Có gì mới?

Tạo host FTP bằng FileZilla Server

Minh Trí

Administrator
Địa điểm
Lý Hòa
Thế mạnh của tiệm NET là có đường truyền tốt, máy online thường xuyên, Vậy tại sao không tạo một hosting FTP để chia sẻ tài nguyên cùng bạn bè nhi! Đơn giản thôi nhé!
Truy cập vào đây để để tải phần mềm về
Đây là phần mềm nguồn mở.
Bộ cài này nó sẽ tự download code xuống trong quá trình cài đặt, khá nhanh thôi.
Quá trình setup cũng bình thường.

Để thông số như mặc định

Thông số trên cứ để mặc định, gõ mật khẩu quản lý của bạn vào

Cài đặt thành công
Truy cập vào Edit >> Settings để cấu hình.

Chọn như hình trên, ô http://... hãy nhập IP tĩnh hoặc tên miền hoặc tên DNS của bạn.
Tiếp theo, tạo tài khoản

Click như mũi tên để tạo tài khoản

Trong thẻ General, click và Add để thêm

Thiết lập mật khẩu cho user
Trong thẻ Shared Folders

Click Add để chọn thư mục muốn chia sẻ, có thể chọn nguyên cả ổ đĩa. Chú ý các tùy chọn bên cạnh theo nhu cầu: Read (Đọc, xem). write (có quyền ghi) Delete (có quyền xóa)
Tiếp theo, mở cổng 21 trên modem. Mình demo trên Draytek

Cấu hình như trên, riêng dòng Local IP Add... thì nhập IP của máy chủ, nghĩa là máy dùng chia sẻ file.
Vậy là xong, khi chia sẻ file sẽ có dạng: ftp:// địa chỉ IP.
Đây chỉ là hướng dẫn cơ bản, có rất nhiều tính năng hữu ích khác nữa như: giới hạn băng thông, user, ip, bộ lọc....

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
Em vọc làm cái ftp trong mạng nội bộ thì được rồi, mà đến cái mạng ngoài qua DNS nó báo lỗi dài dài vd

(192.168.1.201)> PORT 192,168,1,16,194,85
(192.168.1.201)> 421 Rejected command, requested IP address does not match control connection IP.
(192.168.1.201)> PASV
(192.168.1.201)> 227 Entering Passive Mode (192,168,1,15,198,127)
(192.168.1.201)> MLSD
(192.168.1.201)> 425 Can't open data connection for transfer of "/"
(192.168.1.201)> 421 Connection timed out.

đã nghiên cứu lỗi và sửa theo hướng dẫn trên mạng mà không dc,

--------
em đã mở được port (check port thông rồi), đã gép được ip wan với dns của noip rồi (ip wan đã hiện xanh trong pfsense) , nếu truy cập dạng ftp://ipwan(dns) thì thấy vào được tới user và pass. nhưng khi Đăng nhập vào ko thấy gì

-----------
Bác nào đã va vấp, hoặc biết làm chỉ em phát,

Thank các bác :):):):)

Địa điểm
Bình dương
Em vọc làm cái ftp trong mạng nội bộ thì được rồi, mà đến cái mạng ngoài qua DNS nó báo lỗi dài dài vd

(192.168.1.201)> PORT 192,168,1,16,194,85
(192.168.1.201)> 421 Rejected command, requested IP address does not match control connection IP.
(192.168.1.201)> PASV
(192.168.1.201)> 227 Entering Passive Mode (192,168,1,15,198,127)
(192.168.1.201)> MLSD
(192.168.1.201)> 425 Can't open data connection for transfer of "/"
(192.168.1.201)> 421 Connection timed out.

đã nghiên cứu lỗi và sửa theo hướng dẫn trên mạng mà không dc,

--------
em đã mở được port (check port thông rồi), đã gép được ip wan với dns của noip rồi (ip wan đã hiện xanh trong pfsense) , nếu truy cập dạng ftp://ipwan(dns) thì thấy vào được tới user và pass. nhưng khi Đăng nhập vào ko thấy gì

-----------
Bác nào đã va vấp, hoặc biết làm chỉ em phát,

Thank các bác :):):):)
Phải mở thêm 1 dải port nữa nha anh .

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
mình xem google cũng nghi nghi thằng này, nhưng ngẫm mãi ko hiểu, bác thông não ý nghĩa nó em phát :):):):)

Địa điểm
Bình dương

nhyphuc

Thành viên
mình test zilla sever baó lổi Warning: The entered address does not resolve to an IPv6 address tới đây mò mẩm sờ hoài lun, k dể xơi như chủ top nói,%-(

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
Có chỗ nào liên quan ipv6 đâu bác mô tả quá trình làm xem nào, bác dùng moden gì

nhyphuc

Thành viên
đoán mở ipv6 modem, mà chưa biết mở trên pfsense, vãi ....~X(

Niceocry

Thành viên
Địa điểm
Vĩnh Long, Việt Nam
Ồ thank bác,trước gửi hình giùm tiệm chụp ảnh cũng xài fileZilla đăng nhập bằng nick người ta đưa xong gửi mà cứ tưởng người ta phải thuê sever riêng để chứa 8->

soncon_cucuoi9x

Thành viên
e tạo fizilla sever như vậy thì đã vào truy cập dc từ mạng lan rồi
mà ở ngoài mạng lan thì báo lỗi như hình 1 anh em nào gặp rồi có hướng giải quyết chỉ em với
tạo mãi cái ftp mà chả dc hix

Attachments

377,4 KB · Đã xem: 0
    574,1 KB · Đã xem: 0

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
Muốn truy cập từ ngoài mạng lan phải đủ các điều kiện
1. liên kết ipwan với tên miền. Tùy ip wan tĩnh hây ip động mà tra google.
2. mở mở port trên pfsense để cho fizila truyền dữ liệu
3. cấu hình trên fizila phải đúng.

-----
các thao tác kiểm tra từng bước
-bước 1 thành công thì bác truy cập được pfsen bằng tên miền từ ngoài net. muốn vậy bác điền tên miền vào host name và domain trong general settup pfsense( vd hostname điền Vietboot, domain điền com thì gõ Vietboot.com sẽ vào được pfsen)
-bước 2 nếu mở port thành công thì google check port xem báo thành công chưa (port i open) . chú ý tắt tường lửa. Nếu mình mở port đúng mà không có dịch vụ đang chạy với cổng đấy thì cũng báo port is close nên dễ gây bấn loạn . nên để đơn gian thao tác này bác mở port như bình thường và mở fizila lên rồi hay check port. Nhớ mở thêm 1 dải port như hướng dẫn của bác Dinh Van Vinh
-3 cấu hình filezila như các bài hướng dẫn phía trên là ok.
-----------------
Lâu rồi it sử dụng nên cũng ko nhớ chính xác: ở máy cài filezila server thì không phải điền tên miền gì cà. chủ yếu ở máy Filezila clien bạn phải điền tên miền hay ip wan và cổng cho đúng.

soncon_cucuoi9x

Thành viên
Muốn truy cập từ ngoài mạng lan phải đủ các điều kiện
1. liên kết ipwan với tên miền. Tùy ip wan tĩnh hây ip động mà tra google.
2. mở mở port trên pfsense để cho fizila truyền dữ liệu
3. cấu hình trên fizila phải đúng.

-----
các thao tác kiểm tra từng bước
-bước 1 thành công thì bác truy cập được pfsen bằng tên miền từ ngoài net. muốn vậy bác điền tên miền vào host name và domain trong general settup pfsense( vd hostname điền Vietboot, domain điền com thì gõ Vietboot.com sẽ vào được pfsen)
-bước 2 nếu mở port thành công thì google check port xem báo thành công chưa (port i open) . chú ý tắt tường lửa. Nếu mình mở port đúng mà không có dịch vụ đang chạy với cổng đấy thì cũng báo port is close nên dễ gây bấn loạn . nên để đơn gian thao tác này bác mở port như bình thường và mở fizila lên rồi hay check port. Nhớ mở thêm 1 dải port như hướng dẫn của bác Dinh Van Vinh
-3 cấu hình filezila như các bài hướng dẫn phía trên là ok.
-----------------
Lâu rồi it sử dụng nên cũng ko nhớ chính xác: ở máy cài filezila server thì không phải điền tên miền gì cà. chủ yếu ở máy Filezila clien bạn phải điền tên miền hay ip wan và cổng cho đúng.

em đã mở port 21 thành công
client đã trao đổi dc với sever thông qua port 21
nhưng khổ 1 cái khi điền pas + user truy cập thì báo lỗi ở trên đã mở dải port từ 47000-48000 trên ftp sever rồi mà hok dc vụ port thì thông rồi có cách nào check cho chuẩn nữa không bác
lỗi passive mode ý

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
vì không có máy test ngoài mạng nên ko thử từng bước giúp bác dc, bác đã cấu hình cái này chưa

soncon_cucuoi9x

Thành viên
Trả về: 425 Can't open data connection for transfer of "/"
Lỗi: Phục hồi danh sách thư mục gặp lỗi
khi lấy client truy cập ftp sever qua ip wan thì báo lỗi này có phải là chưa mở đủ port để chuyển data không nhỉ
vì không có máy test ngoài mạng nên ko thử từng bước giúp bác dc, bác đã cấu hình cái này chưa
Xem file đính kèm: 14029
chưa bác ơi
các cái kia em hok biết kiếm file key đó ở đâu ạ hix

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
cái đấy là tạo chứng chỉ(giấy phép...), bấm vào generate new certificase, rồi điền đại vài cái vào rồi chọn nơi lưu (cái này mình tự cung tự cấp thôi),

xekoxeko2

Thành viên
Địa điểm
Viet Nam
chưa cấp quyền user clien (quyền đọc, ghi, xóa ...) vào fizila serve phân quyền cho nó

Top Bottom