Có gì mới?

Hỏi Lỗi máy không lên mà quạt chip quay rồi lại tắt rồi lại quay nhưng không lên màn hình

Địa điểm
daklak
Rốt lại là mình cũng bị nhưng do nguồn. xài 4 cái ổ cứng, sụt phát tắt máy luôn. mò cả ngày ko ra bệnh. thay nguồn xong bấm phát chạy luôn. quỳ...

nguyenbau

Thành viên
Dàn máy nhà em trước bình thường không sao nhưng hiện tại nhà em thường xuyên có hiện tượng các máy như sau: Bật máy đèn báo PW led có sáng có thấy quạt chíp quay 1 tí xíu rồi lại tắt, cứ như vậy nhưng màn hình không lên. Em chỉ cần mở máy cắm lại ram hoặc động vào cái VGA hoặc cắm lại phím chuột bật lại thì thấy nó lại lên.
Các bác cho em hỏi có ai bị như em chưa? và có cách nào khắc phục triệt để không?
Em cảm ơn các bác!
Dàn Máy em thỉnh thoảng cũng bị lỗi này, em hỏi kỹ thuật họ bảo do xung điện. Công việc chỉ rút hết các nguồn, linh kiện, pin Cmos ... trừ cái CPU lại, để vậy tậm 5' cho máy nó xả điện trong tụ ra hết, nốt tiện vệ sinh máy luôn càng tốt, Lắp lại là ok. Chúc bác thành công.

heoxi

Thành viên
em cũng mới bị lỗi như bác.kiểm tra mọi thư ok hết, loay hoay mãi phát hiện do cổng lan trên cục swith of máy đó bị lỗi gì đó gây rò điện,cắm dây mạng vào cổng lan khác cái máy chạy bt luôn.

chithang8xx

Thành viên
bệnh này mình gặp nhiều nhất là ở main giga. lỗi này là do bios. thường tụi nhỏ chơi xong bấm nút tắt nguồn luôn ( tắt nóng). 1 số bị nguồn chớp 1 cái là tự reset lại, có con lên tự defaure bios, có con chớp đèn nguồn quạt quay vài vòng tắt.
trong dàn có 5 con msi, 5 con asrock mà chả con nào bị, chỉ bị mỗi dàn gigabyte

Địa điểm
Bình dương
Biểu hiện này có nhiều nguyên nhân lắm . Nhiều khi do chân CPU bị dơ nữa .

vodanhpro

Năng động
bệnh này mình gặp nhiều nhất là ở main giga. lỗi này là do bios. thường tụi nhỏ chơi xong bấm nút tắt nguồn luôn ( tắt nóng). 1 số bị nguồn chớp 1 cái là tự reset lại, có con lên tự defaure bios, có con chớp đèn nguồn quạt quay vài vòng tắt.
trong dàn có 5 con msi, 5 con asrock mà chả con nào bị, chỉ bị mỗi dàn gigabyte
Bác nói có thể đúng trong trường hợp này đấy . Em thì xài main Gigabyte từ thời G31 đến nay là H81 mà vẫn chưa dính lỗi main nào vì thế vẫn phải trung thành với em nó ^^ . Em toàn tắt cái power button đi là khách khỏi ấn được nút để tắt máy ( Cho nó bấm mỏi tay luôn ^^ ) ==> Trừ khi dí chặt nút power độ 10s thì nó mới tắt . Tốt nhất là mình ko nên cho khách tự tắt máy đột ngột về lâu dài rất chi là hại máy

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Bác nói có thể đúng trong trường hợp này đấy . Em thì xài main Gigabyte từ thời G31 đến nay là H81 mà vẫn chưa dính lỗi main nào vì thế vẫn phải trung thành với em nó ^^ . Em toàn tắt cái power button đi là khách khỏi ấn được nút để tắt máy ( Cho nó bấm mỏi tay luôn ^^ ) ==> Trừ khi dí chặt nút power độ 10s thì nó mới tắt . Tốt nhất là mình ko nên cho khách tự tắt máy đột ngột về lâu dài rất chi là hại máy
Cái tắt phần power button rất nên, vụ này hay xảy ra ở trường hợp bạn bè gọi nhau kg đi, thằng kia bấm 1 phát, hoặc trêu nhau. Nên tắt.
Tiếp nữa bạn hiểu sai tính năng power button rồi, đây là nó tắt bài bản nhé! Không phải tắt nóng.

vodanhpro

Năng động
Cái tắt phần power button rất nên, vụ này hay xảy ra ở trường hợp bạn bè gọi nhau kg đi, thằng kia bấm 1 phát, hoặc trêu nhau. Nên tắt.
Tiếp nữa bạn hiểu sai tính năng power button rồi, đây là nó tắt bài bản nhé! Không phải tắt nóng.
Vậy ah bác ? hix trước giờ em lại cứ hiểu là máy đang chạy mà mình tắt đột ngột sẽ rất mau hư hại còn nếu mà tắt bằng lệnh shutdow trên máy tính thì trước khi tắt window sẽ giải phóng hết tất cả mọi thứ đang chạy trên máy tính xong rồi mới tắt lên an toàn hơn.

Địa điểm
Bình dương
Vậy ah bác ? hix trước giờ em lại cứ hiểu là máy đang chạy mà mình tắt đột ngột sẽ rất mau hư hại còn nếu mà tắt bằng lệnh shutdow trên máy tính thì trước khi tắt window sẽ giải phóng hết tất cả mọi thứ đang chạy trên máy tính xong rồi mới tắt lên an toàn hơn.
Tắt bằng nút nó cũng giải phóng vậy ạ. Chẳng qua là nhiều khi bác không để ý thôi :) . Bác cứ thử kiếm một apps đơn giản và chạy run as admin rùi tắt bằng pw button xem nó có bài bản không :D

Top Bottom