Có gì mới?

Hỏi Sửa chữa bàn phím cơ

Van Thuong

Năng động
Tình hình là em ở tỉnh phòng net đang xài bàn phím cơ (loại thường không phải quang học) nhưng khổ nổi chỉ mới biết thay switch, với những bàn phím đứt mạch thì toàn bó tay. Hôm nay em mạn phép nhờ các bác rành sửa chữa tư vấn em cách đo để tìm vị trí mạch đứt, em đo mãi mà không xác định được (chắc do ko hiểu nguyên lý hoặt động). Cảm ơn các bác nhiều.

Trần Viết Nam

Điều hành chính
Địa điểm
Đồng Nai, Việt Nam
Tình hình là em ở tỉnh phòng net đang xài bàn phím cơ (loại thường không phải quang học) nhưng khổ nổi chỉ mới biết thay switch, với những bàn phím đứt mạch thì toàn bó tay. Hôm nay em mạn phép nhờ các bác rành sửa chữa tư vấn em cách đo để tìm vị trí mạch đứt, em đo mãi mà không xác định được (chắc do ko hiểu nguyên lý hoặt động). Cảm ơn các bác nhiều.
Bác giống e. Hư dù 1 phím là vất :((

nethoanggiact

Thành viên
Nếu là mạch đứt thì rất khó phát hiện đứt chỗ nào vì trên bo mạch nó phủ lớp sơn chống hàn, bác phải cạo lớp sơn này mới thấy được dây đồng bị đứt. Đa số mạch hư thì nên vứt thôi bác vì rất khó sửa chữa với lại không có linh kiện thay thế.

beeno92

Thành viên
phím cơ thường thì còn thay được, đứt mạch bó tay bác ơi, cạo ra cũng chẳng làm j được đâu, hãng phan phối có thể ng ta rành, còn phím cơ quang thì chỉ là cái nút cơ chế tách tách, nhấn nó có phần nhựa ấn xuống để phần cảm biến quang nhận biết, hư cảm biến thì mình ko làm được, đưa về hãng cho ng ta thay thôi

Van Thuong

Năng động
Nếu là mạch đứt thì rất khó phát hiện đứt chỗ nào vì trên bo mạch nó phủ lớp sơn chống hàn, bác phải cạo lớp sơn này mới thấy được dây đồng bị đứt. Đa số mạch hư thì nên vứt thôi bác vì rất khó sửa chữa với lại không có linh kiện thay thế.
Em nghĩ nếu xác định được vị trí đứt thì nối lại không quá khó, có loại keo bạc nối mạch (em thường dùng nối mạch bàn phím thường) em nghĩ có thế nối được.

mr.quangtam

Thành viên
Em nghĩ nếu xác định được vị trí đứt thì nối lại không quá khó, có loại keo bạc nối mạch (em thường dùng nối mạch bàn phím thường) em nghĩ có thế nối được.
bạn đo từ chân hàn của switch sẽ dễ hơn. dùng dây điện mãnh bắc cầu chỗ nghi bị đứt là được. mình đã làm được 1 số phím theo cách này.

vicyukine

Thành viên
e góp chút kinh nghiệm nho nhỏ, nếu phím có dấu hiệu đổ nước thì bác kiểm tra trên mạch có chỗ nào bị mốc xanh không, có thì 90% điểm đứt tại đó!

Top Bottom