Có gì mới?

Hỏi Máy trạm bị dump xanh ( thay RAM vẫn bị)

NetHoangAnh

Thành viên
như tiêu đề , mình chạy bootroom csm 2.1 . bị dump xanh máy 19 . Mình đã thử thay RAM máy khác vào vẫn bị , mình nghĩ chắc ko phải do SV vì mình bị từ gần 1 tháng nay , lúc trước mình xài bản 2.0 vẫn bị dump xanh ngay máy 19. AE giúp với tks .dum xanh.jpg dum xanh.jpg dum xanh.jpg dum xanh.jpg dum xanh.jpg dum xanh.jpg dum xanh.jpg

jonnypham

Thành viên
Update BIOS mới và Driver LAN và VGA last vesion cho nó là hết àh.

vanhocdoan

Thành viên
Lỗi này có thể hiểu nôm na là có một thành phần phấn cứng nào đó không hoạt động hoặc hoạt động chập chờn . Có thể là Ram, Vga , CPU , Lan... hay đơn giản là do gia chủ vào Bios tinh nghịch tắc cái gì đó nên main không boot win được nếu đơn giản như vậy thì chỉ cần reset bios là được ."tay nghề yếu thì đừng có tự Update bios"
- Theo như ông thớt nói đã thay Ram vẫn bị và đang chạy Vga onboard thì nhiều khả năng Chip Nam bác bị hờ rùi bệnh này thường gặp ở các dòng main giá rẻ chạy Vga Onboard và sử dụng hiệu năng cao . Có thể vào bios thiết lập shared Ram mặc định hoặc để mức thấp nhất thử ."Sai lầm lớn nhất của mấy ông chạy Vga onboard là thiết lập shared ram Max nó chẳng làm tăng hiệu năng mà trái lại gốp phần cho cái main mau lên đường "

tuannet

Thành viên
Mình cũng bị nè, lỗi này là do csmboot cho bác ăn hành. có ng chép file csmdisk32.sys vào thì hết ng thì ko.
mình chép vào cũng ko hết, bác làm image khác nhe. ko được nữa lh csm ko phải do phần cứng đâu, nếu muốn bít có phải phần cúng ko, bác gắn hhd vào chạy ( cài win gam) để test.

thachnx

Thành viên
Lỗi này có thể hiểu nôm na là có một thành phần phấn cứng nào đó không hoạt động hoặc hoạt động chập chờn . Có thể là Ram, Vga , CPU , Lan... hay đơn giản là do gia chủ vào Bios tinh nghịch tắc cái gì đó nên main không boot win được nếu đơn giản như vậy thì chỉ cần reset bios là được ."tay nghề yếu thì đừng có tự Update bios"
- Theo như ông thớt nói đã thay Ram vẫn bị và đang chạy Vga onboard thì nhiều khả năng Chip Nam bác bị hờ rùi bệnh này thường gặp ở các dòng main giá rẻ chạy Vga Onboard và sử dụng hiệu năng cao . Có thể vào bios thiết lập shared Ram mặc định hoặc để mức thấp nhất thử ."Sai lầm lớn nhất của mấy ông chạy Vga onboard là thiết lập shared ram Max nó chẳng làm tăng hiệu năng mà trái lại gốp phần cho cái main mau lên đường "
Lúc trước mình cũng bị dump xanh 2 máy, thay kiểu gì cũng chỉ có 2 máy đó bị dump, sau up lại image khác thì hết, không thấy máy nào bị nữa. Một lỗi có thể do nhiều nguyên nhân, mình thấy lí do bạn đưa ra cũng rất hợp lí, nhưng thiết nghĩ bạn chỉ nên khuyên người ta nên làm cái gì, kiểm tra thế nào, chứ đừng có phán như đúng rồi vậy!

NetHoangAnh

Thành viên
đang trị bệnh , để test thử xem như nào . từ sáng tới giờ chưa thấy bệnh tái phát . Tks các bác đã hổ trợ

hoaiphongbt

Năng động
lúc trước nguyên dàn nét mình cũng bị vậy,bạn nên đi lại đường dây mạng là hết liền,nó không phải ram,cung ko phải nguồn đâu

vanhocdoan

Thành viên
Lúc trước mình cũng bị dump xanh 2 máy, thay kiểu gì cũng chỉ có 2 máy đó bị dump, sau up lại image khác thì hết, không thấy máy nào bị nữa. Một lỗi có thể do nhiều nguyên nhân, mình thấy lí do bạn đưa ra cũng rất hợp lí, nhưng thiết nghĩ bạn chỉ nên khuyên người ta nên làm cái gì, kiểm tra thế nào, chứ đừng có phán như đúng rồi vậy!
Không phải cứ dump xanh là Image hay Win có khi nào bạn quan tâm đến ý nghĩa những chữ trên hình Dump đó không ,người ta là dàn máy đồng bộ bạn nhé . bạn có chú ý đến cái điểm này không . Tôi phán để người bị bệnh có thể chữa bệnh còn bạn không bị thế thì đâu cần phải quan tâm làm gì .

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Phần bài này đã được người viết lược đi.
Thông thường thì cài lại 1 bản win sạch có cập nhật tương đối mới và cài driver chuẩn kèm theo sẽ hết;
Phần này cũng lược đi rồi. :D

NetHoangAnh

Thành viên
đã fix lỗi , test hôm qua giờ chưa thấy dump xanh trở lại :)

NetHoangAnh

Thành viên
bệnh lại tái phát , bị dump xanh ngay máy 19 , chắc có thể do image , có hỏi ông anh cũng làm net ổng cũng bị tương tự up lên image khác thì hết . AE vào tìm bệnh giúp với

lha2013

Thành viên
bệnh lại tái phát , bị dump xanh ngay máy 19 , chắc có thể do image , có hỏi ông anh cũng làm net ổng cũng bị tương tự up lên image khác thì hết . AE vào tìm bệnh giúp với

img không chuẩn thì lag, reset or dump lần vài máy chứ ko có chuyện cố định 1 máy duy nhất nhá bạn, xem lại: dây mạng, speed của máy 19. Nếu bạn có ổ cứng cũ sẵn trong tiệm thì gắn vô, bung img xong xài thử 1 hôm (ngắt bootrom pc 19) nếu bị dump thì theo kinh nghiệm của mình main có vấn đề, nhiều khi lỗi cắc cớ chỉ cần thay cục pin cmos là xong

NetHoangAnh

Thành viên
img không chuẩn thì lag, reset or dump lần vài máy chứ ko có chuyện cố định 1 máy duy nhất nhá bạn, xem lại: dây mạng, speed của máy 19. Nếu bạn có ổ cứng cũ sẵn trong tiệm thì gắn vô, bung img xong xài thử 1 hôm (ngắt bootrom pc 19) nếu bị dump thì theo kinh nghiệm của mình main có vấn đề, nhiều khi lỗi cắc cớ chỉ cần thay cục pin cmos là xong
mình đang đợi vắng khách rồi thay main +cpu +ram máy khác vào để test .Còn driver và bios đã up mới rồi , dây mạng cũng đổi từ máy khác . Mong sớm có kết quả

hoaiphongbt

Năng động
ban thử lấy sợi dây mạng mới test 1 máy đi, 100% là dây mạng

Top Bottom