Có gì mới?

Lỗi CSM mấy ngày nay

joan.freid

Năng động
Các bác tổng hợp lỗi chương trình tính tiền CSM Server, để báo cáo VNG nhé. Cảm ơn các bác.

Tình hình là mình dùng GCafe Diskless và tính tiền bằng CSM - 3 hôm nay bị tình trạng ăn hành mặc dù hết Tết đã 1 tháng.
Ăn hành no căng, trương phình bụng lên mà chưa biết phải uống thuốc gì. :(

Khi khởi động máy client lên, không kết nối ngay được với máy chủ tính tiền, phải đợi mất khoảng 1 phút.
Trong lúc đó, thử ping từ máy chủ đến máy client thì Request timeout ,nhưng thực ra mạng trong LAN vẫn thông. Thử ping từ server bootrom tới máy client và switch đều thông, tính hiệu tốt < 1ms.
Hiện tượng này không bị đối với 1 vài máy cố định, mà random. Không bị 1 lúc hết tất cả các máy, mà cũng random. Không phải lúc nào cũng bị, nhưng tương đối thường xuyên.
Mỗi lần xuất hiện tình trạng này - Tắt CSM Server rồi bật lại thì ok luôn, máy client đang ping từ CSM Server bị request time out thông mạng ngay lập tức.

Em gỡ CSM cài lại cả Server lẫn Client, tình trạng trên có giảm đi 1 tẹo, nhưng vẫn xuất hiện :(

Nghi vấn: CSM Click có vấn đề. Vì mỗi lần như vậy, phải đợi CSM Click Client khởi động lên xong xuôi thì mạng nội bộ giữa CSM client và server mới thông.

Hiện tại sáng nay, mình đang chặn host từ CSM Server tới VNG thì 3 tiếng đồng hồ rồi chưa thấy bị lỗi trở lại.

Mèo hoang

Thành viên
Thử tắt không cho CSM Click không cho nó khởi động cùng máy xem có hết bệnh không.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Một anh bạn ở Đà Nẵng bão lỗi mới ghê: Vào Cross fire báo lỗi thiếu Dll file (cái này thường thấy trong bảng lỗi CF). Khắc phục mãi kg được, xóa CSM là bình thường. Chú Liêm (Đà Nẵng) xem giúp bác này cái.
Mình đang nghi CSM kích hoạt cái gì đó (kg ác ý) nên có vấn đề, anh em mail về than phiền rất nhiều.

kakakura

Guest
Thử tắt không cho CSM Click không cho nó khởi động cùng máy xem có hết bệnh không.

Cái này chắc không do csm click đâu , hình như bị can thiệp gì đó
chổ em cũng lag hỗm nay , do web youtube không bị gì , cứ game 3Q hay 1 số game khác có hiện tượng lag ping ms trong game nhảy cao quá ... hix

ktvsongday

Thành viên
cái náy có khi nào do driver lan k,up bản driver lan mới nhất thử xem, e k biết đoán bừa

tuetinhoc

Thành viên
Xác nhận đúng sự thật.
Mấy ngày nay CSM nhận rất chậm, máy con khởi động xong phải mất một lúc thì mới load màn hình CSM Client, lúc đó Csm Server mới có thể nhận máy con được, Image thì chạy cả tháng nay có chỉnh sửa gì đâu, kiểm tra tốc độ trong mạng Lan vẫn ok con cá trê.

lpliem

Guest
Anh em kiểm tra kỹ lại chưa , mình thấy csm vẫn bình thường mà

thanhtuan

Thành viên
Cái này a,e nào bị thì mở băng ra (HDD) hoặc Image (BR) khởi động lên chờ cho nó load hết các file host của CSMClient rồi các pac khởi động lại xem thế nào rồi đóng lại. Do CSM có cơ chế tự động nâng cấp phiên bản nên có thể sinh ra lổi khởi động chậm đó.

joan.freid

Năng động
Cái này a,e nào bị thì mở băng ra (HDD) hoặc Image (BR) khởi động lên chờ cho nó load hết các file host của CSMClient rồi các pac khởi động lại xem thế nào rồi đóng lại. Do CSM có cơ chế tự động nâng cấp phiên bản nên có thể sinh ra lổi khởi động chậm đó.

Thế thì CSM phải nghĩ cách nào thôi. Chứ bây giờ quán nào mà ko đóng băng hoặc ko bootrom ? :((
Nếu như đúng thế, thì chẳng lẽ lúc nào CSM Click update thông tin gì là cũng lại phải mở băng sao ??????

joan.freid

Năng động

Em đã mở super, và chính xác lỗi như bác thanhtuan nói :( Buồn quá. CSM phải làm cách nào linh động hơn chứ ?

hiennhon

Thành viên
Em đã mở super, và không có tác dụng. Thông báo để bác thanhtuan biết :(

tình hình là do vnpt nó hàn lại cáp quamg biển AGG vì mạng vnpt chậm và làm ảnh hưởng toàn bộ các mạng hết. google yputube facebook tất cả đều chậm gáng vài ngày là hết à.

joan.freid

Năng động
sorry bác hiennhon, bài viết trên em viết nhầm, đã sửa lại.

Em đã mở super, và chính xác lỗi như bác thanhtuan nói :(. Buồn quá. CSM phải làm cách nào linh động hơn chứ ? Chứ cứ mở băng như thế thì toi.

thanhtuan

Thành viên
Thế thì CSM phải nghĩ cách nào thôi. Chứ bây giờ quán nào mà ko đóng băng hoặc ko bootrom ? :((
Nếu như đúng thế, thì chẳng lẽ lúc nào CSM Click update thông tin gì là cũng lại phải mở băng sao ??????
Không phải đâu bạn, lổi này mình thấy chỉ xuất hiện khi co phiên bản 5.4.1 thôi

joan.freid

Năng động
Đã chặn 1 list IP cũng không ăn thua :((
Hôm nay lại xuất hiện 1 tình trạng nữa.
Quán mình 20 máy. Duy chỉ có May14 cứ thi thoảng lại mất kết nối với CSM Server. Các máy khác không hề bị. Mất kết nối khoảng 20 phút tự động bình thường, rồi lại bị. Cứ thế cả ngày hôm nay. Chương trình tính tiền trên client ko hề bị treo, ko bị can thiệp gì hết.
Đã kiểm tra kỹ càng trong tổng thể mạng LAN, chỉ mất liên lạc duy nhất giữa 2 máy CSM Server và May14 đó :((
Thật tình không hiểu là lỗi gì luôn nữa.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Ngay tác giả cách chặn IP trên mình đã nói rằng: IP đó "đại gia" thay đổi hàng tuần. Bản thân mình trước khi bắt tay fix CSM đã nghĩ đến cách này, đã làm và không triệt để. Cách làm này khá bị động. Như lúc sáng anh nói, cứ vậy tiến hành nhé chú.

Ke Chom Cho 1

Guest
CMS bị gì vậy ạ. nhà e có 15 cái máy , mà khi mở hết lên thỳ có máy nó cứ báo lỗi tường lửa khi chơi LMHT , lúc thỳ mở tất cả cáng máy thỳ có 1 máy nó ko zô được mạng, khởi động được lên mà mãi ko thấy hiện trên máy tính tiền :( phải reset lại nó mới hiện lên hxhx

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
CMS bị gì vậy ạ. nhà e có 15 cái máy , mà khi mở hết lên thỳ có máy nó cứ báo lỗi tường lửa khi chơi LMHT , lúc thỳ mở tất cả cáng máy thỳ có 1 máy nó ko zô được mạng, khởi động được lên mà mãi ko thấy hiện trên máy tính tiền :( phải reset lại nó mới hiện lên hxhx
Xem lại Acc của bạn lúc đăng ký CSM cho mấy máy trạm. Kiểm tra máy chủ và máy trạm đã tắt tường lửa chưa.

Top Bottom