Có gì mới?

Giới hạn tốc độ internet của máy trạm.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
(Tính năng này giới hạn hoàn toàn trên các tác vụ)
Do có nhiều người hỏi cách hạn chế băng thông của máy trạm khi người dùng vào tải quá nhiều gây chậm đường truyền, mình có thủ thuật đơn giản này. Mở hộp thoại RUN, gõ vào: gpedit.msc rồi Ok
Bấm như hình hướng dẫn:

Bấm Đúp vào: Limit Reservable Bandwidth
Một hộp thoại hiện ra, chọn như hình sau

Chú ý con số 20
Trong HĐH Windows, mặc định người ta giữ lại 20% băng thông cho các tác vụ hệ thống. Nếu bạn tăng số 20 thành 45 đồng nghĩa với việc HĐH chỉ cho phép sử dụng 55% tốc độ đường truyền. Ở đây tôi khuyến cáo nên để tầm 50 là vừa.
Ngược lại, nếu ai muốn tăng tốc cho nó thì sửa 20 thành 0. Rồi bấm Ok, khởi động lại máy tính.

joan.freid

Năng động
Cái này có đồng nghĩa là hạn chế tốc độ trong mạng LAN luôn ko bác Trí ? Thế thì truyền tải giữa sver bootrom và client cũng sẽ chậm hơn ?

kenshin_nmt

Thành viên
Trong Windows cái này được gọi là QoS. Mặc định thì nó đã giới hạn 20% như bác trí nói rồi. NXD bắt phải bỏ cái này mới dùng được. Em đang lăn tăn cái vụ tốc độ lan thôi. Để rảnh test xem tốc độ lan có giảm ko...
PS: Ko phải nghi ngờ gì bác Trí, nhưng cứ tận tay test cho yên tâm

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Trong Windows cái này được gọi là QoS. Mặc định thì nó đã giới hạn 20% như bác trí nói rồi. NXD bắt phải bỏ cái này mới dùng được. Em đang lăn tăn cái vụ tốc độ lan thôi. Để rảnh test xem tốc độ lan có giảm ko...
PS: Ko phải nghi ngờ gì bác Trí, nhưng cứ tận tay test cho yên tâm
Vài anh em phản hồi: Downloader kêu trời, gamer không kêu than gì.

Cmobile

Thành viên
Vậy cái này em xài NXD là không làm được hả mọi người

haidaobr

Năng động
e xài bootroom ko thấy giống như hình. còn máy tính tiền xài w7 thì có . chả hỉu

maigiap

Thành viên
thắc mắc xíu nha bác. 1 máy 50% tốc độ đường truyền thì 10 máy là 500% rồi tức gấp 5 lần. vậy theo em nghỉ nó còn tác dụng ko ?

netviet

Thành viên
ah chú giỏi, thế 1 chiếc wave 100 chạy được max 90km/h thì cột 10 chiếc lại với nhau chạy được 900km/h ah

duyminh84

Thành viên
Sao không giới hạn trên modem cho nó lẹ bác. Còn chủ yếu là giới hạn băng thông của máy con khi nó chép game làm nghẻn bang thong cua swich và làm đơ server!

phongbe

Thành viên
nhìn đó là biết làm trên máy con rồi còn gì nữa, việc này nếu làm tren Gcave chắc có tác dụng còn riêng nxd đã bỏ dịch vụ QoS rồi cho nên theo tui nghĩ là ko có tác dụng.

jonnypham

Thành viên
Em thì không làm theo bài bản như Bác Trí. Phòng em cấm cài đặt tất cả những phần mềm download như : IDM, Coc Coc, .... Nếu làm theo cách Bác Trí thì cũng Ok. Nhưng theo câu cảnh báo ở đầu bài của Bác, em thiết nghĩ, nếu giới hạn QoS thì đồng nghĩa với tốc độ " Rùa bò " khi truy cập vào đọc báo, Facebook, check Mail,..... Nên cách đó sẽ hữu hiệu nếu phòng máy chỉ toàn Gamer ( cái này hầu như vô lý ). Nêu nếu chỉ dừng ở mức " thử cho biết " thì các bạn hãy nên làm. Chứ nếu đưa vào thực tiễn thì đừng vội thử, coi chừng " ăn hành " hay ăn năn muộn màng.
P/s : Nếu trong bình luận có gì đụng chạm Bác Trí xin vui lòng thứ lỗi, đừng Lock acc của em tội nghiệp ^_^

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Em thì không làm theo bài bản như Bác Trí. Phòng em cấm cài đặt tất cả những phần mềm download như : IDM, Coc Coc, .... Nếu làm theo cách Bác Trí thì cũng Ok. Nhưng theo câu cảnh báo ở đầu bài của Bác, em thiết nghĩ, nếu giới hạn QoS thì đồng nghĩa với tốc độ " Rùa bò " khi truy cập vào đọc báo, Facebook, check Mail,..... Nên cách đó sẽ hữu hiệu nếu phòng máy chỉ toàn Gamer ( cái này hầu như vô lý ). Nêu nếu chỉ dừng ở mức " thử cho biết " thì các bạn hãy nên làm. Chứ nếu đưa vào thực tiễn thì đừng vội thử, coi chừng " ăn hành " hay ăn năn muộn màng.
P/s : Nếu trong bình luận có gì đụng chạm Bác Trí xin vui lòng thứ lỗi, đừng Lock acc của em tội nghiệp ^_^
Ồ, bạn hiểu khác vấn đề rồi đó, vài anh em đã thử và báo về là kg hề có ảnh hưởng tiêu cực, giờ mình bận. Mai mình viết bài phân tích ý bạn nói.

Top Bottom