Có gì mới?

Hỏi Main Giga H81 bị lỗi bios

hatan9009

Thành viên
Các bác cho em hỏi. Tình hình em có dàn máy vừa mới lắp full box vừa mới lắp được 2 tháng. Cứ bị lỗi như sau. Máy đang chơi bình thường bị mất điện đột ngột hoặc tắt máy, bật máy lại thì bị disble boot on lan rom. Mình phải vào bios bật enble boot lan rom lên thì mới boot lan vào được win. cấu hình máy nhà mình:
main: giga h81
chíp: g3260
ram: 4gb
vga: gtx 750ti
Mong các bác xớm giúp em với ạ. thank all

mr_baiken

Thành viên
Có phải lúc cúp nguồn cung cấp cho máy xong mở lên là bị đúng k bạn, khởi động lên nó báo Defaul Bios hay thế nào

zlvuabiplz

Thành viên
của mình củng lổi lạ nè, ko hiểu tại sao, mong mọi người giúp đở
Server : Main giga H81 , G3560, 1 cây ram 8Gb, 1 ssd 120gb, 1 hdd 1t, nguồn xịn
chạy CSMboot, cứ cắm 1 cây ram 8gb là bị dump, mà cắm 2 cây ram 4Gb thì chạy ngon lành
cây ram 8Gb đó cắm vào máy con củng chạy ngon lành

hatan9009

Thành viên
Có phải lúc cúp nguồn cung cấp cho máy xong mở lên là bị đúng k bạn, khởi động lên nó báo Defaul Bios hay thế nào
đúng rồi bác. nó báo thế. mình nhấn enter cái là vào bios luôn. chỉnh enble boot lan rom xong thì boot được vào win. xong lần khác lại bị vậy. mà mình không phải bị 1 máy mà bị nhiều máy luôn?

anhtuanqb

Thành viên
đúng rồi bác. nó báo thế. mình nhấn enter cái là vào bios luôn. chỉnh enble boot lan rom xong thì boot được vào win. xong lần khác lại bị vậy. mà mình không phải bị 1 máy mà bị nhiều máy luôn?
thay pin bios là hết bị, cái này đơn giản nhất mà cũng lên đây hỏi, bác có tắt tuần tự mà rút điện tầm 10 phút nó cũng bị như vậy

bangnguyen

Thành viên
hình như là thay pin bios là hết hay sao đó. hôm bữa mình cũng bị 1 cái cúp điện là bị vậy. ko biết đợt đó cái máy nó hư cái gì mình thay thử pin bios thì lại ko bị hiện tượng đó nữa. bac thay thử coi

hatan9009

Thành viên
thay pin bios là hết bị, cái này đơn giản nhất mà cũng lên đây hỏi, bác có tắt tuần tự mà rút điện tầm 10 phút nó cũng bị như vậy
ai chẳng biết là thay pin bios. vấn đề mình muốn nói ở đây là main giga mới, full box, mới sử dụng được 2 tháng. hay tại hàng tồn kho lâu ngày?

hatan9009

Thành viên
hình như là thay pin bios là hết hay sao đó. hôm bữa mình cũng bị 1 cái cúp điện là bị vậy. ko biết đợt đó cái máy nó hư cái gì mình thay thử pin bios thì lại ko bị hiện tượng đó nữa. bac thay thử coi
mình biết là thay pin bios rồi. vấn đề mình muốn nói ở đây là main mới, full box, mới sử dụng được có 2 tháng mà.

mr_baiken

Thành viên
Thay pin cmos k hết thì có thể con diot cạnh pin cmos bị chết rồi

vanminh

Thành viên
Trước mình cũng có 1 pc bị như vậy, mình cắm điện cố định, một thời gian sau nó tự động hết, không lý giải được sau khi đã làm mọi cách như thay pin,,,,,

Top Bottom