Có gì mới?

Tư vấn giúp Server chạy CSMboot...

avataz

Thành viên
Phong máy đang dung HDD (có 4 cấu hình từ G31, 785, H61)
(VGA : GT220, GT630, HD 4650, HD 7730 )
nên chỉ giám thử chuyển 1 số máy H61 thôi (14 máy)
Nhưng sau này sẽ thanh lý chuyển lên BR hết.
Em đinh ráp con server như sau :

[h=1]MSI B85M-E45[/h]CPU 3420
Ram 8 GB
Nguồn 400w
SSD INTEL® Series 530 120GB hoặc
Kingston 120GB
HDD (250GB có săn)

* Các bác chỉ em cách bấm cáp mạng 1G luôn? tìm hiểu trên mạng thấy có các cách sau. Nên bấm theo cái nao?
1) Bấm thẳng 1 - 1 , 2 - 2 .....
2) chéo (lại nghe nói 2 kiểu)
a)
1 - 3
2 - 6
3 - 1
4 - 4
5 - 5
6 - 1
7 - 7
8 - 8

b)
1 - 3
2 - 6
3 - 1
4 - 7
5 - 8
6 - 1
7 - 4
8 - 5

* Nên dùng loại cáp nào rẻ mà vẫn đạt yêu câu?
* Các màu trong cáp mạng nó có chức năng riêng hay tất giồng nhau hêt.

lechinh79

Thành viên
SV CSMBoot main H61 trở lên được rồi, Ram 8Gb, HDD cũng dc. Chủ yếu clent cấu hình đồng bộ càng tốt. Cáp mạng nên dùng cáp 5e của Golden link.....bảo đảm ok.
Mình đang chay SV ram 6Gb, 2 HDD, kéo 14 máy, cũng nhiều cấu hình.....đang chạy thấy cũng khá tốt....

jonnypham

Thành viên
Phong máy đang dung HDD (có 4 cấu hình từ G31, 785, H61)
(VGA : GT220, GT630, HD 4650, HD 7730 )
nên chỉ giám thử chuyển 1 số máy H61 thôi (14 máy)
Nhưng sau này sẽ thanh lý chuyển lên BR hết.
Em đinh ráp con server như sau :

MSI B85M-E45

CPU 3420
Ram 8 GB
Nguồn 400w
SSD INTEL® Series 530 120GB hoặc
Kingston 120GB
HDD (250GB có săn)

* Các bác chỉ em cách bấm cáp mạng 1G luôn? tìm hiểu trên mạng thấy có các cách sau. Nên bấm theo cái nao?
1) Bấm thẳng 1 - 1 , 2 - 2 .....
2) chéo (lại nghe nói 2 kiểu)
a)
1 - 3
2 - 6
3 - 1
4 - 4
5 - 5
6 - 1
7 - 7
8 - 8

b)
1 - 3
2 - 6
3 - 1
4 - 7
5 - 8
6 - 1
7 - 4
8 - 5

* Nên dùng loại cáp nào rẻ mà vẫn đạt yêu câu?
* Các màu trong cáp mạng nó có chức năng riêng hay tất giồng nhau hêt.
CSMboot bản 2.0 đã hỗ trợ đa cấu hình rất tốt, với phòng máy nhiều cấu hình như bạn thì với cách tối ưu nhất ( chạy ít bị Dump nhất ) là mỗi cấu hình Bác chịu khó build 1 IMG, còn phần cấu hình Server thì CSM không đòi hỏi cấu hình cao. Nếu phòng dưới 20 PC thì con G3220, Ram ECC 8G, 1 SSD 120G là dư sức kéo ( trên 20 PC thì mua thêm RAM và 1 SSD 120 GB ráp vào ). Như cấu hình của bạn dự tính lắp, trên lý thuyết thì OK , nhưng khi chạy thục tế thì có vẻ không an tâm lắm, vì bạn dùng Main thường + RAM thường để chạy Server. Mà Main và RAM thường thì độ ổn định không như đồ chuyên Server. Với Bootrom thì Server chính là sự sống của cả phòng máy, nếu Server có vấn đề là bạn phải đóng cửa, nên bạn hãy suy tính kỹ về khoản đầu tư cho Server.
Còn về dự định " ba rọi " của bạn thì mình thấy cũng không khả thi. Nếu đã Boorom thì phải chạy cả phòng, chứ nếu nửa này nửa kia thì về phần cập nhật Games sẽ không đồng bộ, và về phần mềm quản lý cũng không biết cấu hình như thế nào, vì nếu cấu hình thiên về Bootrom thì không đóng băng máy có HDD được và ngược lại thì máy chủ Bootrom sẽ không tự động cập nhật Games được.
Dây mạng nếu muốn rẻ mà đúng chuẩn thì cứ Goldden Link ( màu cam ) làm tới.
Cách bấm dây mạng thì có 2 chuẩn : cáp thẳng ( chuẩn A ) và cáp chéo ( Chuẩn B ). Nhưng theo thực tế bây giờ thì bạn bấm thẳng hay chéo thì máy vẫn vào mạng bình thường. Riêng để chạy đúng tốc độ thì mình khuyên bạn nên bấm cáp chéo. Với thứ tự từ trái qua : Nâu - Sọc nâu - Xanh lá - Sọc xanh dương - Xanh dương - Sọc xanh lá - Cam - Sọc cam. Các dây màu trong cáp đều giống nhau, chỉ khác nhau ở cách đổi vị trí thôi.
Trên đây là ý kiến của mình. Nếu có gì chưa đúng thì bạn tham khảo thêm và các thành viên khác góp ý dùm ( đừng ném đá mình tội nghiệp :D)

avataz

Thành viên
Thank các bác.
Đoc cm của các bác làm em rõ thêm nhiều điều.
ko phai là em ko len ca dàn BR, mà là lên dần dần, vì tự Setup nên cứ làm dân. em đã lấy 1 máy con tập tành cũng tàm tạm giờ chuyển qua giai đoạn thi công :mad:. còn những máy G31 + AMD em tính khi nào thay main + chip rồi lên BR luôn
còn đóng băng hiện tại đang dùng Gcave xxx ( nếu + BR vẫn ổn)
em mua con MIS B85 (vì dao này đang hạn hẹo kinh phí) nên mua nó dùng tạm khi nào up cả dàn lên BR thi mua main + Ram Server sau. cho máy đó xuong làm máy con.

hoailinhvn

Thành viên
SV CSMBoot main H61 trở lên được rồi, Ram 8Gb, HDD cũng dc. Chủ yếu clent cấu hình đồng bộ càng tốt. Cáp mạng nên dùng cáp 5e của Golden link.....bảo đảm ok.
Mình đang chay SV ram 6Gb, 2 HDD, kéo 14 máy, cũng nhiều cấu hình.....đang chạy thấy cũng khá tốt....
xài Goden link co chừng ăn hành, mình mua loại 5E màu xanh dương, và ăn hành liên tục nên đổi qua dinktet
lỗi là dây mạng bình thường, bấm nhận có 100MB, bấm lại cả 20 chục đầu cũng vậy, thay đoạn khác là hết
bấm 15 máy thay khoảng 10 đoạn. hii

[FONT=Verdana, Arial, Tahoma, Calibri, Geneva, sans-serif]Vgarời gt440 , màn hình 24'' full hd, ram 4g ,win7 (64) bàn ghếtủ kính, bảo hành bảo trỉ chuyên nghiệp....bao trọngói 8 triệu 1 máy, làm xong chủ nét chỉ biết vô tínhtiền cho khách không cần làm gì hết , công ty có 3 phòngmáy 27 đường 52 cư xá lư gia p15 q11, 106i/7 lạc longquân p3 q11 ,333 tỉnh lộ 8 tt củ chi. web mexim.vn[/FONT]

jonnypham

Thành viên
xài Goden link co chừng ăn hành, mình mua loại 5E màu xanh dương, và ăn hành liên tục nên đổi qua dinktet
lỗi là dây mạng bình thường, bấm nhận có 100MB, bấm lại cả 20 chục đầu cũng vậy, thay đoạn khác là hết
bấm 15 máy thay khoảng 10 đoạn. hii
Bác bấm lỗi hay dây lỗi :D. Đầu bấm và cách bấm cũng quan trọng đấy. Tốt nhất nên xài đầu bấm Dintek.

jonnypham

Thành viên
Thank các bác.
Đoc cm của các bác làm em rõ thêm nhiều điều.
ko phai là em ko len ca dàn BR, mà là lên dần dần, vì tự Setup nên cứ làm dân. em đã lấy 1 máy con tập tành cũng tàm tạm giờ chuyển qua giai đoạn thi công :mad:. còn những máy G31 + AMD em tính khi nào thay main + chip rồi lên BR luôn
còn đóng băng hiện tại đang dùng Gcave xxx ( nếu + BR vẫn ổn)
em mua con MIS B85 (vì dao này đang hạn hẹo kinh phí) nên mua nó dùng tạm khi nào up cả dàn lên BR thi mua main + Ram Server sau. cho máy đó xuong làm máy con.
Tính như bạn làm kiểu "cuốn chiếu" thì cũng được. Nhưng so ra Bác sẽ hao tốn thời gian và tốn tiền hơn đó. Mình sợ làm kiểu " so le " như vậy Bác sẽ gặp rắc rối khi vận hành đấy. Vì Menu Games nó chỉ ánh xạ trên 1 đường dẫn nhất định thôi. NẾu nó ánh xạ trên Server Bootrom thì máy HDD không chạy được và ngược lại. Bác thử giả lập đi rồi hãy đưa vào sử dụng nha. Nếu không tới lúc khách nó chơi không được nó la lối là rối lắm đấy.

jonnypham

Thành viên
Vgarời gt440 , màn hình 24'' full hd, ram 4g ,win7 (64) bàn ghếtủ kính, bảo hành bảo trỉ chuyên nghiệp....bao trọngói 8 triệu 1 máy, làm xong chủ nét chỉ biết vô tínhtiền cho khách không cần làm gì hết , công ty có 3 phòngmáy 27 đường 52 cư xá lư gia p15 q11, 106i/7 lạc longquân p3 q11 ,333 tỉnh lộ 8 tt củ chi. web mexim.vn
Bác đang tư vấn cho member hay là đăng quảng cáo vậy ? Nếu đăng quảng cáo thì có lẽ Bác đã vào nhầm Room rồi nhá :))

avataz

Thành viên
Tính như bạn làm kiểu "cuốn chiếu" thì cũng được. Nhưng so ra Bác sẽ hao tốn thời gian và tốn tiền hơn đó. Mình sợ làm kiểu " so le " như vậy Bác sẽ gặp rắc rối khi vận hành đấy. Vì Menu Games nó chỉ ánh xạ trên 1 đường dẫn nhất định thôi. NẾu nó ánh xạ trên Server Bootrom thì máy HDD không chạy được và ngược lại. Bác thử giả lập đi rồi hãy đưa vào sử dụng nha. Nếu không tới lúc khách nó chơi không được nó la lối là rối lắm đấy.
hi em tính thế này. các máy BR dung menu csm click ánh xa từ SV BR CSM.
máy HDD thì dung menu Gcafe xxx (đang băng bằng Gcafe xxx)
Muốn lên BR thì phai vậy thôi bác ah mặc dù biết sẽ rất rắc rối nhưng biet làm sao dc. Dầu tư 1 phát lên mới hết thì nhiều lúa quá. còn nâng cấp số máy G31 + 785 lên để chạy BR thì tốn tiền mà thấy phí quá. nên đành fai từ từ thôi.:(

Top Bottom