Có gì mới?

Hỏi mạng viettel công nghệ mới

newgame

Thành viên
Các bác cho em hỏi gói cáp quang viettel công nghệ mới cho quán nét dùng có ok không ạ, em đang dùng gói công nghệ cũ được gần 3 năm nhưng dạo này tậm tịt bị mất mạng không rõ nguyên nhân nhiều mỗi lần mất lại phải thay đổi model (bệnh cũ không xử lý được) nên muốn hủy gói cũ lắp gói mới. Bác nào đang dùng cho em xin ít chỉ giáo, em cám ơn!

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Công nghệ cũ có thể là AON. mới là Gpon. Nếu phòng NET nên AON là tốt nhất, chỉ sợ nó không chịu kéo cho vì chi phí cao. Tưởng tượng AON như là con đường riêng của mình, giờ nào cũng chỉ mình đi. Còn Gpon tuy đường rộng hơn nhưng như tan tầm có hàng trăm người đi (lúc cao điểm - rơi vào 17-21h) thì sẽ nghẽn.

newgame

Thành viên
Công nghệ cũ có thể là AON. mới là Gpon. Nếu phòng NET nên AON là tốt nhất, chỉ sợ nó không chịu kéo cho vì chi phí cao. Tưởng tượng AON như là con đường riêng của mình, giờ nào cũng chỉ mình đi. Còn Gpon tuy đường rộng hơn nhưng như tan tầm có hàng trăm người đi (lúc cao điểm - rơi vào 17-21h) thì sẽ nghẽn.
cảm ơn bác đã chỉ giáo

tienle283

Năng động
Nhận biết AON sẽ có 2 dây quang đi vào swich quang còn GPON chỉ có 1 dây quang đi vào thẳng thiết bị all-in-one. :))

Mèo hoang

Thành viên
111.png Có cách nào kiểm tra xem mạng đang dùng là AON hay GPON không mấy bác.
Hình như mạng GPON phải cấu hình VLAN mới vào được mạng thì phải.

netmetro

Guest
Ý tui :
mua modem draytek xịn và dùng tiếp !
thay Gpon thì cái modem không có giới hạn tốc tối đa up/down . đứa nào vào down thì cả phòng ngồi lag !

tatino

Thành viên
Xem file đính kèm: 10534 Có cách nào kiểm tra xem mạng đang dùng là AON hay GPON không mấy bác.
Hình như mạng GPON phải cấu hình VLAN mới vào được mạng thì phải.

-Nếu xài GPON thì trên Modem hoặc Converter sẽ có ghi. Cấu hình khi xài AON đơn giản chỉ cần nhập User+password là xong, còn GPON cần phải nhập thêm thông số.
-Phòng Net xài AON sẽ thuận tiện hơn rất nhiều(tại sao tiện hơn thì search google). Nếu khu bạn có nhiều ISP (Viettel, VNPT, FPT..) thì khi đăng ký lắp đặt bạn đặt thẳng vấn đề với họ là cần xài AON được thì đăng kí không thì thôi.

Mèo hoang

Thành viên
-Nếu xài GPON thì trên Modem hoặc Converter sẽ có ghi. Cấu hình khi xài AON đơn giản chỉ cần nhập User+password là xong, còn GPON cần phải nhập thêm thông số.
-Phòng Net xài AON sẽ thuận tiện hơn rất nhiều(tại sao tiện hơn thì search google). Nếu khu bạn có nhiều ISP (Viettel, VNPT, FPT..) thì khi đăng ký lắp đặt bạn đặt thẳng vấn đề với họ là cần xài AON được thì đăng kí không thì thôi.

Trước kia mình lắp đặt mạng Viettel chỉ cần cài User + Pass là xong có mạng ngay. Mình xài TP-Link T480+.
Dạo gần đây (mấy tháng trước) bị mất mạng, nhân viên đến Viettel đến cài lại mạng cấu hình con 480 làm kiểu gì cũng không nhận mạng. Phải mang con TP-link 841 ra cấu hình mới nhận (Tại con 841 có VLAN còn con 480 thì không có). Nghi ngờ bị Viettel âm thầm chuyển công nghệ AON sang GPON

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Trước kia mình lắp đặt mạng Viettel chỉ cần cài User + Pass là xong có mạng ngay. Mình xài TP-Link T480+.
Dạo gần đây (mấy tháng trước) bị mất mạng, nhân viên đến Viettel đến cài lại mạng cấu hình con 480 làm kiểu gì cũng không nhận mạng. Phải mang con TP-link 841 ra cấu hình mới nhận (Tại con 841 có VLAN còn con 480 thì không có). Nghi ngờ bị Viettel âm thầm chuyển công nghệ AON sang GPON
Nó khóa MAC đó, AON/GPON đều vậy.

trần hoài nam

Thành viên
chuẩn của viettel là khi đăng ký gói internet đại lý thì toàn bộ là aon . còn nếu bác đăng ký line thường thì tất cả là Gpon nha chỉ có gói 990.000 thì nó sẽ kéo AON trực tiếp từ tram gần nhất tới nhà bác

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
chuẩn của viettel là khi đăng ký gói internet đại lý thì toàn bộ là aon . còn nếu bác đăng ký line thường thì tất cả là Gpon nha chỉ có gói 990.000 thì nó sẽ kéo AON trực tiếp từ tram gần nhất tới nhà bác
sai lầm nha anh. hi hi. ko phải chỗ nào cũng giống chỗ nào. đại lý cũng gpon nha

Mèo hoang

Thành viên
Trước dây mình kéo trực tiếp từ trạm về (nhà ngay cạnh chân cột phát sóng), giờ nó chuyển qua 1 bộ chia ngoài cột điện trước cửa nhà không qua trạm trực tiếp nữa.
Với lại mordem TP-Link 841 đang có mạng mà tắt cái VLAN là mất mạng luôn, bật VLAN lên lại có mạng.

netmetro

Guest
AON 990.000 đây !
viettel cố tình cho rớt mạng AON 2-3 tuần . rồi kéo dây mạng GPON xài bình thường . cách vài ngày cho rớt 1 lần. sau nâng dần cường độ 2 ngày/lần . 1ngay/lần . 1ngay/2lan. 1ngay/5lan .khi 1 ngày 5 lần là 2 ngày là khách tự kêu thay. trúng mưu kế của viettel

Top Bottom