Có gì mới?

Hỏi Thông não giúp em về vấn đề tạo image.

santo3vong

Thành viên
Em mới chuyển qua dùng bootrom từ hôm qua Tết. Qua quá trình sử dụng mới hiểu sơ qua một số vấn đề cơ bản. Giờ em đang tính thử tự làm một cái image mới nhưng còn vướng một số vấn đề sau cần các bác thông não giúp em:

1. Chức năng "Cài đặt đa cấuhình" từ phần mềm "CSMdisk creator", có phải chức năng đó bằng nghĩa với việc mình cài LAN driver cho main đó ko?

2. Tình huống: Em có 3 máy cấu hình khác nhau: Gồm main A, main B và main C. Giờ em muốn tạo 1 image dùng chung cho cả 3 máy đó thì cách thức tiến hành tuần tự như sau có phải ko ah:

• Tiến hành cài win mẫu trên máy A rồi chạy chức năng "Cài đặt đa cấuhình" từ phần mềm "CSMdisk creator" để win nhận LAN driver máy A.

• Rút HDD vừa cài từ máy A ra rồi cắm sang máy B. Sau đó cũng chạy chức năng "Cài đặt đa cấu hình" từ phần mềm "CSMdisk creator" để win nhận LAN card của máy B.

• Rút HDD vừa cài từ máy B ra rồi cắm sang máy C. Sau đó cũng chạy chức năng "Cài đặt đa cấu hình" từ phần mềm "CSMdisk creator" để win nhận LAN card của máy C.

• Sau khi đã nhận hết LAN driver của tất cả các máy. Thì em tiến hành upload image lên Server.

• Lúc này bắt đầu cho tất cả các máy client A,B,C boot từ image vừa upload rồi tiến hành mở super OS để cài các driver còn lại như VGA, sound... Hoàn tất.
Cách thức em tiến hành như vậy có đúng ko các bác. Nhờ các bác thông não giúp em vấn đề. Cảm ơn các bác :D

Chỉnh sửa cuối:

Thuốc Lào

Tư vấn net dạo
Vâng ạ!
Cơ bản chuẩn rồi bác ạ.
Bác lấy bản Win chuẩn chạy nữa là ok!
PM bác 3 cấu hình thì cũng không khó lắm nhưng có AMD và Intel thì cũng khó làm thành 1!
Cảm ơn bác đã sử dụng CSMBoot!

bacninh4

Năng động
mình ko quan tâm cách hướng dẫn của VNG , mà mình tự làm thế này cho 3 loại cấu hinh khac nhau của nhà mình ok : cài xong đầy đủ cho máy A , sau tạo image máy A , lấy image đó boot cho máy B, C sau đó thiếu driver ji ở máy nào thì mở super máy đó và cài thêm driver thiếu vào . Xong thì đóng lại và lưu lại--> thế là xong image đa cấu hình --> khỏi cần rút ổ cứng cắm ra cắm vào nhiều lần

santo3vong

Thành viên
Vâng ạ!
Cơ bản chuẩn rồi bác ạ.
Bác lấy bản Win chuẩn chạy nữa là ok!
PM bác 3 cấu hình thì cũng không khó lắm nhưng có AMD và Intel thì cũng khó làm thành 1!
Cảm ơn bác đã sử dụng CSMBoot!
Cảm ơn bác đã trả lời những thắc mắc của mình.
Đúng là phòng máy mình có cả Intel lẫn AMD nhưng có thể dùng tham số này vào regedit để bản win có thể chạy được trên cả AMD lẫn Intel đúng ko bác?
Windows RegistryEditorVersion 5.00
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\intelppm]"Start"=dword:00000003
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\AmdK8]"Start"=dword:00000003
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\AmdLLD]"Start"=dword:00000003

santo3vong

Thành viên
mình ko quan tâm cách hướng dẫn của VNG , mà mình tự làm thế này cho 3 loại cấu hinh khac nhau của nhà mình ok : cài xong đầy đủ cho máy A , sau tạo image máy A , lấy image đó boot cho máy B, C sau đó thiếu driver ji ở máy nào thì mở super máy đó và cài thêm driver thiếu vào . Xong thì đóng lại và lưu lại--> thế là xong image đa cấu hình --> khỏi cần rút ổ cứng cắm ra cắm vào nhiều lần
Ủa! vậy là bỏ qua tính năng "Cài đặt đa cấuhình" ko cần làm như trong hướng dẫn ah bác? :D Vậy thì liệu các máy khác chạy LAN driver khác có nhận mạng được chứ?

Thuốc Lào

Tư vấn net dạo
Vâng ạ!
Vì không phải lúc nào img máy A máy B cũng Boot được bác à. Nên cách rút ổ cứng ra cắm sang cho nhó nhận lại mạng là đơn giản nhất ạ. Ngoài ra có thể sưu tập tệp đa cấu hình rồi quá trình tạo img cho nó nhận cũng được bác à.
Thân!
Cảm ơn bác đã sử dung CSMboot

Chỉnh sửa cuối:

Boss.Net

B.Dương - Thay nút chuột + Sửa tai nghe kiếm cháo
Với các trường hợp phòng Net có nhiều cấu hình và khác chip Lan thì ko thể khởi động cho máy khác được nhé. Làm như bác chủ thớt này cũng là 1 cách, nó hơi bất tiện nhưng là triệt để cho đa cấu hình.

nhacao

Thành viên
Ae trong diễn đàn cho mình hỏi tiếp thêm vấn đề trên, khi sưu tầm tệp đa cấu hình có sẵn nhưng có một số máy ko boot dc bì thiếu lan, dùng pnpcsm như anh em khác đa hướng dẫn, nhưng ko collect dc, bác nào có kinh ngiệm xin hướng dẫn về phần này , thank rất nhiều

Top Bottom