Có gì mới?

Cách làm lại bàn phím cũ như mới - phím bấm nhẹ

PhuongChamNgoan

Thành viên
Nút cao su quán mình nó dính liền nhau nên ko cần phải xếp từng cái 1 ,chỉ mất công lắp lại nút bấm thôi,cũng vui

zamaha2907

Thành viên
Bác xài mỡ bôi trơn loại nào
Mở bỏ động cơ xe là được. E xài ké hủ mở bỏ xe tải nhà e GOLDEN PEARL 3. mà mở cũng ko xài bao nhiêu, chỉ bỏ phím shift với enter. Còn chủ yếu dùng dầu may lâu sạch phím nào cứng quét thêm ít bôi trơn là ok rồi.

designvb

Thành viên
kinh nghiệm, ko làm cho nó mềm lại dc như ban đầu, mất hết mỡ rồi, mua mỡ mới bôi càng tệ hơn.

mitadona

Thành viên
Cái bàn phím bám bụi cỡ đó, bôi dầu , mỡ nó càng nhanh bám bụi hơn :)

zamaha2907

Thành viên
kinh nghiệm, ko làm cho nó mềm lại dc như ban đầu, mất hết mỡ rồi, mua mỡ mới bôi càng tệ hơn.
Cũng được 9-10 nghen bác. Có khi bác lâu chưa sạch. nếu cứng bác đổi ngược lại thanh kẽm đẩy thử. Tui làm khách tưởng t thay phím mới ko. Đảm bảo nhẹ.

mitadona

Thành viên
Làm thử rồi hãy phán bác. Phím e tài chế ko biết bao nhiêu cái rồi. ;)
Mình có cách còn nhẹ nhàng hơn ấy, mua chai RP7 về xịt vài cây cọ nhỏ (cọ cứng nhé mấy bác) xong quét lên dàn nút , khe. Bảo đảm chỉ cần 5 phút sạch như mới;)

netmetro

Guest
Mình có cách còn nhẹ nhàng hơn ấy, mua chai RP7 về xịt vài cây cọ nhỏ (cọ cứng nhé mấy bác) xong quét lên dàn nút , khe. Bảo đảm chỉ cần 5 phút sạch như mới;)
- xịt lên phím quét . là cách nhanh khỏe, hiệu quả nhất , dùng lại sớm k cần phơi qua 1 ngày nắng.
- vệ sinh thì dễ rồi . tháo 100 núm nhựa ra, lúc lắp lại nó phê . rồi núm nó té qua lệch lại. gắn cho đã đời lật qua bắt ốc bị lệch. xiết cho đã . gắn máy tính vài nút không ăn thế là tháo ra coi lại núm nhựa nút đó. bắt ốc lại gắn máy tính thử nữa. làm 5 cái là làm biếng . nhất định sẽ phán :" thôi kệ mịa nó đi, mua phím mới cho lẹ"
- cách khác cải tiến hơn thớt bài viết là lấy vít dẹp bật hết nắp phím (keycap). bỏ vô xô/thau rủa xong . gắn lại, cách này gắn lại nút , k cần bắt ốc gắn thử có nút nào k chạy để tháo ra coi lại .

trangia

Thành viên
bác làm hướng dẫn này là cơ bản , nếu làm nhiều thì cần một cái khuôn lấp miếng cao su(như dây chuyền sản xuất ấy) bỏ miếng cao su vo khuôn và lắc cái nó vô lổ hết, thì làm máy chục cái cũng rất nhanh. mình đã làm thử khuôn và rất tuyệt;). còn nếu muốn nhẹ các bác bội mở silicon hay còn gọi là RI 10k /hũ (20 bàn phím)

long tran

Thành viên
có ai biết loại phím nào có nút cao su dính liền vào bảng mạch như của chủ thớt không? sau này vệ sinh như bác thớt cho tiện. chứ mấy loại khác nút cao su rời ra, gắng lại chắc chết.^^

designvb

Thành viên
có ai biết loại phím nào có nút cao su dính liền vào bảng mạch như của chủ thớt không? sau này vệ sinh như bác thớt cho tiện. chứ mấy loại khác nút cao su rời ra, gắng lại chắc chết.^^
mitsumi huyền thoại malaysia hiện tại.

beck209

Thành viên
vừa làm theo bác chủ thớt. tại vì hôm qua có đứa ăn mỳ làm đổ nước vô bàn phím. kết quả là xài được nữa ngày. xong liệt phím luôn rồi :D

kanova

Thành viên
Mua cái silicon mới đúng, đảm bảo trơn như mới. Mua tại topic này hoặc ra chợ trời, chợ nhật tảo hỏi mỡ silicon bôi trơn nhựa. Nếu ngại, có thể ra hiệu thuốc mua cái lọ mỡ VASELINE dùng tạm cũng được. Mình đã thử và cảm thấy khá hài lòng. Link

Top Bottom