Có gì mới?

Hỏi Lấy Ổ SSD làm ổ games trên csmboot

trongnguen2108

Năng động
vấn đề là em định láy ổ ssd làm ổ game trên csmboot.
Nhưng ko biết nó có hiệu quả thực tế gì so với ổ HDD
Các bác nào xài rồi thì xin tư vấn giúp ạ.EM có nên lấy ssd làm ổ game ko hay dùng HDD

lepzaidb

Thành viên mới
e làm đây. ổ 240g thừa ra mà lại thiếu hdd nên e mang vào làm ổ game luôn. e có hỏi KTV thì mấy bác bảo tốc độ vào game hay gì đó nhanh hơn mà bền hơn k lo. chỉ lo cái e dow mấy game hot bây giờ và 1 vài game offline thôi mà giờ còn trống có 60g à =.=

Minh Quyền

Thành viên
e làm đây. ổ 240g thừa ra mà lại thiếu hdd nên e mang vào làm ổ game luôn. e có hỏi KTV thì mấy bác bảo tốc độ vào game hay gì đó nhanh hơn mà bền hơn k lo. chỉ lo cái e dow mấy game hot bây giờ và 1 vài game offline thôi mà giờ còn trống có 60g à =.=
Xác định đã dùng SSD thì em nghĩ nên để trống khoảng 25-30% dung lượng để nó phát huy được công suất của cái gọi là ssd nhé:) Các bác down tẹt bô hết dung lượng thì nó cũng chả khác gì cái hdd đâu.

jonnypham

Thành viên
vấn đề là em định láy ổ ssd làm ổ game trên csmboot.
Nhưng ko biết nó có hiệu quả thực tế gì so với ổ HDD
Các bác nào xài rồi thì xin tư vấn giúp ạ.EM có nên lấy ssd làm ổ game ko hay dùng HDD
Theo ý kiến cá nhân thì SSD hay HDD dùng làm ổ Games tốc độ như nhau cả, vì nó đều tải qua mạng, mà mạng thì tốc độ đều 1G cả thôi, nên đã ý định làm ổ Game thì phải ưu tiên dung lượng
Chứa Game như này thì hỏi ổ SSD bao nhiêu sẽ chứa đủ :D

hjep

Moderator
Theo ý kiến cá nhân thì SSD hay HDD dùng làm ổ Games tốc độ như nhau cả, vì nó đều tải qua mạng, mà mạng thì tốc độ đều 1G cả thôi, nên đã ý định làm ổ Game thì phải ưu tiên dung lượng
Xem file đính kèm: 5245

Bó tay, bác nói vậy trớt quớt bác dùng ổ ssd làm ổ game chưa mà phán như đúng rồi, bác lấy như này ổ hdd và ssd cùng có game y chang nhau nha, rồi lần lượt vào game theo từng ổ riêng bác sẽ biết cái tốc độ nó như thế nào chứ nói như bác e không đồng ý. Người ta sản xuất ra ssd làm gì nữa?

jonnypham

Thành viên
Bó tay, bác nói vậy trớt quớt bác dùng ổ ssd làm ổ game chưa mà phán như đúng rồi, bác lấy như này ổ hdd và ssd cùng có game y chang nhau nha, rồi lần lượt vào game theo từng ổ riêng bác sẽ biết cái tốc độ nó như thế nào chứ nói như bác e không đồng ý. Người ta sản xuất ra ssd làm gì nữa?
Vậy mình hỏi Bác, có ổ SSD nào chứa hết Game của mình không ? Nếu có mà giá gấp 3 lần ổ HDD thì mình đồng ý thay. Còn nếu nó mắc gấp chục lần thì mình chịu chậm vài giây :D, vì tốc độ SSD và HDD trong Bootrom chuẩn Sata 3 cùng lắm load chậm hơn nhau 5 - 10 giây, nhưng hiệu quả kinh tế thì khỏi nói ai cũng biết rồi :)

hjep

Moderator
Vậy mình hỏi Bác, có ổ SSD nào chứa hết Game của mình không ? Nếu có mà giá gấp 3 lần ổ HDD thì mình đồng ý thay. Còn nếu nó mắc gấp chục lần thì mình chịu chậm vài giây :D, vì tốc độ SSD và HDD trong Bootrom chuẩn Sata 3 cùng lắm load chậm hơn nhau 5 - 10 giây, nhưng hiệu quả kinh tế thì khỏi nói ai cũng biết rồi :)

Bác nhìn vào game online + offline hiện giờ xem chủ yếu LOL, Fifa, CF game nước ngoài Dota2, off có GTA5 mấy cái linh tinh có nhiêu đâu bác? bác làm ổ SSD 240 nhiêu đó đủ xài trong khi đó giá đâu chênh với ổ HDD 1TB đâu? tốc độ load vào game nhanh hơn 5-10 giây nó quang trọng lắm đấy, chơi game cần nhanh + ổn định + phục vụ tốt là khách hài lòng.

bacninh4

Năng động
Bác nhìn vào game online + offline hiện giờ xem chủ yếu LOL, Fifa, CF game nước ngoài Dota2, off có GTA5 mấy cái linh tinh có nhiêu đâu bác? bác làm ổ SSD 240 nhiêu đó đủ xài trong khi đó giá đâu chênh với ổ HDD 1TB đâu? tốc độ load vào game nhanh hơn 5-10 giây nó quang trọng lắm đấy, chơi game cần nhanh + ổn định + phục vụ tốt là khách hài lòng.
cãi nhau với thánh đấy làm ji cho mệt , thánh đấy có nói cũng như ko - toàn rỗng tếch
Bác làm đi - khi nào bác update game sẽ thấy 1 trời 1 vực : Nếu ko khác nhau thì người ta dùng cache trên SSD làm ji , sao ko làm trên HDD
Nhà tôi làm 1 cái kington 120 g chứa game vẫn thừa 50 g (chỉ cần vài game thông dụng quán mình hay chơi thôi , chứ tải cả đống về làm gi ai chơi - chật ổ ra , làm chậm tốc độ ) - khi dùng SSD làm ổ game thì khỏi cần cache ổ game nữa

trongnguen2108

Năng động
Bác hjep nói chuẩn đấy.em xài ssd intel 240gb chứa các game hiện tại và game offline mà chỉ có 100gb thôi.còn trống 122gb nửa.nhưng cái quan trọng em cần là nó ko bị lổi và tiêu trí phục vụ tốt cho khách hàng.

jonnypham

Thành viên
Nói chung đó cũng là ý kiến riêng của mình thôi, mỗi ngườ 1 ý, Bác thấy nó hiệu quả kinh tếthì dùng, mình nhà nghèo nên dùng HDD là thấy ổn rồi, vì nó đáp ứng được nhu cầu và túi tiền của mình :)

phongnetnam

Năng động
Nói chung đó cũng là ý kiến riêng của mình thôi, mỗi ngườ 1 ý, Bác thấy nó hiệu quả kinh tếthì dùng, mình nhà nghèo nên dùng HDD là thấy ổn rồi, vì nó đáp ứng được nhu cầu và túi tiền của mình :)
trong csm boot minh dùng 2 ổ game được không bác vì ổ game SSD của mình gần đầy rồi mà tụi nhỏ đòi chơi gta5 tới 58G lận,định lấy cái HDD 250G để chứa Gta5. nếu được thì phải làm như thế nào Bác ?

jonnypham

Thành viên
trong csm boot minh dùng 2 ổ game được không bác vì ổ game SSD của mình gần đầy rồi mà tụi nhỏ đòi chơi gta5 tới 58G lận,định lấy cái HDD 250G để chứa Gta5. nếu được thì phải làm như thế nào Bác ?
Được chứ, Bác gắn ổ mới vào, dùng lệnh : lsblk để xem ổ đĩa được mount vào ký tự nào, sau đó bạn vào /etc tìm file fstab dùng lệnh :

/dev/sdb1 /media/root/Games ntfs-3g rw,allow_other,nobootwait,blksize=4096 0 0

để mount ổ Games mới vào đó

- Với /dev/sdb1 là đường dẫn ổ đĩa mới được mount khi nhập lệnh lsblk ở trên (cái này thay đổi theo cấu trúc ổ đĩa của máy bạn, xem kỹ và đánh cho chính xác nhé)

- Và /media/root/Games là thư mục ổ Game mout đến, nếu mount ổ Games thứ 2 thì sẽ đặt tên là Games2 ( lưu ý không đặt trùng tên nhé )

Tham khảo thêm ở đây

phongnetnam

Năng động
Được chứ, Bác gắn ổ mới vào, dùng lệnh : lsblk để xem ổ đĩa được mount vào ký tự nào, sau đó bạn vào /etc tìm file fstab dùng lệnh :

/dev/sdb1 /media/root/Games ntfs-3g rw,allow_other,nobootwait,blksize=4096 0 0

để mount ổ Games mới vào đó

- Với /dev/sdb1 là đường dẫn ổ đĩa mới được mount khi nhập lệnh lsblk ở trên (cái này thay đổi theo cấu trúc ổ đĩa của máy bạn, xem kỹ và đánh cho chính xác nhé)

- Và /media/root/Games là thư mục ổ Game mout đến, nếu mount ổ Games thứ 2 thì sẽ đặt tên là Games2 ( lưu ý không đặt trùng tên nhé )

Tham khảo thêm ở đây
Cảm ơn Bác rất nhiều,bác thiệt nhiệt tình giúp anh em.như vậy bây giờ csmboot nhận được nhiều ổ game, vậy mà lúc trước( csmboot 2.0) KTV VNG tư vấn là ko được.

jonnypham

Thành viên
Cảm ơn Bác rất nhiều,bác thiệt nhiệt tình giúp anh em.như vậy bây giờ csmboot nhận được nhiều ổ game, vậy mà lúc trước( csmboot 2.0) KTV VNG tư vấn là ko được.
CSMBoot bản nào cũng làm được mà, muốn add thêm ổ Games thì cũng làm tương tự như cách mình chỉ ở trên đối với bản 2.0

trongnguen2108

Năng động
Sao ktv vng nói găn thêm ổ game thứ 2 thì ổ thứ 2 ko có đóng băng.ngồi máy tram xóa dx game

pqbt

Thành viên
mình đang dùng csmboot đây nè . 1ssd 128 chứa image 1ssd 128 chứa những game khách thường chơi( không quá 10 trò ) 1 hdd 1t chứa mấy game khác để hù thiên hạ thôi . lệnh mình hay dùng đó ,chủ yếu là sưu tàm bác google và chai mặt hỏi các cao thủ khác

Attachments

• lenh csm boot.jpg
    lenh csm boot.jpg
    114,1 KB · Đã xem: 419

truong01694826113

Thành viên
Xem file đính kèm: 5245
hoặc là làm mạng lan lên 10gb {21}

bạn cho mình xin số điện thoại đi

bạn cho mình xin số điện thoại đi
Mình lắp ổ SSD thay HHD nhưng bị trục trặc tí, cho số ĐT gặp trực tiếp bạn được không A ?

Có sửa bởi điều hành viên:

vodanhpro

Năng động
Em ủng hộ quan điểm của bác . Thuộc dạng lão làng như bác mà bị mấy tay ngang chém không thương tiếc kể cũng ... ^^! . Thời buổi này mà còn nói ổ 240 Gb chứa game còn dư thì em cũng nản . chả bù cho em 1 TB game vẫn còn thiếu . Nguyên cái seri call off duty đã ăn vài trăm Gb rồi . GTA nữa chưa kể GTA VI sắp ra cũng phải trên 100 gb là ít. Mấy cái game hot trên steam giờ cũng phải vài chục GB 1 game là chuyện bình thường .
Còn vụ SSD vs HDD làm ổ game thì em hiểu bác hiểu có nói thì cũng chỉ làm mất ý tốt của mình cho nên kệ thôi bác :)

Top Bottom