Có gì mới?

Hỏi Lỗi máy không lên mà quạt chip quay rồi lại tắt rồi lại quay nhưng không lên màn hình

xuanhoaspt

Thành viên
Dàn máy nhà em trước bình thường không sao nhưng hiện tại nhà em thường xuyên có hiện tượng các máy như sau: Bật máy đèn báo PW led có sáng có thấy quạt chíp quay 1 tí xíu rồi lại tắt, cứ như vậy nhưng màn hình không lên. Em chỉ cần mở máy cắm lại ram hoặc động vào cái VGA hoặc cắm lại phím chuột bật lại thì thấy nó lại lên.
Các bác cho em hỏi có ai bị như em chưa? và có cách nào khắc phục triệt để không?
Em cảm ơn các bác!

thdn

Thành viên
Trường hợp của bác anh em làm nét lâu năm chắc ai cũng bị, riêng mình có vài máy thường bị đã khắc phục được hơn 3 tháng nay chưa thấy bị nữa. Bác thử tháo rời các VGA, Ram, CPU, fan, ... Vệ sinh bằng dung dịch (mình dùng McKenic) các chổ cắm Ram, VGA; thổi bụi bám trên main, rồi cẩn thận lắp lại. Vài điều chia sẻ với bác

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Thường bật mà quạt quay vài vòng rồi tắt là do bộ nguồn bị sụt áp. Lỗi bộ nguồn này sửa khá dễ. Bạn tham khảo google.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Thường bật mà quạt quay vài vòng rồi tắt là do bộ nguồn bị sụt áp. Lỗi bộ nguồn này sửa khá dễ. Bạn tham khảo google.
Cũng do nhiều nguyên nhân khác nữa mà bác Minh Trí, linh kiện lỏng lẻo, bios có vấn đề và đôi khi cả cái nút bấm nguồn có vấn đề nữa... để loại trừ từng trường hợp thì bằng cách thử đổi từng thứ với máy khác ko bị thử coi.

cpnph

Thành viên
Ram cắm không khít cũng hay bị như thế

quypro

Thành viên
Bạn vệ sinh toàn bộ máy, reset bios, cuối cùng là kiểm tra điện áp của nguồn xem có bình thường không là được mà. Bệnh này đơn giản thôi.

jonnypham

Thành viên
Xem lại VGA có bị lỏng hay lỗi không. Chip VGA chập chờn là nguyên nhân gây lỗi trên. Bộ nguồn cũng là 1 nguyên nhân. Nên thay VGA trước xem thế nào

Kim Hùng

Điều hành chính
Hiện tượng này bên mình thường thấy do tiếp xúc ram, bạn thử vệ sinh sạch soket ram và lấy gôm chà chân ram thử xem nhé.

xuanhoaspt

Thành viên
Nhà em 100 máy trong đó 60 máy H61 và 40 máy H81. Nó bị ramdom trong các máy đó chứ chả bị cố định vào máy nào. Có máy em mở thùng ra sờ tay vào cái VGA bật lại nó cũng lên. Nhiều bác bảo tại main em nghĩ cũng ko phải bị lỗi main thì nhà em lỗi cả 100 cái luôn mất. Em vẫn chưa biết cách khắc phục 100% giờ cứ máy nào bị thì toàn mở thùng ra sờ VGA trước hoặc cắm lại ram hoặc cắm lại chuột phím thì là lên. Chả hiểu sao nữa

Kim Hùng

Điều hành chính
- Triệt mass thùng máy
- Cố định lại VGA
- vệ sinh ram
Đụng em nào làm em đó thôi :D

NetAT

Năng động
vệ sinh ..... kém haha khả năng là vậy
trường hợp này phần nhiều do nguồn nó bị phù tụ .nguồn yếu . nguồn bị sụt áp ....
cũng có thể nó thiếu đất ( bác lấy cái dây nối em nó xuống đất xem )

hoangtinhqbh

Thành viên
Xin lỗi vì em hông biets up bài vào đâu
Chào các bác!
Em dang chạy dàn G41, giờ muốn thanh lý lên dàn bootrom với client là:
Tầm trung
CPU: G3420
Main Giga B85
Ram Gskill 4g bus 1600
VGA Palit Nvidia GT 730 1GB
Màn: AOC 19.5
PSU: CoolMaster 400w
Giá r?:
Cpu: G1830
Main: Asus h61
Ram: Kington 2g

Ch? em vùng nông thôn, quanh nhà cung có 3 tiệm nét cấu hình phần là H61, Ram 2g, Cpu G630 không VGA màn hình Game chủ yếu là CF, LMHT, FF3. Em cung tính là không lắpp Card VGA rời
Mong lắm sự giúp đỡ của các bác
p/s: N?u du?c các bác cho em t?m giá luôn nhé

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Xin lỗi vì em hông biets up bài vào đâu
Chào các bác!
Em dang chạy dàn G41, giờ muốn thanh lý lên dàn bootrom với client là:
Tầm trung
CPU: G3420
Main Giga B85
Ram Gskill 4g bus 1600
Giá r?:
Cpu: G1830
Main: Asus h61
Ram: Kington 2g

Ch? em vùng nông thôn, quanh nhà cung có 3 tiệm nét cấu hình phần là H61, Ram 2g, Cpu G630 không VGA màn hình Game chủ yếu là CF, LMHT, FF3. Em cung tính là không lắpp Card VGA rời
Mong lắm sự giúp đỡ của các bác
p/s: N?u du?c các bác cho em t?m giá luôn nhé
Xin có vài chia sẻ đến bác, như những chỗ em đánh dấu là những điểm quan trọng:
Thứ nhất, nếu là tầm trung thì cái màn phải là 22", VGA thì lên luôn HD7750 hoặc GT750
Thứ 2 cái nguồn đó quá dư dả cho thiết bị phòng Net tầm trung trở xuống, nó chỉ cần khoản 300W với GT730 và 350W với HD 7750.
Thứ 3 là cái main B85 cũng được ko tiết kiệm và p/p tốt thì H81 là ổn rồi
Làm Net thì quan trọng nhất là thu hồi vốn, tiếp đó là p/p tốt có nghĩa là giá thành / hiệu năng đó bác.
Nếu bác để cái màn đó thì 2 cấu hình đó ko có sự khác biệt j đâu bác, con G3420 có cái j thì G1830 nó cũng đáp ứng y chang z, thế nên bác hãy cân nhắc. Chúc bác sớm thành công.

jonnypham

Thành viên
Nhà em 100 máy trong đó 60 máy H61 và 40 máy H81. Nó bị ramdom trong các máy đó chứ chả bị cố định vào máy nào. Có máy em mở thùng ra sờ tay vào cái VGA bật lại nó cũng lên. Nhiều bác bảo tại main em nghĩ cũng ko phải bị lỗi main thì nhà em lỗi cả 100 cái luôn mất. Em vẫn chưa biết cách khắc phục 100% giờ cứ máy nào bị thì toàn mở thùng ra sờ VGA trước hoặc cắm lại ram hoặc cắm lại chuột phím thì là lên. Chả hiểu sao nữa
Máy nào bị tình trạng đó thì Bác tháo VGA ra dùng gôm viết chì chùi sạch chân tiếp xúc 2 mặt với socket, xong cắm vào lại và test xem còn bị không nhé. Vài lời chia sẻ

vanhocdoan

Thành viên
NẾu là nguồn chợ củ hết bảo hành thì bác đem rửa với xà bông cho tui, nếu ở gần các tiệm rửa xe máy thì cứ xịt vào càng tốt , sau đó đem phơi nắng 1-2 ngày rùi xịt RP7 vào Fan và các cổng kết nối , lau sạch và chiến thui . 90% là bạn có 1 cái nguồn như mới ngon lành .

Lổi của bác củng có thể do main quá dơ có thể áp dụng như cách trên nhưng nếu bác nhác tay thì lấy chổi hoặc bình hơi vệ sinh củng được .

Chỉnh sửa cuối:

C.P.N

Thành viên
Đã khắc phục được . Vệ sinh Ram , Cắm chặt lại
Đôi lời đến bạn

tatino

Thành viên
Bàn thiết kế kiểu bắt linh kiện luôn vào tấm cửa hộp hay bị lỗi này, nguyên do là người chơi ngồi hay đá chân vào. 1 vài lần nó sẽ làm lỏng tiếp xúc VGA hay RAM... thường sẽ bị lỗi ko xuất hình, lỗi mở máy không lên..Nếu làm bàn đóng hộp dưới tốt nhất nên bắt linh kiện vào trong không nên bắt luôn vào cửa, tuy tốn diện tích 1 chút nhưng máy chạy ok hơn.

Top Bottom