảo tận tình e với ạ
Thanks all
Cái đổi tên mình cũng bị, mà nghỉ do cái HDD cùi nó bị bad or do mình mount disk để làm.
Nên lúc boot ko có nên nó báo lỗi chứ cũng ko nghỉ ko làm gì như bạn cũng mất.
Còn reset nó đổi thì chắc do thay đổi phần cứng.
Bạn có thể set IP theo dãy vẫn OK. ví dụ từ máy 1 đến máy xx. thì bạn set nó từ 1 đến XX đó. Thài IP nó chỉ chạy trong khoảng đó mà thôi.
Còn có nhất thiết phải dùng SSD ko. Thì trả lời là ko nhé. Mình dùng 1 HDD 2.5 của lap chia ra 80GB để cài OS.
Sau đó gắn 1 ổ 1TB HDD ƯD Black vào. Mình Mount nó ra sau đó mình tạo image và disk game trên ổ này để test.
Mình boot 10 máy 1 lần bằng HDD này ko thấy có gì khác nhau. Nhưng nếu chỉ boot một máy thì cache nó chưa có nó hơi lâu.
Còn việc ko bật tự động thêm client bị như trên bạn có thể thay đổi chế độ boot. CSMBoot có hai chế độ boot đấy !

thanhhaiek

Năng động
Cái đổi tên mình cũng bị, mà nghỉ do cái HDD cùi nó bị bad or do mình mount disk để làm.
Nên lúc boot ko có nên nó báo lỗi chứ cũng ko nghỉ ko làm gì như bạn cũng mất.
Còn reset nó đổi thì chắc do thay đổi phần cứng.
Bạn có thể set IP theo dãy vẫn OK. ví dụ từ máy 1 đến máy xx. thì bạn set nó từ 1 đến XX đó. Thài IP nó chỉ chạy trong khoảng đó mà thôi.
Còn có nhất thiết phải dùng SSD ko. Thì trả lời là ko nhé. Mình dùng 1 HDD 2.5 của lap chia ra 80GB để cài OS.
Sau đó gắn 1 ổ 1TB HDD ƯD Black vào. Mình Mount nó ra sau đó mình tạo image và disk game trên ổ này để test.
Mình boot 10 máy 1 lần bằng HDD này ko thấy có gì khác nhau. Nhưng nếu chỉ boot một máy thì cache nó chưa có nó hơi lâu.
Còn việc ko bật tự động thêm client bị như trên bạn có thể thay đổi chế độ boot. CSMBoot có hai chế độ boot đấy !
Thì cái mình ghét nhất của thằng csmboot là DHCP, mình thích ip tĩnh hơn. hôm trước nghe bác nào kt csm nói có nên cài thử mà ko thấy nên hỏi ae.

netmetro

Guest
nhờ bộ phận CSM chưa, họ có giúp không ?

Top Bottom