Có gì mới?

Hỏi Các bác cho em hỏi về cáp quang AON/GPON cái nào tốt hơn?

Sơn Nguyệt

Thành viên
Em định chuyển sang mạng Viettel do dạo này quán ế quá ko xài VNPT vì cước cao quá.
Mấy thím bên đó cứ giới thiệu em mạng 40Mbps 400K kèm theo THS 2 chiều thấy nó bảo Gpon xài 1 xợi quang gì đó. E chỉ biết công nghệ cũ AOE dùng 2 xợi quang gửi và nhận. Theo các bác thì công nghệ AON và GPON cái nào tốt hơn xin tư vấn em phát.

huutinhbt

Năng động
bác ở tỉnh nào mà mạng 40mb 400k /tháng rẻ vậy

thanhtai1980

Tân bang chủ Gboot
không biết ngon hay dở mà mới kéo gói gpon vịt heo 20mb = 220k, để dự phòng chưa cho chạy nên cũng ko biết ngon hay dở. nhưng chắc chắn là không bằng aon rồi.

xuantu3189

Thành viên
đã là tín hiệu quang rồi thi cái như nhau bác ơi, có hơn nhau là ở cái modem thôi, cứ trang bị modem ngon là được

NetAT

Năng động
aon cáp quang độc lập nghĩa là 1 sợi cáp là 1 thuê bao , có thể thay modem hay pcmodem tùy ý
gpon là 1 sợi quang nhưng nó có 1 cái hộp chia , nhiều thuê bao dùng chung trên cùng một sợi quang đó , ngoài nhà mạng FPT có bán thiết bị giống như conveter giá 990k 1 cái , thì hiện nay ai dùng mạng gpon đều phải sử dụng thiết bị đầu cuối của nhà mạng cấp ( mà hàng khuyến mại thì các bác biết rồi )

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
Em định chuyển sang mạng Viettel do dạo này quán ế quá ko xài VNPT vì cước cao quá.
Mấy thím bên đó cứ giới thiệu em mạng 40Mbps 400K kèm theo THS 2 chiều thấy nó bảo Gpon xài 1 xợi quang gì đó. E chỉ biết công nghệ cũ AOE dùng 2 xợi quang gửi và nhận. Theo các bác thì công nghệ AON và GPON cái nào tốt hơn xin tư vấn em phát.
Em lâu nay cũng đau đầu vì cái AON và GPON này , nay giải thích cho anh hiểu theo như những gì em hiểu được .
AON mỗi 1 khách hàng dùng 1 line độc lập nên chi phí cao >>> ổn định
GPON 1 line quang có thể chia sẽ cho 128 khách hàng , nên chi phí thấp >>> không ổn định , chỉ thích hợp cho hộ gia đình .

hankhach

Trồng Hành Vũng Sình
Thành viên BQT
Địa điểm
BRVT
aon cáp quang độc lập nghĩa là 1 sợi cáp là 1 thuê bao , có thể thay modem hay pcmodem tùy ý
gpon là 1 sợi quang nhưng nó có 1 cái hộp chia , nhiều thuê bao dùng chung trên cùng một sợi quang đó , ngoài nhà mạng FPT có bán thiết bị giống như conveter giá 990k 1 cái , thì hiện nay ai dùng mạng gpon đều phải sử dụng thiết bị đầu cuối của nhà mạng cấp ( mà hàng khuyến mại thì các bác biết rồi )
GPON bây giờ cũng có thể thay modem và xài pcmodem được nhé kg còn như hồi mới ra nữa .

Chỉnh sửa cuối:

NetAT

Năng động
GPON bây giờ cũng có thể thay modem và xài pcmodem được nhé kg còn như hồi mới ra nữa .
chỗ em thấy mỗi bên fpt có , cái đó phải mua thêm 990k 1 cái , các nhà mạng khác thì ko thấy bán toàn bảo khách hàng xai modem bên họ thôi

dackhiem

Thành viên
tôi dùng 40MB có 2,1tr/ 7 tháng của viettel thấy tương đối ổn định ( 300k/tháng). test dao động tử 38MB đến 42MB. nếu so sánh với vnpt thì quá là rẻ vì vnpt 50MB=1,1tr, buổi sáng thì còn ngon chiều và tối thì thôi rồi chưa chắc đã bằng mạng gia đình 12 MB. vnpt ăn thêm mailtivi nên tối kéo hết băng thông.khách vào fb mà cứ như chờ đò sang sông ấy.

thanhhung_1986

Thành viên
AON sv GPON thì AON xài tốt hơn GPON mà GPON ổn định hơn AON . Nhưng nói túm lại tiện nét nên xài AON mà có 2 sợ quan gửi và nhận còn GPON chỉ chạy chung 1 sợ xài nhiều máy truy cập 1 lúc có thể gậy nghẽn mạng . Mình chỉ biết vây . Chúc bác có sự lựa trọn sáng suốt :)

lehai.net

Thành viên
Toàn giải thích tào lao.
- GPON ổn định hơn AON do dùng chuyển mạch quang hoàn toàn(bộ chia quang và hợp kênh quang) ko dùng điện
- Tốc độ 2 thằng như nhau do cấu hình phía nhà mạng cam kết.
ko có chuyện chạy 1 sợi nhiều nhà dùng là tốc độ giảm đâu. 1 sợi cáp đó chạy tới 10G~10 x 1000M/40M=250 hộ kinh doanh nét. Sợ chưa

copxipo

Thành viên
tui cũng muốn hỏi như bác này ,mình đang xài aon vnpt 35m giờ làm thêm line viettel gbon 40m nữa mà mình xài modem draytek 2925 có thể công bằng thông của 2 mạng cùng 1 lúc được không.tốc độ đường truyền có lên 75m không.hay gọi Gbon chỉ để dùng làm line phụ trách trường hợp rớt mạng.

thanhtai1980

Tân bang chủ Gboot
Toàn giải thích tào lao.
- GPON ổn định hơn AON do dùng chuyển mạch quang hoàn toàn(bộ chia quang và hợp kênh quang) ko dùng điện
- Tốc độ 2 thằng như nhau do cấu hình phía nhà mạng cam kết.
ko có chuyện chạy 1 sợi nhiều nhà dùng là tốc độ giảm đâu. 1 sợi cáp đó chạy tới 10G~10 x 1000M/40M=250 hộ kinh doanh nét. Sợ chưa
kt em ko rõ cũng ko biết, nhưng cảm nhận gpon ko bằng aon nhé, tối gói 20mb gpon ko xem nổi youtobe 720 nhá. ban ngày bt. thế tại sao dùng gpon bridge xài modem thường làm gì ? chưa kể modem nó củ chuối. cảm nhận của em thôi nhé bác.

lehai.net

Thành viên
kt em ko rõ cũng ko biết, nhưng cảm nhận gpon ko bằng aon nhé, tối gói 20mb gpon ko xem nổi youtobe 720 nhá. ban ngày bt. thế tại sao dùng gpon bridge xài modem thường làm gì ? chưa kể modem nó củ chuối. cảm nhận của em thôi nhé bác.
Mình xin nói thêm chút nữa: GPON hay AON khác nhau model+modul quang và đoạn nối cáp quang từ phía người dùng cuối đến tổng đài nhà mạng còn bên trong tổng đài sử dụng switch như nhau cả.
Cáp quang 20M mà ko xem nổi Youtube 720p thi gọi thằng nhà mạng mà chửi

tienvp

Thành viên
fpt, viettel, vnpt đề có chế độ brigde mode hết.
mình thấy gpon nếu down/up cùng 1 lúc thì sẽ không max băng thông được.

Top Bottom