Có gì mới?

Hỏi Card màn hình ko lên !!!

hieutu007

Thành viên
hi các bác,

Phòng Net nhà mình dùng BootRoom Gcafe, card màn hình GigaByte GT730 2Gb, dạo này hay bị lỗi " Bật máy lên nhưng màn hình ko lên". Khi bật thì thấy máy lên " xem trên máy tính tiền thấy có lên, dùng Teamviewer thì điều khiển máy bình thường", nhưng màn hình tại máy trạm đó thì ko hiển thị gì.
Mình kết luận là lỗi " card màn hình hoặc dây cáp màn hình". Cáp nhà sử dụng cáp DVI, đã tháo ra và gắn chặt lại nhưng lúc được lúc ko. Mà lỗi này xuất hiện Random ở một số máy trạm. Hôm nay nhà bị 3 máy, 2 máy tha
Ko biết bác nào đã từng bị trường hợp giống như mình ko vậy? Nếu có thì cho chút y kiến đóng góp để khắc phục vấn đề này với.

Cám ơn,

jonnypham

Thành viên
Có thử dùng RP7 xịt vào đầu cable chưa Bác. Có khả năng Cable bị hen rỉ nên tiếp xúc kém. Nếu xịt vẫn không hết thì Bác thử thay 1 card khác đang ngon lành từ máy khác sang xem thế nào. Hoặc tháo VGA rời chạy Onboad test thử có bị không mới biết kết luận được.

sharaiso102

Thành viên
hi các bác,

Phòng Net nhà mình dùng BootRoom Gcafe, card màn hình GigaByte GT730 2Gb, dạo này hay bị lỗi " Bật máy lên nhưng màn hình ko lên". Khi bật thì thấy máy lên " xem trên máy tính tiền thấy có lên, dùng Teamviewer thì điều khiển máy bình thường", nhưng màn hình tại máy trạm đó thì ko hiển thị gì.
Mình kết luận là lỗi " card màn hình hoặc dây cáp màn hình". Cáp nhà sử dụng cáp DVI, đã tháo ra và gắn chặt lại nhưng lúc được lúc ko. Mà lỗi này xuất hiện Random ở một số máy trạm. Hôm nay nhà bị 3 máy, 2 máy tha
Ko biết bác nào đã từng bị trường hợp giống như mình ko vậy? Nếu có thì cho chút y kiến đóng góp để khắc phục vấn đề này với.

Cám ơn,
90% là do card bác nhé. nhà e bị hoài. card mới k sao cứ dùng khoảng 1 năm ~ là lâu lâu bị 1 con. khắc phục là tháo card ra vệ sinh rồi gắn lại.

gamer01

Thành viên
90% là do card bác nhé. nhà e bị hoài. card mới k sao cứ dùng khoảng 1 năm ~ là lâu lâu bị 1 con. khắc phục là tháo card ra vệ sinh rồi gắn lại.
nhà tui cũng thế và cũng làm giống bác. dễ mà nhiều khi ko cần tháo ra , rút nguồn điện lắc nhẹ card màng hình cấm nguồn khởi động lại là lên , trong vòng 3 phút

gamer01

Thành viên
Có thử dùng RP7 xịt vào đầu cable chưa Bác. Có khả năng Cable bị hen rỉ nên tiếp xúc kém. Nếu xịt vẫn không hết thì Bác thử thay 1 card khác đang ngon lành từ máy khác sang xem thế nào. Hoặc tháo VGA rời chạy Onboad test thử có bị không mới biết kết luận được.
bác dc cái nói chuẩn

nguyengameabc

Thành viên
chưa chắc đã do card hình đâu ah, bác báo bên gcafe người ta chỉnh độ phẩn giải lại ở trong diskless xem có hết ko nhé. thử để về 1024 x 768 ở diskless lên hay ko là biết ngay. Vì máy tính tiền vẫn nhận máy bình thường và điều khiển được

sharaiso102

Thành viên
nhà tui cũng thế và cũng làm giống bác. dễ mà nhiều khi ko cần tháo ra , rút nguồn điện lắc nhẹ card màng hình cấm nguồn khởi động lại là lên , trong vòng 3 phút
vậy bác thua e rồi. e tắt máy đi. mở thùng ra lay nhẹ cái card nhiều khi chưa tới 1p.

hieutu007

Thành viên
vậy bác thua e rồi. e tắt máy đi. mở thùng ra lay nhẹ cái card nhiều khi chưa tới 1p.

hi các bác,

Mình đã từng làm như vậy, nhưng hôm nay làm xong, vài ngày sau lại bị , và nhiều máy bị như vậy nên mới hỏi. Mấy hôm này cúi cúi, luồn luồn lo xử lý giống như bác nói nên phát bực --> có topic này.

sharaiso102

Thành viên
hi các bác,

Mình đã từng làm như vậy, nhưng hôm nay làm xong, vài ngày sau lại bị , và nhiều máy bị như vậy nên mới hỏi. Mấy hôm này cúi cúi, luồn luồn lo xử lý giống như bác nói nên phát bực --> có topic này.
vậy bác kiếm cách làm cho nó chết hẳn đi. rồi đem đi bảo hành. card dùng lâu là nó hay bị như vậy đó

vanhocdoan

Thành viên
Card rời không lên thì có khá nhiều nguyên nhân nếu không có thiết bị chuyên dụng bạn phải test loại trừ thui, mà tiệm Nét thì thiếu gì máy để mà Test .
1-Dơ chân tiếp xúc PCI và chân Vga : cái này thì lấy cục tẩy vệ sinh chân Vga và dùng bàn chảy đánh răng xịt một ít RP7 "một ít thui :)" vệ xinh chân PCI .
2-Nguồn xuống cấp tuột Vol không cấp đủ cho Vga , cái này sảy ra với các nguồn Tàu NoName ! Bó tay có nước thay nguồn mới công xuất thực .
3- Thiết lập xai Bios ở các dòng Main mới thì trường hợp này khó xảy ra , thui thì củng reset Bios thử .
4-Vga chạy nhưng do thiết lập độ vân giải cao hơn độ phân giải LCD Vd: bạn đặt độ phân giải tới 2k 2560x1440
mà cái LCD cao nhất chỉ có 1366x768 dĩ nhiên là nó đen thui rùi . Trường hợp này hay gặp ở phòng Nét Bootrom có nhiều cấu hình và LCD khác nhau trên 1 image : Khắc phục là chỉnh tay từng cái thui.
5-Vga đến tuổi nghỉ hưu :p cái này em bó tay .

huynhutho

Thành viên mới
tình hình phòng máy mình bị như bạn thay cáp dvi khác ok

minh10071

Năng động
hi các bác,

Cám ơn,
ghb hả Bạn

Khi bật thì thấy máy lên " xem trên máy tính tiền thấy có lên, dùng Teamviewer thì điều khiển máy bình thường", nhưng màn hình tại máy trạm đó thì ko hiển thị gì.
Mình kết luận là lỗi " card màn hình hoặc dây cáp màn hình".
,
- Bạn xác định giúp tôi vấn đề sau, test kỹ nhé : nếu khi bật máy màn hình đen ko lên hình mà ở trên máy tính tiền thấy có tên máy online thì bạn điều khiển từ xa và : Cửa sổ +R ( nút ở giữ 2 nút ctrl và alt ) gõ dxdiag sau đó nháy chuột vào tab : Display, nhìn xem có hiện thị tên card màn hình của bạn ko? ... nếu ko hiện thị tên card thì có nghĩa là card die, nên tháo ra vệ sinh khe cắm vs chân card, hoán đổi máy khác để nghiệm thu .

ducminhtcag123

Thành viên
bạn dùng cây đánh răng xịt ít nước cồn, vệ sinh khe vga và khe các khe ram, dùng bông gòn ít cồn vệ sinh luôn chân vga và chân ram, bảo đảm hết hiện tượng trên.

minh10071

Năng động
chưa chắc đã do card hình đâu ah, bác báo bên gcafe người ta chỉnh độ phẩn giải lại ở trong diskless xem có hết ko nhé. thử để về 1024 x 768 ở diskless lên hay ko là biết ngay. Vì máy tính tiền vẫn nhận máy bình thường và điều khiển được
Bác này nói chuẩn

leminhdhsp

Thành viên
Mình trước kia cũng bị 2 máy. Cứ 2, 3 ngày bị 1 lần. Khắc phục: tắt máy, tháo dây ta và gắn vào bật máy lên là chạy. Thấy cứ bị hoài mình chuyển qua dùng dầu vga (không dùng DVI) ổn cả năm nay.

tamdenvt

Thành viên
nhà mình cũng xài 49 cái gt730 ddr5 2g . xai khoảng 1 năm rưỡi là bị . đến giờ vẫn còn . 3 năm rồi . mỗi lần bị vậy cứ tháo card ra dùng cục tẩy vệ sinh và phủi bụi là xong

Top Bottom