Có gì mới?

Hỏi Gcafe bị lỗi treo máy

thanhich

Thành viên
Ahihii. Lúc mới gắn máy mình được biết cái vụ CPU và RAM cho SV rồi. SV quan trọng vào RAM nên mình gắn 8Gb x 2 =16Gb(có thể kéo 30-50 máy trạn-để nếu có nâng số lượng client sau này) Với lại RAM rẽ nhiều RAM càng tốt cho hệ thống để boot cho client. CPU không cần quá mạnh với hệ thông BR nên minh xài con G3k2 thôi. Trên thực tế minh chạy pm hơn 2 năm nay với 21 client vẫn cảm thấy rất ổn. Bạn thử trải nghiệm nha. :D
PS: Cấu hình SV của mình:
-CPU 3k2
-Lan Intel rời 1GB(có 2 cổng + 2 cổng của Main nữa là 4 dây)
-2 SSD 120Gb( 1 cái cài Win, 1 cái cài In + cache ). 1 ổ HDD 1TB cài Games.
-Ram 16Gb (8Gb x2)
-Main SV intel
Chạy 21 máy Client ( HĐH W7 32bit)
xài Gcafe HB ( mình thấy ổn ít lỗi)

Trần Đăng Khoa

Năng động
Chạy Gcafe 20 PC ram server có 8Gb thì hơi thiếu đó . Có thể nguyên nhân từ đây . Chưa bít chính xác có phải do ram server thiếu không nhưng mà xài Gcafe cho 20 máy thì tốt nhất Ram server 12Gb trở lên . Ram 8Gb chỉ thích hợp chạy CSMboot thui .
Gcafe cũ ngày xưa 8GB ram kéo được 27 máy mà, nếu thiếu ram thì chỉ có do kĩ thuật cài thiếu exp, Gcafé HB bây giờ thì mới cần nhiều ram, ít write back.

Nguyen Hoang Tuan

Thành viên
Cám ơn các tất cả các bạn đã hỗ trợ mình. Mình đã xử được nó rồi. Cuối cùng bệnh của nó là cái ssd. Có ai ráp pn nên cẩn thận với cái này. test lòi cả mắt. ssd test tốc độ đọc ghi ok không lỗi lầm thế mà nhét vô chạy write back nó lại cà tưng. nhưng tưng lại có khúc và có lúc thế mới đau

hungnetpro

Thành viên
Vấn đề này nhà em cũng từng bị suốt mấy tháng trời qua nhiều lần mầy mò lên em cũng hỗ trợ bác như sau:
1. Như cấu hình của bác như vậy nhà em lúc đầu cung như thế RAM 8G, SSD120G, HDD 500G, dùng CSM BOOT, GCAFE VNG 2 cái này sử dụng dung lương SSD ít nhưng Gcafe thì dùng khá tốn lên em đã mua thêm ổ SSD 240G thay thế còn con 120G chuyển sang wireback 2, xong vụ này thấy ổn không bi đơ vài máy cùng lúc như trước.
2. Vấn đề mạng bác kiểm tra lại tất cả đầu bấm, nếu dùng modem TPlink thì lấy tạm 1 con máy ra làm PC ROUTER, hạn chế băng thông các máy trạm, tránh tình trạng 1 ai đó ngồi dowload, mà khách ngồi dow gây ra 2 trường hợp "1. hút băng thông các máy khác gây lag game nhất LOL, 2. Witeback tăng lên ầm ầm nếu con 120G của bác chắc không chịu nổi được 2 combo, tràn witeback cả giàn đơ",
3. Làm lại image các máy, nếu các máy không nhận chung được driver thì cho 1 image riêng "ông thánh gcafe kén gộp driver lắm", bỏ tất cả phần mềm hỗ trợ linh tinh để test thử máy chạy có ổn định không "như đóng Alt + K, BlueStacks, tool quảng cáo .v.v.."
đó là tất cả những j em đã làm, chúc bác thành công !

Hà Văn Nhiệm

Thành viên
Nếu bác lo ngại vấn đề thiếu tài nguyên case SERVER thì
Bác thử nhờ kỹ thuật CSM cài phần mềm CSMboot thử xem thế nào?
vì PM CSMboot hoạt động trên HĐH linux cực kỳ nhẹ và không hao tốn tài nguyên case server!
Em nghĩ là sẽ có kết quả tốt :))
Thân!!

Top Bottom