Có gì mới?

Hỏi Lỗi Sever CSMBoot 2.0!!!

dunghoi

Thành viên
Các bác ai dùng CSM boot có thể chỉ dùm mình lỗi & hướng dẫn phương án làm sao để xử lí được không ạ? Chuyện là thế này, dàn máy e dùng csm boot 2.0 cài 2 năm nay rồi,
cầu hình máy sever lắp mới hàng box:
main intel v3 sk 1151
chip G3440
ram ecc 8g
hdd black 500
+ 2 sdd intel 120 G, e có 24 máy trạm\chạy 3 image, 21 máy H81 chạy 1 image, 2 máy H61 chạy 1 img, 1 máy g41 chạy 1 img, 21 máy h81chạy win 7, 2 máy h61 + 1 máy g41 chạy xp,
2 năm nay dàn máy chạy ko lỗi vặt gì bao giờ, thế mà trước tết cái máy sever của e cứ bật gần full hoặc full 24 máy lên , cái máy sever có đèn led của HDD nó đỏ lừ lên ko nhấp nháy mà đỏ lòm,lúc đó máy trạm bị giật theo song đèn HDD của sever nhấp nháy lại thì máy trạm lại bình thường, đó là nó bị 1 lát hoặc thỉnh thoảng bị trước tết như vậy, còn hôm nay nhà em ful khách, chiều nay 24 máy đang chạy treo hết 1 loạt cứng đơ máy luôn, nhìn sang cây sever thì đèn HDD đỏ lừ, ko nhấp nháy nổi, cứ như vậy em ko biết phải làm sao cả, hết tắt nóng máy trạm không biết bao nhiêu lần đến khi em phải chọn reset toàn bộ 24 máy trạm thì đèn HDD của cây sever mới nhấp nháy trở lại song khách lại bật máy lên chơi, thì lại tiếp tục treo cứng máy tiếp, hjx, gọi ông kĩ thuật ông cũng bảo xem lại ổ cứng của sever, nhưng em chả biết kiểm tra ổ cứng của cây sever thế nào vì nó chạy ubuntu ( thực sự e ko biết tí gì về linux cả ). Như vậy là ssd có vấn đề à các bác ?
Cây sever em thì ko làm đêm nên cứ sáng 7h em bật song tối 11h là tắt,
như vậy có khả năng lỗi 1 trong 2 cái ssd à các bác?
nếu test thì chỉ có cách cắm vào máy trạm nào đấy song test = mhdd xem có bad hay hỏng gì ko ạ?
ngoài ra còn có cách nào kiểm tra tình trạng của 3 cái ổ trên máy sever = phần mềm như chạy trên windown được ko ạ?\
Kể ra thực sự dài nhưng mong các bác chỉ dùm mình phương án & loại bệnh với ạ, cảm ơn các bác nhiều!

vanhocdoan

Thành viên
Trời đất X_X. Có 24 PC , Ram Server có 8G . Chạy 3 Image {26} Ai cài con server này đúng là thánh rồi {112} . Hiện tại bạn cần một người cứng tay 1 chút làm cho 1 Image đa cấu hình chuẩn dùng cho tất cả cấu hình phòng máy . Sau đó thiết lập các thông số cache lại là được . " Còn làm biếng thì có thể lên google tải đại 1 cái Image đa cấu hình của người khác dùng tạm thử xem có nhận hết Lan không "
Vào LXTerminal gõ lệnh Htop rùi xem thông số Mem khi lúc cả giàn cà giật đi là hiểu vấn đề thui .

dunghoi

Thành viên
Trời đất X_X. Có 24 PC , Ram Server có 8G . Chạy 3 Image {26} Ai cài con server này đúng là thánh rồi {112} . Hiện tại bạn cần một người cứng tay 1 chút làm cho 1 Image đa cấu hình chuẩn dùng cho tất cả cấu hình phòng máy . Sau đó thiết lập các thông số cache lại là được . " Còn làm biếng thì có thể lên google tải đại 1 cái Image đa cấu hình của người khác dùng tạm thử xem có nhận hết Lan không "
Vào LXTerminal gõ lệnh Htop rùi xem thông số Mem khi lúc cả giàn cà giật đi là hiểu vấn đề thui .
Vâng e cảm ơn bác nhiều lắm, e thử bật cái htop lúc sáng nay, lúc bật 9/24 máy trạm thì bảng htop hiện ra thế này, bác cho e hỏi cái thông số dòng 1-2 này hiển thị cái gì mà sao nó cứ trồi sụt liên tục vậy bác? nhìn vào bảng htop đó thì mình cần chú ý đến thông số nào để biết tình trạng máy sever đang hoạt động bao nhiêu % công suất ạ? e cảm ơn bác trước

Attachments

180 KB · Đã xem: 245

vanhocdoan

Thành viên
Vâng e cảm ơn bác nhiều lắm, e thử bật cái htop lúc sáng nay, lúc bật 9/24 máy trạm thì bảng htop hiện ra thế này, bác cho e hỏi cái thông số dòng 1-2 này hiển thị cái gì mà sao nó cứ trồi sụt liên tục vậy bác? nhìn vào bảng htop đó thì mình cần chú ý đến thông số nào để biết tình trạng máy sever đang hoạt động bao nhiêu % công suất ạ? e cảm ơn bác trước
Dòng 1 dòng 2 là CPU , Dòng 3 Mem là Ram server . Chủ yếu là xem dòng 3 thôi .

netbjn

Thành viên
2 năm nay dàn máy chạy ko lỗi vặt gì bao giờ bị gì ông kỷ thuật này cũng hơi bị đỉnh

Top Bottom