Có gì mới?

Hỏi Dự định lên csm boot nhờ các bác tư vấn

jonnypham

Thành viên
Cấu hình nào cũng cài được hết, tất nhiên số lượng máy kéo được sẽ ít hơn, vậy thôi, nếu bạn bảo cấu hình trên kéo 20 máy trạm chạy win 7 thì mình chịu.
Còn chạy nhiều cấu hình thì tuyệt đối không có cái nào qua mặt được Gcafe Boot, ít nhất là ở thời điểm hiện tại, Gcafe Boot cực dễ dàng rẽ nhánh image, dễ ghép cấu hình để giảm dung lượng, writeback cũng hết ít.
Cấu hình đó mình chạy 20 PC boot cùng lúc OK nha Bác, đã cho chạy thử 1 tuần rất OK, không có vấn để gì xảy ra, chỉ có khi Boot cùng lúc 20 PC thì nó châm hơn máy chủ RAM nhiều 1 xíu. Còn vấn để đa cấu hình thì phiên bản CSM 2.1.5 mình nghĩ có thể sánh ngang với G ở thời điểm hiện tại, còn độ ổn định thì CSM dùng Linux sẽ chạy ổn định hơn G chạy Windows, nhất là về khoản virus, và ít bị hành hơn G, topic báo lỗi về phía Gà nhiều hơn của CSM <== Cái này là thực tế :D

Vi Tính Đức Dũng

Năng động
Thành viên BQT
main h61 giờ rẽ quá trời ,bán hết cấu hình còn lại lên h61 lun đi cho nó khỏe

jonnypham

Thành viên
lên h61 phải lên chip với ram nữa bác. đang gồng mình mùa hè với euro sắp tới nữa bác ơi.hichic
main h61 giờ rẽ quá trời ,bán hết cấu hình còn lại lên h61 lun đi cho nó khỏe
Nếu đã lên thì H81 hoặc H110 chứ lên H61 chi. Nhưng dàn của Bác phutcp vậy OK rồi, CSM bao hết cấu hình đó ổn mà, lo gì, nhà mình 3 cấu hình cũng chạy 1 IMG OK nè, có lỗi lầm gì đâu, đang chạy CSM 2.1.5

phutcp

Năng động
Nếu đã lên thì H81 hoặc H110 chứ lên H61 chi. Nhưng dàn của Bác phutcp vậy OK rồi, CSM bao hết cấu hình đó ổn mà, lo gì, nhà mình 3 cấu hình cũng chạy 1 IMG OK nè, có lỗi lầm gì đâu, đang chạy CSM 2.1.5
cảm ơn anh đã tư vấn nhiệt tình. chúc anh ngày 1 đông khách

Trần Đăng Khoa

Năng động
Cấu hình đó mình chạy 20 PC boot cùng lúc OK nha Bác, đã cho chạy thử 1 tuần rất OK, không có vấn để gì xảy ra, chỉ có khi Boot cùng lúc 20 PC thì nó châm hơn máy chủ RAM nhiều 1 xíu. Còn vấn để đa cấu hình thì phiên bản CSM 2.1.5 mình nghĩ có thể sánh ngang với G ở thời điểm hiện tại, còn độ ổn định thì CSM dùng Linux sẽ chạy ổn định hơn G chạy Windows, nhất là về khoản virus, và ít bị hành hơn G, topic báo lỗi về phía Gà nhiều hơn của CSM <== Cái này là thực tế :D
4GB ram bạn chạy cho 20 client? Dùng win 7 64bit cho máy trạm có được không? Dàn net bạn có thể lây nhiễm virus từ nguồn nào? Tỉ lệ lỗi trên số lượng phòng máy của CSM và Gcafe là bao nhiêu?
Thật sự bạn có cái nhìn quá là phiến diện, thời này làm net mà còn lấy virus ra dọa nhau, lấy việc chạy trên sever yếu đuối để làm tự hào khi mà linh kiện sever bây giờ cực rẻ, một cái xe thiết kế chở 100kg vẫn có thể chờ được 300kg, nhưng nó có chở mãi như thế được không.
Không phải tự nhiên mà lượng phòng máy sử dụng Gcafe vẫn cao hơn CSM rất nhiều, đấy là còn dựa trên cơ sở CSM miễn phí, nếu như CSM cũng thu phí 7k/máy/tháng thì sẽ còn thế nào, nói thẳng ra bây giờ chỉ nên dùng CSM khi khu vực mình không có cạnh tranh, chủ quán tự trông và có hiểu biết về kĩ thuật. Còn lại vẫn là nên chọn Gcafe HB, hỗ trợ tận chân răng nhé.

jonnypham

Thành viên
4GB ram bạn chạy cho 20 client? Dùng win 7 64bit cho máy trạm có được không? Dàn net bạn có thể lây nhiễm virus từ nguồn nào? Tỉ lệ lỗi trên số lượng phòng máy của CSM và Gcafe là bao nhiêu?
Thật sự bạn có cái nhìn quá là phiến diện, thời này làm net mà còn lấy virus ra dọa nhau, lấy việc chạy trên sever yếu đuối để làm tự hào khi mà linh kiện sever bây giờ cực rẻ, một cái xe thiết kế chở 100kg vẫn có thể chờ được 300kg, nhưng nó có chở mãi như thế được không.
Không phải tự nhiên mà lượng phòng máy sử dụng Gcafe vẫn cao hơn CSM rất nhiều, đấy là còn dựa trên cơ sở CSM miễn phí, nếu như CSM cũng thu phí 7k/máy/tháng thì sẽ còn thế nào, nói thẳng ra bây giờ chỉ nên dùng CSM khi khu vực mình không có cạnh tranh, chủ quán tự trông và có hiểu biết về kĩ thuật. Còn lại vẫn là nên chọn Gcafe HB, hỗ trợ tận chân răng nhé.
Mình chỉ nhìn nhận trên thực tế thôi bạn. Con Server đó chạy 20PC với Win7x64 đảm bảo OK, thời gian Boot riêng rẽ từng máy ngang ngửa với Con Server RAM 16G chạy Xeon nhé :) (có thể lại phòng máy mình tham khảo ), và chạy bao lâu thì tùy mình chứ, còn về Virus thì nếu bạn rành về tin học cũng biết môi trường nào có số lượng Virus nhiều hơn rồi. Còn về PM Bootrom thì vì sao G có nhiều người chọn, do nó có x2 gì đấy, chứ nếu cạnh tranh công bằng thì CSM vẫn OK hơn về mọi mặt, từ chi phí đầu tư, thời gian cài đặt, chế độ hỗ trợ người dùng cuối tốt hơn và cái nữa là CPM có thể làm chủ con Server của mình, và nếu CSM có thu phí thì đó cũng chỉ là phí tùy chọn, ai muốn hỗ trợ tốt hơn thì chọn hình thức trả phí chứ không bắt buộc như bên G, nói chung nếu phân tích ra thì hệ thống chạy Linux có nhiều điểm vượt trội hơn Windows nhiều và rất ít người biết về điều này :)

bhthu

Thành viên
bạn cho mình xin cái Link chi tiết nói về "lượng phòng máy sử dụng Gcafe vẫn cao hơn CSM rất nhiều"

Trần Đăng Khoa

Năng động
bạn cho mình xin cái Link chi tiết nói về "lượng phòng máy sử dụng Gcafe vẫn cao hơn CSM rất nhiều"
Cần quái gì link chi tiết, ngồi trên diễn đàn nói được cái gì, cứ ra ngoài mà nhìn xem bao nhiêu người dùng Gcafe.
Mà thôi đã bảo rồi, diễn đàn toàn là ktv sale phần mềm, lên hỏi tư vấn thì thằng nảo chả bảo cái của mình tốt, cứ thực tế khu vực mình xem đang xài cái gì, cái gì được xài nhiều hơn thì cái đó tốt, hết.

jonnypham

Thành viên
Cần quái gì link chi tiết, ngồi trên diễn đàn nói được cái gì, cứ ra ngoài mà nhìn xem bao nhiêu người dùng Gcafe.
Mà thôi đã bảo rồi, diễn đàn toàn là ktv sale phần mềm, lên hỏi tư vấn thì thằng nảo chả bảo cái của mình tốt, cứ thực tế khu vực mình xem đang xài cái gì, cái gì được xài nhiều hơn thì cái đó tốt, hết.
Những phòng máy xài Gcafé chẳng qua do họ chả biết gì về máy móc, kỹ thuật. Chứ những phòng máy của dân kỹ thuật có mấy ai dùng Gcafé Bác ơi, không CSMBoot thì NxD, G VNG, G xxx hoặc CCboot xxx ..vv..v. Vì vậy nên chưa chắc PM nào được xài nhiều là tốt, nếu bạn nói vậy thì cứ nhìn thực tế xem tổng số phòng máy xài PM của VNG và Gcafé coi ai nhiều hơn. Nói thẳng luôn là Gcafé mà bị cắt X2 thì coi như PHÁ SẢN :D , cái cung cách phục vụ tệ hại của KTV Gcafé đã cho thấy điều đó, chẳng qua người dùng bằng mặt chả bằng lòng thôi, nên PHONG ĐỘ LÀ NHẤT THỜI - ĐẲNG CẤP LÀ MẢI MÃI nhé bạn {12}

netmetro

Guest
chính tui đi hội nghị csm boot tháng 2.2015 ở tp.hcm chủ net lên bốc thăm trúng thưởng thì MC hỏi "phòng anh đang dùng boot roi gì đươc không ạ" . 100% chủ net nhận thưởng đều nói Gcafe .

Trần Đăng Khoa

Năng động
Những phòng máy xài Gcafé chẳng qua do họ chả biết gì về máy móc, kỹ thuật. Chứ những phòng máy của dân kỹ thuật có mấy ai dùng Gcafé Bác ơi, không CSMBoot thì NxD, G VNG, G xxx hoặc CCboot xxx ..vv..v. Vì vậy nên chưa chắc PM nào được xài nhiều là tốt, nếu bạn nói vậy thì cứ nhìn thực tế xem tổng số phòng máy xài PM của VNG và Gcafé coi ai nhiều hơn. Nói thẳng luôn là Gcafé mà bị cắt X2 thì coi như PHÁ SẢN :D , cái cung cách phục vụ tệ hại của KTV Gcafé đã cho thấy điều đó, chẳng qua người dùng bằng mặt chả bằng lòng thôi, nên PHONG ĐỘ LÀ NHẤT THỜI - ĐẲNG CẤP LÀ MẢI MÃI nhé bạn {12}
Bạn đùa, người không biết gì về máy móc kĩ thuật thì mới cần tới phần mềm hỗ trợ tốt nhất, vì có vấn đề gì họ chỉ biết gọi kĩ thuật thôi. Còn dân kĩ thuật thì dùng gì chẳng được, và không mất phí là tốt nhất, cho dù phòng máy có cần x2 thì cũng là cố dùng tool để được.
Nói chung mình chẳng thấy CSM có cái gì gọi là đẳng cấp, ngày xưa có một mình thì chẳng độc bá, có cạnh tranh thì lóp ngóp tới mức phải phát hành free, kĩ thuật đi sale từng phòng. Ngày xưa game nhiều người chơi thì coi người chơi chẳng ra gì, giờ có game khác thì mới bèo nhèo, chiêu trò, mà cũng chẳng khá khẩm hơn, không biết bạn có chơi game gì của vng không, nhưng bây giờ người chơi rất ít, thế mà vẫn hàng tuần ra sever mới để hút máu, đâm ra game càng ngày càng nhạt. Đấy là cái bạn gọi là đẳng cấp đấy.

Luân Liều Lĩnh

Guest
em chuẩn bị lên CSM BOOT có vài vấn đề nhờ các anh tư vấn
1. phòng em hiện tại có 10 cấu hình h61, 2 cấu hình amd, 8 cấu hình g41, 2 cấu hinh b75; vga + chuột + bàn phím ko có đồng bộ. với tất cả cấu hình như vậy thì có lên được csm boot ko các bác?
2. Cấu hình server của e dự định là lấy 1 cái b75 cpu g2030 , ram 8g 2 thanh, ssd 120g, hdd 1t , 3lan 1 g
cấu hình server của em vậy có đủ để kéo 23 client trên ko các bác?
Nếu bác là người đam mê vi tính thích vọc vạc, thì nên dùng Gcafe còn là người ko muốn đụng chạm đến thì nên dùng CSMboot vì vọc vào là đóng cửa nghỉ khỏe. Về lợi và hại thì Gcafe dùng hệ điều hành Windows nên thân thiện dễ dùng dễ cài đặt, còn CSMboot dùng Linux, sử dụng đa số là câu lệnh, dùng đa cấu hình chưa tốt. Lâu rồi ko dùng csmboot ko biết dạo này đã cache ram tốt chưa.
Còn về dàn máy bác nếu dùng Gcafe thì an tâm về đa cấu hình, chấp trên 10 cấu hình các loại + VGA các loại
Về server thì Ok, main b75 D3H tui dùng cho 25 máy đã 4 năm nay rồi chả có bị sao cả, ram 8Gb hơi yếu nếu dùng cho 20 máy chơi game online suốt ngày, vì Gcafe đòi hỏi ram cao, ram càng cao thì máy trạm chạy càng mượt, dùng để cache client nữa mà.
Về máy server nhà tui: B75, ram 20Gb, cpu G2020, SSD 120Gb, Lan 3 cổn, Nguồn Antec 400W hiện đang dùng làm server kiêm máy tính tiền và chơi game giải trí
Đừng ham main server chuyên dụng làm gì khi túi tiền ko cho phép và net đang ở tình trạng cạnh tranh khủng hoảng. Nếu main server thì kéo theo ram phải theo main khó nâng cấp ở một số main, giá ram cao hơn nhiều. Nhưng tóm lại tiền nào của đó, nếu dùng trên 40 máy hãy tính đến cấu hình server khủng, đó là lời khuyên chân tình. Hãy bình tĩnh suy nghĩ nhá! chúc thành công!

Luân Liều Lĩnh

Guest
Tính ko bình luận gì nhưng thấy cái khoản virus nói ra thiệt :D windows server tui xài chưa thấy bị virus gì cả, mà còn xài chung tính tiền nữa, nếu bị ghost cái 10p là xong tất. Dùng winserver2016 xem như thế nào? KTV trình độ cao còn ko hạ bảo mật của nó xuống được nói gì virus :D còn vể lỗi G thì do nhiều người ko biết cài đặt, lỗi CSM ko nhiều nhưng là lỗi đóng cửa, lỗi G là lỗi game lặc vặt tinh chỉnh hoặc kết hợp là hết
Ông này nói nghe hay nhỉ? Tui đã dùng Gcafe được 4 năm rồi đây, là cộng tác viên của GCSM đây, hiện nay tui làm tự do đây Gxxx đây, có muốn thử trình độ của tui ko? dám chê Gcafe của tui à....nói cho rỏ nhé GHB hay GCSM hay Gxxx. Bạn tui dân KTV trình độ rất cao có thể hack net nhà ông từ xa ấy đang làm GHB tự do ấy, muốn gặp trao đổi ko tui cho số điện thoại nói chuyện. Quả là chưa gặp cao nhân thì đắc chí........Cái vụ phòng máy nữa chứ, đừng lôi ra so sánh ông nào cũng là con số ảo để dụ khách thôi, thực tế thì chả ai biết được. Dùng thằng nào cũng lợi và hại não hết chả thằng nào tốt cả, dùng tự do như tui chả thằng nào làm khó dễ được. Đưng nói là phong độ hay đẳng cấp nhé! Tui làm CSM một thời gian thì thấy hại não lắm đó, nhưng ko tiện nói thêm

Có sửa bởi điều hành viên:

Kỳ Nhông 29

Chủ shop T&T
Thành viên BQT
Địa điểm
29 Kỳ Đồng phường 9 Quận 3
Em cần phải hạn chế sử dụng ngôn từ gây kích động như thế này "Những phòng máy xài Gcafé chẳng qua do họ chả biết gì về máy móc, kỹ thuật...", lưu ý ghi vào cuối những câu văn (suy nghĩ cá nhân) em nhé. {77}

Digital Life

Thành viên
1. phòng em hiện tại có 10 cấu hình h61, 2 cấu hình amd, 8 cấu hình g41, 2 cấu hinh b75; vga + chuột + bàn phím ko có đồng bộ. với tất cả cấu hình như vậy thì có lên được csm boot ko các bác?
2. Cấu hình server của e dự định là lấy 1 cái b75 cpu g2030 , ram 8g 2 thanh, ssd 120g, hdd 1t , 3lan 1 g
Cấu hình server của Bác bằng máy trạm của em! Em cũng đang xài 28 máy trạm Main Giga B75-H3V, Ram 4Gb, CPU g2030, VGA Asu Gt630/128/2gb. Một server s1200V3rp, cpu g3xxx, Ram 16Gb, 1ssd 120gb, 1HDD Black 500gb.

daikyminh

Thành viên
chơi csmboot 2.1 đi tui còn đa cấu hình hơn bạn xài gần 2 năm từ 2.0 đến h lên 2.1 gần 1 năm chưa th6ay1 lỗi vặt gì

pandaops

Thành viên
Cấu hình server của Bác bằng máy trạm của em! Em cũng đang xài 28 máy trạm Main Giga B75-H3V, Ram 4Gb, CPU g2030, VGA Asu Gt630/128/2gb. Một server s1200V3rp, cpu g3xxx, Ram 16Gb, 1ssd 120gb, 1HDD Black 500gb.
em thấy em cmt ko liên quan mà bác cũng chả có liên quan ;))

pandaops

Thành viên
Em cần phải hạn chế sử dụng ngôn từ gây kích động như thế này "Những phòng máy xài Gcafé chẳng qua do họ chả biết gì về máy móc, kỹ thuật...", lưu ý ghi vào cuối những câu văn (suy nghĩ cá nhân) em nhé. {77}
ý là nói anh đó anh Nhông (suy nghỉ cá nhân) :D

Top Bottom