Có gì mới?

hỏi về card lan 10gb

yinyeuem

Thành viên
em muốn mua card lan 10gb để nâng cấp server bootrom icafe
vậy khi lắp xong mình cần phải mua switch hub 10gb/ thì máy trạm mới nhanh được có đúng vậy k ạ
mong mấy anh trợ giúp em!

netco1

Hà thanh thương. Số Điện Thoại :09.31.31.82.83
Địa điểm
Đồng nai
đúng phải phải mua them swithc 10g, còn nhanh là nhanh khi mở nhiều máy, chứ mở 1 máy thì vẫn y như cũ ko nhanh hơn được s nào

netco1

Địa điểm
Đồng nai
10 thì ngon hơn 1g, có tiền là chơi thôi e.

ViCamXanh

Thành viên
mình cũng đang quan tâm về vấn đề này,vì số lượng máy ít.có 20 máy mà đầu tư thêm cả chục triệu ko biết có hiệu quả nhiều ko

yinyeuem

Thành viên
mình cũng đang quan tâm về vấn đề này,vì số lượng máy ít.có 20 máy mà đầu tư thêm cả chục triệu ko biết có hiệu quả nhiều ko
mình đang tính mua card lan 4 cổng 1gb chia ra
tại thấy ông anh có 4 cổng mình thấy tốc độ khác biệt nhiều lắm
chứ giờ bỏ card lan 10g về phải đi cáp, thêm swich thì nặng tiền quá

netkhanhvy

Thành viên
Tôi cũng đang quan tâm hệ thống lan 10g giờ thì server đang chạy 6g hệ thống lan 1g,chạy 35 máy,nếu ai sử dụng hệ thống 10g rồi cho hỏi chơi game ổn hơn nhiều không.

Tgaming

Thành viên
sẵn topic cho e hỏi các switch 10g chống vòng lặp của tp link có ai xài chưa và ngon ko ạ, thấy các tính năng loop với phát hiện của nó mà chưa xài qua nên k nắm

manhtanlappy

Thành viên
Không cần nâng cấp Lan 10 GB đâu bác, tầm cở 20 máy (e đang dùng, nhiều máy hơn thì e chưa test nhưng thấy vẫn dư sức :v ) thì 1 cổng Lan 1GB cũng cân tốt hết (mở tầm 5 máy cùng lúc vẫn nhanh). Tuy nhiên phải nâng cấp Ram cho máy trạm nhiều (Tiền mua Lan 10GB + switch 10gb dùng zô Ram vẫn ổn mà lại mạnh cho máy trạm, 16gb ram shopee tầm 500k -600K).
  • Ram máy trạm thì càn nhiều càn tốt ở đây nét nhà e ram máy trạm tầm 20GB (16+4) có máy 24GB (16+8). Nhiều để chi => Để trong icafe8 chỗ Cache Client cache để mặc định của nó là auto. Khi máy mở lên tầm 2GB-3GB rồi vào game tầm 7GB còn lại nó sẽ lưu những gì máy trạm tạo ra và không đẩy về Server nhờ vậy không dùng cổng Lan bao nhiêu cả, mà chơi game cũng mượt mà.
  • Để chạy ổn thì Máy Server nên dùng 32GB ram. 10GB set cho Image 15GB ram set cho Game. còn lại để cho server chạy (Nét e để dư nhiều là do Server mình cho chạy vài cái code để auto update game tự động :v . Với lại như vậy để đở phải đọc ổ cứng nhiều dẫn đến hư ổ cứng).
  • Như hình bên dưới các bác xem ổ F cache rất ít, khách nào đó chơi quá nhiều thì mới có cache tải lên server nên không cần nhiều cổng Lan 1GB Hoặc nâng Lan 10GB.
  • Trước kia e dùng thêm 2 card lan 1GB nhưng nay nâng lên kiểu này tháo cất hết rồi. Hoặc bác gắn thêm vài card lan 1 gb chơ mua chi lan 10gb phí lắm mà không dùng hết.
Ảnh:

nettienhung

Thành viên
Không cần nâng cấp Lan 10 GB đâu bác, tầm cở 20 máy (e đang dùng, nhiều máy hơn thì e chưa test nhưng thấy vẫn dư sức :v ) thì 1 cổng Lan 1GB cũng cân tốt hết (mở tầm 5 máy cùng lúc vẫn nhanh). Tuy nhiên phải nâng cấp Ram cho máy trạm nhiều (Tiền mua Lan 10GB + switch 10gb dùng zô Ram vẫn ổn mà lại mạnh cho máy trạm, 16gb ram shopee tầm 500k -600K).
  • Ram máy trạm thì càn nhiều càn tốt ở đây nét nhà e ram máy trạm tầm 20GB (16+4) có máy 24GB (16+8). Nhiều để chi => Để trong icafe8 chỗ Cache Client cache để mặc định của nó là auto. Khi máy mở lên tầm 2GB-3GB rồi vào game tầm 7GB còn lại nó sẽ lưu những gì máy trạm tạo ra và không đẩy về Server nhờ vậy không dùng cổng Lan bao nhiêu cả, mà chơi game cũng mượt mà.
  • Để chạy ổn thì Máy Server nên dùng 32GB ram. 10GB set cho Image 15GB ram set cho Game. còn lại để cho server chạy (Nét e để dư nhiều là do Server mình cho chạy vài cái code để auto update game tự động :v . Với lại như vậy để đở phải đọc ổ cứng nhiều dẫn đến hư ổ cứng).
  • Như hình bên dưới các bác xem ổ F cache rất ít, khách nào đó chơi quá nhiều thì mới có cache tải lên server nên không cần nhiều cổng Lan 1GB Hoặc nâng Lan 10GB.
  • Trước kia e dùng thêm 2 card lan 1GB nhưng nay nâng lên kiểu này tháo cất hết rồi. Hoặc bác gắn thêm vài card lan 1 gb chơ mua chi lan 10gb phí lắm mà không dùng hết.
Ảnh:
hình như đây là vụ e đang bị. anh cho e hỏi chút. máy sever e đang chạy ram 16gb. máy trạm e 1 số máy 16gb 1 số máy 8gb mà khi boot lên đang bị tình trạng 1 lúc ram nó tự tăng e bật thử 1 cái web nó nhai tới gần 10gb ram. coi như 1 số máy 8gb ram đời cũ gáp luôn chỉ dàn 16gb thì vẫn tạm. k biết này do lỗi phần mềm hay img của e lỗi nhỉ. hay phải làm giống như a là úp thêm ram cho máy sv đỡ bị tăng ram khi boot vậy a ? với cho e xin mấy cái file code update game dc k a. mỗi lần mở sub ra úp mấy cái game giả lập trên gameloop cực quá

proag1221

BNG Bảo Nguyên
Địa điểm
Bình Dương
Chào bạn!

Có vài vấn đề bạn nên hiểu

1. Switch 10GB thông thường chỉ có 2 đến 4 port 10GB, chủ yếu để kết nối các Switch 10GB lại với nhau (hoặc kết nối server), các port còn lại chỉ có 1GB (do đó cũng chẳng khác gì Switch 1GB)
Để chạy được 10GB. Server cũng phải có LAN 10GB
2. Hệ thống LAN 10GB chỉ giúp phòng máy khởi động (boot) không bị nghẽn băng thông (tình trạng bật nhiều máy cùng lúc, có máy lên, máy không lên, treo logo)
Không giúp máy trạm khởi động nhanh hơn

Nhưng nói như vậy không có nghĩa là không cần đến hệ thống 10GB
Trên thực tế hệ thống 10GB giúp ít rất nhiều cho các phòng máy lớn, nhiều máy, cụ thể
1. Giúp hệ thống tăng băng thông giữa Switch - Switch, Switch - Server, hạn chế tình trạng nghẽn khi nhiều máy hoạt động cùng lúc
Copy dữ liệu, giải nén file v,v... ở máy trạm ít gặp tình trạng lag, giật

Khởi động nhiều máy trạm không bị treo logo
2. Tính ổn định cao, ít lỗi vật, thường các Switch này đều là dòng cao cấp, có nhiều tính năng hiện đại, độ ổn định thì khỏi phải bàn cãi

Switch 10GB chỉ thật sự cần thiết nếu phòng máy lớn, cyber, hoặc chuẩn bị mở NET
Phòng nhỏ, đang dùng 1GB nâng cấp lên 10GB, hiệu quả không cao

Muốn khởi động nhanh hơn thì xem lại image, hoặc nâng cấp phiên bản iCafe lên nhé

proag1221

BNG Bảo Nguyên
Địa điểm
Bình Dương
hình như đây là vụ e đang bị. anh cho e hỏi chút. máy sever e đang chạy ram 16gb. máy trạm e 1 số máy 16gb 1 số máy 8gb mà khi boot lên đang bị tình trạng 1 lúc ram nó tự tăng e bật thử 1 cái web nó nhai tới gần 10gb ram. coi như 1 số máy 8gb ram đời cũ gáp luôn chỉ dàn 16gb thì vẫn tạm. k biết này do lỗi phần mềm hay img của e lỗi nhỉ. hay phải làm giống như a là úp thêm ram cho máy sv đỡ bị tăng ram khi boot vậy a ? với cho e xin mấy cái file code update game dc k a. mỗi lần mở sub ra úp mấy cái game giả lập trên gameloop cực quá
Máy trạm ngốn RAM cao, bạn kiểm tra lại cache thiết lập cho máy trạm nhé.
Thông thường chỉ cần set cache 256Mb cho máy có 8GB RAM, bạn set cache càng cao thì nó nguốn RAM máy trạm càng cao, bù lại writeback trên SSD (chứa writeback) sẽ ít đi đáng kể

manhtanlappy

Thành viên
Trong hình ảnh bên dưới ở máy 8GB bác set tầm 1GB cũng được. còn máy 16GB bác để auto lun đi cho máy trạm nó mượt.
Bác set auto thấy ngon hơn á.
VD: máy ram 16GB mở máy hết 3GB => zô game nữa là hết 8GB còn dư 8GB. nếu bác set cache 1gb thì còn dư 7gb 7gb này bỏ không uổng nên bác để auto để nó láy lun 7gb còn lại làm cache => tổng cộng 8gb làm cache.
như nếu set cache 1gb: máy trạm hoạtđộng tạo ra 2gb cache thì nó lưu 1gb ở máy trạm 1gb lên server (đọc lên gửi xuống chậm).
trường hợp nó lưu cache nhiều làm đầy ram => mở game mới lên thì nó tự đẩy cache củ lên server nên bác yên tâm.
=>Nên để auto ngon hơn cho máy 16GB, 12GB để auto cũng ngon còn 8GB thì hơi ít nhưngđể auto cũng chả sao cả :v

Ảnh:

Auto update LMHT khi mở máy server nè bác: :lik Chia sẻ - Quay tay LMHT bản Riot Games dành cho gà như mình!

Quay tay gameloop trên server:
đầu tiền mở máy trạm lên cài game zô ổ game cho đến khi cài game xong hết.
tạo file .bat trong thư mục game như hình dưới rồi dán code bên dưới vào.
File "tencent.reg" láy ở = bấm win + r gõ vào "regedit" => dán vào "Computer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\WOW6432Node" sau đó nhấn chuột phải vào thư mục "tencent" chọn export sẽ được file đó (mỗi lần update gameloop thì vào đó láy lại reg mới, update game thì khỏi cần).
sau đó copy nó nên server. sau đó khi update bạn có thể chạy file .bat kia trực tiếp trên server để update game hay gameloop lun nha.

===code==
@echo off
reg import tencent.reg
Start AppMarket\AppMarket.exe
timeout 5
taskkill /f /im cmd.exe

Ảnh :

nettienhung

Thành viên
Trong hình ảnh bên dưới ở máy 8GB bác set tầm 1GB cũng được. còn máy 16GB bác để auto lun đi cho máy trạm nó mượt.
Bác set auto thấy ngon hơn á.
VD: máy ram 16GB mở máy hết 3GB => zô game nữa là hết 8GB còn dư 8GB. nếu bác set cache 1gb thì còn dư 7gb 7gb này bỏ không uổng nên bác để auto để nó láy lun 7gb còn lại làm cache => tổng cộng 8gb làm cache.
như nếu set cache 1gb: máy trạm hoạtđộng tạo ra 2gb cache thì nó lưu 1gb ở máy trạm 1gb lên server (đọc lên gửi xuống chậm).
trường hợp nó lưu cache nhiều làm đầy ram => mở game mới lên thì nó tự đẩy cache củ lên server nên bác yên tâm.
=>Nên để auto ngon hơn cho máy 16GB, 12GB để auto cũng ngon còn 8GB thì hơi ít nhưngđể auto cũng chả sao cả :v

Ảnh:

Auto update LMHT khi mở máy server nè bác: :lik Chia sẻ - Quay tay LMHT bản Riot Games dành cho gà như mình!

Quay tay gameloop trên server:
đầu tiền mở máy trạm lên cài game zô ổ game cho đến khi cài game xong hết.
tạo file .bat trong thư mục game như hình dưới rồi dán code bên dưới vào.
File "tencent.reg" láy ở = bấm win + r gõ vào "regedit" => dán vào "Computer\HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\WOW6432Node" sau đó nhấn chuột phải vào thư mục "tencent" chọn export sẽ được file đó (mỗi lần update gameloop thì vào đó láy lại reg mới, update game thì khỏi cần).
sau đó copy nó nên server. sau đó khi update bạn có thể chạy file .bat kia trực tiếp trên server để update game hay gameloop lun nha.

===code==
@echo off
reg import tencent.reg
Start AppMarket\AppMarket.exe
timeout 5
taskkill /f /im cmd.exe

Ảnh :
cám ơn a nhiều. còn chỗ này thì e để gamedisk là 8gb còn img 4gb dc ko a hay chỉnh thông số khác

Attachments

223,1 KB · Đã xem: 0

manhtanlappy

Thành viên
cám ơn a nhiều. còn chỗ này thì e để gamedisk là 8gb còn img 4gb dc ko a hay chỉnh thông số khác
Ram 16GB thì bác để mặc định nó 8gb 4gb dãy là được rồi. nếu bác muốn mở máy nhanh thì nên mua thêm thanh 16GB gắn vào server rồi set 10GB image 17gb game còn không thì dãy được rồi.
Máy server bác xịn quá Lan 3000Mpbs lun. mà tốc độ gửi chỉ có 200M (2000Mpbs) => nên bác mua thêm thanh 16gb gắn zô set thêm cho image cho nó dùng full 3000 lun :v
Do tốc độ ổ cứng tối da gửi xuống máy trạm chỉ có 200mb nên ko qua được số đó á. Về chọn loại ram bác mua rẻ là được không cần xịn (phải có tản nhiệt ram nha).

nettienhung

Thành viên
Ram 16GB thì bác để mặc định nó 8gb 4gb dãy là được rồi. nếu bác muốn mở máy nhanh thì nên mua thêm thanh 16GB gắn vào server rồi set 10GB image 17gb game còn không thì dãy được rồi.
Máy server bác xịn quá Lan 3000Mpbs lun. mà tốc độ gửi chỉ có 200M (2000Mpbs) => nên bác mua thêm thanh 16gb gắn zô set thêm cho image cho nó dùng full 3000 lun :v
Do tốc độ ổ cứng tối da gửi xuống máy trạm chỉ có 200mb nên ko qua được số đó á. Về chọn loại ram bác mua rẻ là được không cần xịn (phải có tản nhiệt ram nha).
vâng thank bác để e phang thử

netco1

Địa điểm
Đồng nai
CHỐT HẠ NGẮN GỌN LÀ CÓ TIỀN LẮP 10G THÌ PHẢI NGON HƠN 1G. AI CÓ TIỀN THÌ LẮP.
ĐI XE ĐẠP CŨNG ĐI TỚI NƠI, ĐI XE Ô TÔ 500 TRỊU CŨNG CHẠY TỚI NƠI, ĐI XE 5 TỈ CUNG TỚI NƠI.
KHI NÀO xài 10G RỒI HÃY CẢM NHÂN.

hoanhbaviet

Thành viên
CHỐT HẠ NGẮN GỌN LÀ CÓ TIỀN LẮP 10G THÌ PHẢI NGON HƠN 1G. AI CÓ TIỀN THÌ LẮP.
ĐI XE ĐẠP CŨNG ĐI TỚI NƠI, ĐI XE Ô TÔ 500 TRỊU CŨNG CHẠY TỚI NƠI, ĐI XE 5 TỈ CUNG TỚI NƠI.
KHI NÀO xài 10G RỒI HÃY CẢM NHÂN.
lúc trước cũng mơ mộng main 2.5gb + sw 2.5gb + 4fsp 10gb mà xem giá sw cái bỏ chạy luôn. ko biết a trãi nghiệm hệ thống như vậy chưa ?

Top Bottom