Có gì mới?

Hỏi Khách bị mất xe

ngocluc

Thành viên
e cần các bác tư vấn giúp. hôm nay khách e mất 1 cái xe đạp xe mắt tiền nó nói mới mua 13tr. tiệm e có dán thông báo quý khách tự bảo quản và khóa xe. ( ổ khóa để khóa xe e để e ngay cửa nhà để xe luôn). e dán thông báo này rất nhiều chỗ trong cả nhà xe và trong cả phòng net chơi game. vụ việc mất xe e đã báo lên công an phường. hiện tại phụ huynh thằng mất xe có tới nói chủ tiệm phải có phần trách nói k để yên nó về rồi. theo các bác giờ hướng giải quyết sao ạ. phòng nét giấy phép kd đầy đủ. nhà xe rộng rãi có tiêu cháy đầy đủ . làm việc cugnx đúng giờ tối 10h30 là e nghỉ rồi

sonsonquang

Thành viên
Cho dù có bồi thường thì cũng mất mối rồi. Tiền 1 giờ chơi net không bằng tiền gửi xe ở bãi. Nếu có camera thì mình có trách nhiệm cung cấp phim, ảnh cho công an thôi.

thanhnghiapc

Thành viên
Hồi mới mở tiệm trong vòng 1 tuần tiệm mình mất 5 cái xe đạp 1 cái ex150 có thấy đứa nào đòi bồi thường đâu. Trong khi tiệm còn chả dán thông báo gì. Mình có lấy xe nó đâu mà sợ, cũng chả có nghĩa vụ trông xe cho nó nữa.

net59

Thành viên
thôi làm vậy không dc, vì xe 13tr cũng là số tiền lớn người ta tích góp mới có dc số tiền đó mua xe, giờ mất xe ai chả tiếc cũng chẳng ai muốn mất xe, tiệm lớn họ thuê cả bảo vệ trông xe cho khách , tiệm nhỏ thì mình đứng ra trông xe, mấy cái bản thông báo chẳng qua bác chủ nét đẩy trách nhiệm cho khách , tui cũng là chủ nét và tui cũng bị mất 4 xe đạp của khách , hướng giải quyết đền 20% giá trị xe củ là êm đềm , lắp camera từ dạo ấy, ko thấy mất nữa, còn tùy bác chủ thớt tính sao tùy, tôi có ý kiến vậy thôi ( nếu người nhà các bác chơi nét mất xe các bác có cay cú ko, thậm chí còn căng hơn nữa là ) chúc chủ thớt tìm dc phương án mới

Trần Quốc Toản

Administrator
Thành viên BQT
Hồi mới mở tiệm trong vòng 1 tuần tiệm mình mất 5 cái xe đạp 1 cái ex150 có thấy đứa nào đòi bồi thường đâu. Trong khi tiệm còn chả dán thông báo gì. Mình có lấy xe nó đâu mà sợ, cũng chả có nghĩa vụ trông xe cho nó nữa.
Theo bác,đến 1 quán nào đó chơi,mà phòng thì ở trên lầu,xe thì dưới đất,mà chủ quán phán 1 câu " tao méo có nghĩa vụ trông xe cho tụi mày " thì quán bác có khách không :D. đúng ra trách nhiệm quán mình kinh doanh thì phải có bảo về trông xe các kiểu,đằng này net mình nét cỏ nên ít nhất cũng phải bỏ ra vài trăm hoặc vài triệu cho tụi nó,đấy là đúng nghĩa vụ.

thanhhaiek

Năng động
Trường học ở mình, không thu tiền giữ xe. HS mất xe tự chịu kia

ngocluc

Thành viên
thôi làm vậy không dc, vì xe 13tr cũng là số tiền lớn người ta tích góp mới có dc số tiền đó mua xe, giờ mất xe ai chả tiếc cũng chẳng ai muốn mất xe, tiệm lớn họ thuê cả bảo vệ trông xe cho khách , tiệm nhỏ thì mình đứng ra trông xe, mấy cái bản thông báo chẳng qua bác chủ nét đẩy trách nhiệm cho khách , tui cũng là chủ nét và tui cũng bị mất 4 xe đạp của khách , hướng giải quyết đền 20% giá trị xe củ là êm đềm , lắp camera từ dạo ấy, ko thấy mất nữa, còn tùy bác chủ thớt tính sao tùy, tôi có ý kiến vậy thôi ( nếu người nhà các bác chơi nét mất xe các bác có cay cú ko, thậm chí còn căng hơn nữa là ) chúc chủ thớt tìm dc phương án mới
e có để sẵn ổ khóa mà nó k chụi khgóa

ngocluc

Thành viên
Theo bác,đến 1 quán nào đó chơi,mà phòng thì ở trên lầu,xe thì dưới đất,mà chủ quán phán 1 câu " tao méo có nghĩa vụ trông xe cho tụi mày " thì quán bác có khách không :D. đúng ra trách nhiệm quán mình kinh doanh thì phải có bảo về trông xe các kiểu,đằng này net mình nét cỏ nên ít nhất cũng phải bỏ ra vài trăm hoặc vài triệu cho tụi nó,đấy là đúng nghĩa vụ.
e có ổ khóa cho khách tự khóa nhé bác. nhưng tụi nó dửng dưng

hqgame

Năng động
Các bác nhầm lẫn giữa trách nhiệm trông giữ xe với trách nhiệm bồi thường khi mất nhé. Trách nhiệm trông giữ là có trách nhiệm để ý xe của khách để tránh xảy ra mất mát và cung cấp các bằng chứng khi xảy ra mất mát nếu có, chứ không phải là khách đến chơi chả có tí trách nhiệm trông xe, cứ để đó cho thằng nào thích vào lấy thì lấy. Còn nghĩa vụ bồi thường thì không phải bồi thường nếu xảy ra mất mát, vì mình chỉ cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử, còn phí trông xe, vé xe không thu giữ nên không có nghĩa vụ bồi thường. Nếu phải bồi thường mất mát thì có làm cả năm cũng chả đủ đền vài con xe, ví dụ khách đến nó để rìa ngoài cùng (nó đánh 2 chỉa 1 chìa nó giữ 1 chìa đưa bạn giả vờ ăn cắp, vô chơi tí thằng bạn cầm khóa phụ (hoặc là vam đi), thằng trong rình chủ net lơ đãng, đi lấy nước, phím thằng bên ngoài bẻ khóa), nháy mắt đi con xe. Đền bao nhiêu cho đủ?

Top Bottom