Có gì mới?

DD-WRT - Biến modem cùi thành modem pro

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

ngphuthong92

Thành viên
Đã làm hướng dẫn những nó vẫn không nhận được đỉa chỉ wan đang xài mại viettel và tp link 741ND
Bác nào rành giúp em với.

jonnypham

Thành viên
Bạn cần một modem hiệu năng tốt, nhiều tình năng? Giá thành nó khá đắt đấy! Rất may chúng ta có phần mềm mã nguồn mở WRT, nó có thể thay thế frimware chính hãng của rất nhiều dòng modem.
Bài viết này mình hướng dẫn update frimware cho dòng modem TP link 740N
Xem file đính kèm: 946
Đầu tiên hãy truy cập vào đây
Gõ tên dòng modem của bạn xem có hỗ trợ không, ở đây nó chỉ hỗ trợ 3 ký tự nên tôi gõ: 740
Lập tức nó sẽ xuất hiện 1 loạt các tên phiên bản hỗ trợ, tôi chọn như sau
Xem file đính kèm: 947
Và chọn như mũi tên sau để tải frimware về
Xem file đính kèm: 948
Sau khi đã tải về, bạn truy cập vào modem TP Link và chọn như sau
Xem file đính kèm: 949
Xem file đính kèm: 950
Vậy là quá trình nâng cấp đang diễn ra
Xem file đính kèm: 951 Xem file đính kèm: 952
Sau khi quá trình nâng cấp thành công, truy cập theo địa chỉ: 192.168.1.1 , lần đầu tiên nó sẽ hỏi bạn đặt tên và password truy cập.
Xem file đính kèm: 953
Router Username: Tên truy cập (nó hiện dạng dấu chấm), 2 ô sau bạn gõ mật khẩu, nhắc lại mật khẩu.
Giao diện WRT
Xem file đính kèm: 954
Khai báo cho modem: Ở đây mình hướng dẫn khai báo cơ bản để có mạng internet, có thời gian mình sẽ hướng dẫn nâng cao
Bấm vào Setup >> Basic Setup
Chọn như sau rồi khai báo tên thuê bao, password
Xem file đính kèm: 955
Trong mục router IP tôi đã thay lại IP của modem (tùy ý mỗi người, nếu không cứ để mặc định)
Khai báo xong, kéo xuống dưới chọn Apply Setting >> Save
Đợi một lúc rồi vào như sau
Xem file đính kèm: 956
Như hình trên, ta đã thấy mạng được cấp phát.
Trường hợp 1 số nhà mạng họ gán thuê bao với MAC, ta đọc MAC của mode (thường ở dưới thân modem hoặc truy cập vào xem trước khi làm)
Vào như sau để gán MAC cho nó.
Xem file đính kèm: 957
Tuy nhiều tính năng, nhưng hiệu năng của nó cũng phụ thuộc hạ tầng phần cứng của modem nhé!
Chúc thành công.
Firmware này chạy có ổn không anh ? Con em đang dùng làm cục phát Wifi là TP-Link 741ND thì up lên cái WRT chạy ổn định bằng bản firm gốc không anh ?

jonnypham

Thành viên
Đã làm hướng dẫn những nó vẫn không nhận được đỉa chỉ wan đang xài mại viettel và tp link 741ND
Bác nào rành giúp em với.
Nếu dùng FPT mới dùng Clone MAC, chứ Viettel thì đâu có khóa MAC, bạn xem lại cấu hình, đã nhập đúng user name và pass trong HĐ chưa ?

namtz

Moderator
Nếu dùng FPT mới dùng Clone MAC, chứ Viettel thì đâu có khóa MAC, bạn xem lại cấu hình, đã nhập đúng user name và pass trong HĐ chưa ?
viettel thay đổi nhiều mac quá thì vẫn phải clone lại 1 trong những mac cũ chứ không phải bao nhiêu mac cũng chạy được đâu à

Chỉnh sửa cuối:

jonnypham

Thành viên
viettel thay đổi nhiều mac quá thì vẫn phải clone lại 1 trong những mac cũ chứ không phải bao nhiêu mac cũng chạy được đâu à
Trường hợp đó thì chưa gặp, chứ nếu sáng dùng Draytek, tối đổi qua dùng Toto-Link thấy chạy bình thường.

avataz

Thành viên
Bác nào có cách up lai fw ko cần cấp ko. Vừa bi brick con wr940n (dang nghịc up fw cúp điện) quá nhọ.

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Bác nào có cách up lai fw ko cần cấp ko. Vừa bi brick con wr940n (dang nghịc up fw cúp điện) quá nhọ.
Thành kính phân ưu, tui cũng bị 1 con :D. Cái này cần can thiệp cứng. Thấy mấy thánh nước ngoài nó mua cái ''kit'' gì đó về kết nối máy tính rồi root được.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Top Bottom