Có gì mới?

Hỏi Lỗi không chạy game trên máy cilent

abcgame01

Thành viên
Bác nào có kinh nghiệm giúp giùm. Em mới cài lại server, xài Image và ổ Game cũ. Server thay Main, Ram, CPU. Sau khi cài xong thì chỉnh lai5 như bình thường, cilent hoạt động bình thường, chỉ khi cilent chơi game là có vấn đề. Vi dụ : Máy đầu tiên chạy liên minh, thì mở mấy máy còn lại lên chạy liên minh thì không dc, cứ load game là văng ra. chạy game khác thì được. khởi động lại server thì chạy liên minh dc, nhưng chỉ những máy nào đang mở thôi, nếu bật thêm máy khác thì lại không chạy dc. Để ý elsview thì thấy cứ cache ram đỏ 99% là bắt đầu bị. Server ram 8 Gb, 2 image 1 Game ( cache image : 1 Gb x 2, Game : 2Gb ) xái 3 lan bond lại kéo có 15 máy (do lan co 100M). Dang test trước để chuẩn bị chuyển sang bootrom, Bác nào gặp rồi thì giúp em phát.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Bác nào có kinh nghiệm giúp giùm. Em mới cài lại server, xài Image và ổ Game cũ. Server thay Main, Ram, CPU. Sau khi cài xong thì chỉnh lai5 như bình thường, cilent hoạt động bình thường, chỉ khi cilent chơi game là có vấn đề. Vi dụ : Máy đầu tiên chạy liên minh, thì mở mấy máy còn lại lên chạy liên minh thì không dc, cứ load game là văng ra. chạy game khác thì được. khởi động lại server thì chạy liên minh dc, nhưng chỉ những máy nào đang mở thôi, nếu bật thêm máy khác thì lại không chạy dc. Để ý elsview thì thấy cứ cache ram đỏ 99% là bắt đầu bị. Server ram 8 Gb, 2 image 1 Game ( cache image : 1 Gb x 2, Game : 2Gb ) xái 3 lan bond lại kéo có 15 máy (do lan co 100M). Dang test trước để chuẩn bị chuyển sang bootrom, Bác nào gặp rồi thì giúp em phát.
Chắc bệnh nó nằm ở chỗ 3 cái LAN đó bác, em chỉ đoán vậy thôi.

abcgame01

Thành viên
Cũng nghĩ bị chổ đó, vì Main server có 1 khe PCI 1x và 1 PCIex nên cắm tạm 2 cái lan TP3468 vào thành ra 3 cái lan. Vì trước khi cài lai server thì xai Main co khe PCI thường. Để tối nay xóa bond chia 3 cái lan cho 15 máy xem tình hình ra sao, nếu bị tiếp chắc khả năng có thể do 2 cây Ram 4Gb không giống nhau ( 1 của Dynes, 1 KingMax). Nếu không dc thì hết thuốc. Hiện tại 3 cái lan mắc dù bond lại nhưng chạy tốc độ chia ra cả 3 khá đều. Cảm ơn Bác

Mèo hoang

Thành viên
SV 8GB thì cache IMG 2GB, cache ổ game 4GB
Như bạn cho ổ game có 2GB hơi thấp

abcgame01

Thành viên
Lúc đầu cũng cache như vậy, dàn của tui phải 2 image mới dc nên cache 2 image ram như sau : mỗi 1 image 1344 Mb, Game : 3072 Mb, lúc này ổ Game đọc rất ít tuy nhiên lại bị hiện tượng như đã nói ở trên nên chỉnh cache lại vẫn không hết.

jonnypham

Thành viên
Xài Bootrom của ai vậy Bác ?

abcgame01

Thành viên
NXD thì chưa xài nên không rành lắm. Có thể do Carck chưa " sạch ". Chuyển qua CSMBoot là OK Bác. Đảm bảo mượt mà
Hehe, hôm bữa có thử 1 lần rồi, lúc còn phiên bản thử nghiệm. Để hôm nào rảnh sẽ lôi vài máy ra thử CSM lại. Nói gì thì nói trong các loại bootrom tôi đã test ( 1 server 5 cilent : Gcafe, NxD, CSM, Icafe) thì có lẽ NxD khá ổn, cấu hình server, cilent cỡ nào cũng chạy dc, chỉ có điều là ăn hành hơi nhiều thôi nếu tìm dc bản ổn định cho phòng máy mình thì khỏe re. Trong khi các loại bootrom khác thì đòi hỏi cấu hình server, cilent trung bình khá trở lên mà cài thì rập khuôn, không có tùy biến nhiều (vụ này tôi không khoái, mặc dù không rành gì cả :D). Àh lỗi bên trên đã tìm ra, là do cái USB cài đặt NxD tôi tích hợp Hiren vào nên cắm lung tung máy này, máy kia làm cho thư mục els bị lỗi file gì đó nên cài đặt xong thì chạy bình thường, nhưng mỗi khi shutdown server nó báo ICE default IO error handle... mà không để ý. Cuối cùng chép lại cái els khác cài lại server thì ổn. Thanks các Bác đã quan tâm !

Luân Liều Lĩnh

Guest
NXD là ổn định nhất rồi đó............CSMBoot còn lâu mới theo kịp được, sinh sau đẻ muộn nhưng mà muốn làm a2 thì thật là khó, nóng vội của VNG nên làm hư bột hư đường hết.
Cái lỗi đó theo mình là do Lan thôi, với lại dùng NXD bản cũ quá không thể hợp với Card lan mới dùng cho SV cả client đâu. Nếu mà kéo 15 máy con thì cần gì Lan rời, tiệm mình kéo 20 máy mà dùng onboard luôn cũng đâu có sao, khi nào tải nhiều hoặc full thì hơi lag thôi. Hiện mình đang dùng NXD sv bản 2014 của ThanhDiep thấy ổn định, còn clien thì dùng của BảoTrangCPU Win7x64 rất mượt dùng cho nhiều cấu hình AMD+Intel chung 1IMG luôn

abcgame01

Thành viên
Ah, Hôm nay lại có phát sinh, Ổ Game bị gi không biết, Mở server và máy cilent chạy được khoảng 2, 3 tiếng thì Máy con không chạy game được nữa, vào Ổ Game thì vẫn thấy bình thường, nhưng không thể chạy game được, Bấm vào nó không lên gì cả. Tắt máy con, reset server thì lại vào được, chay dược 1 lúc lại bi tiếp, Bác nào biết chỉ giùm e cái.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
NXD là ổn định nhất rồi đó............CSMBoot còn lâu mới theo kịp được, sinh sau đẻ muộn nhưng mà muốn làm a2 thì thật là khó, nóng vội của VNG nên làm hư bột hư đường hết.
Cái lỗi đó theo mình là do Lan thôi, với lại dùng NXD bản cũ quá không thể hợp với Card lan mới dùng cho SV cả client đâu. Nếu mà kéo 15 máy con thì cần gì Lan rời, tiệm mình kéo 20 máy mà dùng onboard luôn cũng đâu có sao, khi nào tải nhiều hoặc full thì hơi lag thôi. Hiện mình đang dùng NXD sv bản 2014 của ThanhDiep thấy ổn định, còn clien thì dùng của BảoTrangCPU Win7x64 rất mượt dùng cho nhiều cấu hình AMD+Intel chung 1IMG luôn
Ah, Hôm nay lại có phát sinh, Ổ Game bị gi không biết, Mở server và máy cilent chạy được khoảng 2, 3 tiếng thì Máy con không chạy game được nữa, vào Ổ Game thì vẫn thấy bình thường, nhưng không thể chạy game được, Bấm vào nó không lên gì cả. Tắt máy con, reset server thì lại vào được, chay dược 1 lúc lại bi tiếp, Bác nào biết chỉ giùm e cái.
Đưng vội đỗ lỗi cho ai cả, nếu là tự cài thì chắc j mình đã làm mọi thứ trơn tuột được, phải cày đi cày lại nhiều lần thì mới thành thạo, mới có kinh nghiệm để mà đúc rút, để tìm ra cái sai của mình, chứ ko phải cứ làm theo mấy cái video hay mấy cái hướng dẫn ở trên mạng là được bootrom khỏe đâu, những cái đó chỉ là cơ bản để chạy được thôi, còn ngọt hay ko nó còn gọi là cái "nghề" và đôi khi nó còn là cái "duyên" nữa

Top Bottom