Có gì mới?

Hỏi Có ai bị lỗi Full ổ writeback không

xuanhoaspt

Thành viên
Thỉnh thoảng wb bị full không biết sao. Ổ Wb 120gb img win7 32bit 35gb tổng máy có 40may nhưng không chạy hết chỉ tầm hơn 20may đang hoạt động thì ổ đã full có khi chạy hơn chục máy đã gần 54% không có ai down gì. Bác này có cách kểm tra xin chỉ giúp.

Sever Ram 16Gb. Bác nào biết cách khắc phục ko chỉ mình với. Thanks

gamer01

Thành viên
120gb chia image 35gb nhưng phải để dư ra 3gb còn 82gb chia cache 30gb còn 52gb cho wb hỏi không tràn sao được , tràn wb thì máy trạm tự khởi động lại
hướng giải quyết là , khách chơi xong vui lòng reset lại máy trạm để nó mất wb ,mua thêm 1 ổ 120gb là không lo nghĩ nữa, cảm ơn vì đọc tin

nghjtran

Thành viên
Thỉnh thoảng wb bị full không biết sao. Ổ Wb 120gb img win7 32bit 35gb tổng máy có 40may nhưng không chạy hết chỉ tầm hơn 20may đang hoạt động thì ổ đã full có khi chạy hơn chục máy đã gần 54% không có ai down gì. Bác này có cách kểm tra xin chỉ giúp.

Kinh nghiệm thực tế từ phòng net của em là bác nên kiểm tra xem khách có chép game khác vào máy để chơi hay không, vì lúc trước phòng em cũng hay tràng writeback nên em chép những game của khách lên server cho khách chơi luôn.
Bác có thể dùng lệnh " du -h /writeback/* " để xem máy nào chiếm writeback nhiều vào nguyên nhân máy đó chiếm nhiều writeback.

phongbe

Thành viên
cái này nếu là nxd, mở IO lên thấy ngay thằng nào write nhiều

bacninh4

Năng động

tôi đã từng bị - có 2 nguyên nhân : - bị đối thủ thuê 1 thằng nó phá = cách down liên tục với dung luongwj lớn -> tràn ổ
- win 7 nhất la 7 - 64 bit chiếm dung lượng lớn + xem phim nhiều -- > tăng writback rất nhanh --> tràn ổ
Khắc phục : dùng win xp 32 hoặc thêm 1 ổ ssd 120 nữa lam writback( nên thêm ổ ssd thì cho nó down cả ngày )
cuối cùng là phải đổi pas VNC hoặc Root của sẻver

jonnypham

Thành viên
- Bác dùng Bootrom của ai ? Mình đang dùng CSM với dung lượng dành cho WB là 66 GB, phòng mình 20 PC đang chạy W7 x64 nhưng khi full phòng thì thấy WB chỉ khoảng 35 đến 40 GB thôi. Bác xem lại IMG của Bác xem lúc mới khởi động nó chiếm bao nhiêu dung lượng, IMG của mình khi vừa mở máy chỉ 500 MB/máy thôi. Với lại, Bác đừng cho khách download phim, chỉ cho download nhạc và hạn chế việc khách chép Games từ USB vào máy.

- Với số lượng 40 PC mà dùng SSD chỉ 120GB thì vừa đủ chạy trong điều kiện bình thường thôi. Chứ nếu cho khách " xả láng" thì sẽ " ăn hành" ngay. Giải pháp triệt để cho Bác là thêm 1 SSD 120GB nữa hoặc đổi thành SSD 240G. Vài lời đến chủ TOP.

hetien

Thành viên
Nhấn thêm tí $ quất luôn 180GB xài ko phải suy nghĩ gì nhiều!

phongbe

Thành viên
csmboot còn lâu mới ngon dc. chờ thôi.
cụ này lấy 1 con HDD black gawn vào cho nó làm ổ write đi, cần éo j ssd, giá 500g ~ con ssd 128gb

xuanhoaspt

Thành viên
Hi các bác. Nhà em có 2 cái ssd 120 kéo có 40 máy thôi. Hôm vừa rồi em gọi tổng đài VNG thì KTV vào sửa mấy cái trong image nói là chưa tắt autoupdate và page file gì đó lên nó gây lên hiện tượng tràn Wb. Từ hôm fix xong vậy thì em thấy máy chạy bình thường rồi chưa bị. Em vẫn đang theo dõi thêm. Ai bị như nhà em thì thử gọi tổng đài như em xem sao.

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
CSM đây, 24PCs, Image Win7-x64 và 5 Image dự phòng (cũng là Win7 64 bit :D ), ko biết tràn cache hay Wb là gì nhé. Ai bảo CSM ko ngon :D

bacninh4

Năng động
CSM đây, 24PCs, Image Win7-x64 và 5 Image dự phòng (cũng là Win7 64 bit :D ), ko biết tràn cache hay Wb là gì nhé. Ai bảo CSM ko ngon :D
tài nhỉ , cache 10g + imge win 7 64 nếu up đầy đủ cũng 25-30 g + hdh ubuntu nữa thế mà của bác thêm 5 image dự phòng nữa chỉ chiếm có 20 g ổ SSD--> đúng là quá tài

Boss.Net

tài nhỉ , cache 10g + imge win 7 64 nếu up đầy đủ cũng 25-30 g + hdh ubuntu nữa thế mà của bác thêm 5 image dự phòng nữa chỉ chiếm có 20 g ổ SSD--> đúng là quá tài
Game cache của em để 15G, mỗi Image 25G nhé, cái này là do em vọc vẹo, tìm tòi, chỉnh sửa và thành công như hôm nay, h đang dư 1 cái SSD vì 1 cái 120G đã dùng ko hết rồi, hi

bacninh4

Năng động
Game cache của em để 15G, mỗi Image 25G nhé, cái này là do em vọc vẹo, tìm tòi, chỉnh sửa và thành công như hôm nay, h đang dư 1 cái SSD vì 1 cái 120G đã dùng ko hết rồi, hi
ah ! hinh như bác để image sang ổ khác phai ko ?Nếu để trên Hdd thì load win chậm , còn nếu trên SSD thì bt

Boss.Net

ah ! hinh như bác để image sang ổ khác phai ko ?Nếu để trên Hdd thì load win chậm , còn nếu trên SSD thì bt
Để Image trên ổ game load win chỉ 15-20s chứ mấy, từ hồi chuyển qua Hdd so với trước vẫn thấy bt, ko khác j so với khi image để trên ssd cả, được cái nhẹ người vì ko cần phải lo nghĩ đến cache khi khách tải phim hay game nặng nữa.

bacninh4

Năng động
Để Image trên ổ game load win chỉ 15-20s chứ mấy, từ hồi chuyển qua Hdd so với trước vẫn thấy bt, ko khác j so với khi image để trên ssd cả, được cái nhẹ người vì ko cần phải lo nghĩ đến cache khi khách tải phim hay game nặng nữa.
em nghĩ ra nhưng ko dám thử vì sợ load win chậm . Nếu đúng chi 15-20 s thì cũng như để trên SSD --> quá tốt

Boss.Net

em nghĩ ra nhưng ko dám thử vì sợ load win chậm . Nếu đúng chi 15-20 s thì cũng như để trên SSD --> quá tốt
ko thử sao bit được chứ, hdd mình đang dùng là con black 1T cũng nhanh lắm. Bác cũng nên thử xem, bảo đảm ưng liền.

bacninh4

Năng động
của bác là con black cache = 64 mb , của em la blu cache = 16 mb ( tận dung ổ của máy cũ mua cách đây 2 năm ) nên ko làm thế được

techchuan

Thành viên
vậy là bác để image trên hdd còn wirteback và cache game bác để trên ssd rồi. cảm nhận sao bác có bị lag hay delay gì không.

Top Bottom