Có gì mới?

Hỏi Bật máy trạm từ xa WAKE ON LAN

Net Hùng

Năng động
Bị thế này chắc chắn sẽ không mở WOL được nhé. Vì nó hiển thị theo ký tự này thì index của mục thiết lập bị đảo. Xưa thời xài win XP làm image nxd hay gặp vụ này. Đã fix được và giấu bí kíp đến tận bây giờ :))
* Cách khắc phục:
- máy nào bị thì super OS máy đó,
- tải driver lan từ trang chủ về. Xả nén (ko phải cài đặt nhé) rồi vào Device Manage update driver card mạng cho nó.
- Restart lại máy, vào kiểm tra ký tự trở về tiếng Anh thì kiểm tra xem 2 mục Wake on Magic Package và Wake on pattern match chưa Enable thì En lên
Hi vọng giúp được bạn

Đã làm rồi bạn, sau khi update driver nó có tiếng Anh, chọn đầy đủ tính năng wol, nhưng sau khi khởi động lại ( vẫn còn mở super nhé) là nó lại trở về chữ giun à, cho nên ko thể nào WoL được. Mình xem trên server icafe8 thì thấy nó có 2 cái mục driver cho card Mạng. chưa dám đá động gì đến nó, sợ ăn hành :)
Đang nghĩ là driver do em icafe8 nắm, hok rành lắm nên ko dám vọc

Net Hùng

Năng động
Vậy server của bác khi cúp điện phải bật tay à? Vậy thì bác chưa biết cái này rồi. Hôm nào máy về mình sẽ quay video cho bác xem thực tế nhé.
Theo tui nghĩ thì chắc bác đã để mục AC back là always ON, vì vậy chỉ cần có điện vào nó sẽ tự khởi động. Nếu tắt máy mà ko rút điện thì khi mà WoL nó cũng sẽ khởi động tiếp :)

thanhhaiek

Năng động
Theo tui nghĩ thì chắc bác đã để mục AC back là always ON, vì vậy chỉ cần có điện vào nó sẽ tự khởi động. Nếu tắt máy mà ko rút điện thì khi mà WoL nó cũng sẽ khởi động tiếp :)
Bạn này nói chuẩn này. chứ WOL đúng nghĩa thì ko có chuyện Ngắt kết nối nguồn rồi cắm lại lại mở được. Nếu ai chưa rõ có thể google từ khóa cơ chế của WOL để hiểu thêm. e thì biết sao nói vậy không muốn tranh luận :). E sợ đụng chạm

thanhhaiek

Năng động
Đã làm rồi bạn, sau khi update driver nó có tiếng Anh, chọn đầy đủ tính năng wol, nhưng sau khi khởi động lại ( vẫn còn mở super nhé) là nó lại trở về chữ giun à, cho nên ko thể nào WoL được. Mình xem trên server icafe8 thì thấy nó có 2 cái mục driver cho card Mạng. chưa dám đá động gì đến nó, sợ ăn hành :)
Đang nghĩ là driver do em icafe8 nắm, hok rành lắm nên ko dám vọc
Xem file đính kèm: 11067
Icafe mình ko rảnh. bạn bị trả lại có lẽ do cái NIC PNP nó đẩy ngược lại. Tìm người rành thay driver lan là ok bạn nhé.

Net Hùng

Năng động
E đang dùng image bác share nhưng vào phần advanced thì nó hiển thị ký tự ko đọc nổi @@
Cái đó là dòng nào trong đám này hả bác?
Có bác nào rành về icafe8v9 thì chỉ giáo giúp mình thay thế cái Nic PNP để loại trừ cái bệnh chữ giun này với. Bị bệnh này nên không thể WoL máy trạm từ xa được.

netloctien

Năng động
thực ra bios phải hổ trợ + trong cái hình jun dế mà chủ thớt đưa ra không phải tab đó mà là tab power managernemt, Còn về điện thì nhỏ giờ chưa thấy máy nào mới bất nguồn mà WOL được, theo mình nghĩ thì wol phải thông qua ít nhất 1 trong 2 thông tìn là mac hoặc ip, mới cắm điện vào mà truy cập được mac hay ip thì đây là 1 dạng hiếm chưa gặp bao giờ.

Gia Hân

Thành viên
Hôm nay mình có về 2 cái để bán cho khách và đã làm cái video này về vấn đề WOL

Top Bottom