Có gì mới?

CSM Boot - Sự liên quan giữa Ổ đĩa làm ổ Game và ảnh đĩa Game

phamthanh

Thành viên
Nhờ các Bác có kinh nghiệm hướng dẫn về Sự liên quan giữa Ổ đĩa làm ổ Gamesảnh đĩa Game để làm ổ Game: mình không biết là 2 cái này có liên quan gì với nhau không, mình lần đầu làm BootRoom, gặp các vấn đề như sau, nhờ các Bác pro tư vấn:

Toàn bộ dung lượng game (/dev/sdb) của mình là 90 GB. (Ổ đĩa làm ổ Games)

Mình tạo Image Game là Games.img có dung lượng 20 GB, lưu tại /writeback/image (là ổ SSD)

Khi mình Boot client vào Win thì rất chậm.

Nhưng khi mình xóa bớt Game, dung lượng ổ Game (/dev/sdb) giảm xuống còn 10 GB, thì boot vào nhanh hơn rất nhiều.

Có sự liên quan nào giữa dung lượng Ổ đĩa làm ổ Gamesảnh đĩa Game để làm ổ Game, Dung lượng Ổ đĩa làm ổ Gamesdung lượng còn trống của ổ SSD, Mình không thể xác định được nguyên nhân.

Mong các bác pro chỉ bảo, xin cảm ơn.
p/s: rất mong được chỉ bảo.

Mình là KTV của VNG, mình xin giải thích như này
Đầu tiên là ổ ssd và ổ HDD chứa game là hoàn toàn riêng biệt, không ảnh hưởng gì đến nhau hết
Thứ hai là bạn nói mình chưa hiểu "ảnh đĩa Game để làm ổ Game" là sao?
Thứ ba là bạn chưa gì trong image Games đó, về bootrom thì image chỉ cần có win và full driver là được, bạn nên tinh chỉnh win cho nhẹ để boot nhanh hơn thôi
Cuối cùng là nên checkdisk ổ Game trước khi chơi, biết đâu boot chậm là do win mất thời gian checkdisk...
Mình chỉ góp ý vậy thôi, bạn xem có đúng k nha :D

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Bạn này đã làm sai quy trình rồi. Đáng ra cho nó nhận ổ vật lý chứa game thì bạn lại tạo ra cái file ảnh của ổ game (IMG)

mitomsong

Thành viên
Theo tớ thì bạn này đã hiểu sai nguyên lý của hệ thống BootRom + GameServer. Chắc chắn bạn ấy nghĩ rằng để máy trạm boot được Win thì phải tạo image win chứa trên /writeback/image và cũng tương tự như vậy để máy trạm chạy được game thì phải tạo image game rồi cũng phải ném nó vào /writeback/image. :))

mastertrung

Thành viên
bác sang đồng lát phân tích chuẩn quá rồi!! :-?:-?:-?:-?:-?:-? sóc sơn xinh kính chào

phamthanh

Thành viên
Mình là KTV của VNG, mình xin giải thích như này
Đầu tiên là ổ ssd và ổ HDD chứa game là hoàn toàn riêng biệt, không ảnh hưởng gì đến nhau hết
Thứ hai là bạn nói mình chưa hiểu "ảnh đĩa Game để làm ổ Game" là sao?
Thứ ba là bạn chưa gì trong image Games đó, về bootrom thì image chỉ cần có win và full driver là được, bạn nên tinh chỉnh win cho nhẹ để boot nhanh hơn thôi
Cuối cùng là nên checkdisk ổ Game trước khi chơi, biết đâu boot chậm là do win mất thời gian checkdisk...
Mình chỉ góp ý vậy thôi, bạn xem có đúng k nha :D

Bạn này đã làm sai quy trình rồi. Đáng ra cho nó nhận ổ vật lý chứa game thì bạn lại tạo ra cái file ảnh của ổ game (IMG)

Theo tớ thì bạn này đã hiểu sai nguyên lý của hệ thống BootRom + GameServer. Chắc chắn bạn ấy nghĩ rằng để máy trạm boot được Win thì phải tạo image win chứa trên /writeback/image và cũng tương tự như vậy để máy trạm chạy được game thì phải tạo image game rồi cũng phải ném nó vào /writeback/image. :))

bác sang đồng lát phân tích chuẩn quá rồi!! :-?:-?:-?:-?:-?:-? sóc sơn xinh kính chào

Cám ơn các pro, mình đã chỉnh lại và chạy rất mượt. Đúng là về Boot room, mình chỉ mới làm lần đầu, nên còn nhiều chỗ chưa hiểu, mong được tận tình chỉ bảo. :)

Top Bottom